ผู้เขียน หัวข้อ: " สัมมาวาจา "  (อ่าน 4743 ครั้ง)

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 50
    • ThaiGundam
" สัมมาวาจา "
« เมื่อ: สิงหาคม 23, 2012, 01:48:32 PM »
มรรคมีองค์ 8 เป็นหนึ่งในทางพ้นทุกข์ที่องค์สัมมาสัมพุทธเจ้าได้ตรัสรู้ ผมอ่านแล้วรู้สึกดี มีหัวข้อนึงที่โดนใจเลยอยากเอามาแบ่งปันกันครับ

๓. สัมมาวาจา การเจรจาหรือวาจาชอบ เป็นทางปฏิบัติที่สำคัญอีกข้อหนึ่ง อันหมายถึง การสำรวมระวังในการพูดไม่ให้ผิด ให้พูดแต่วจีสุจริต กล่าวคือ

(๑)ไม่พูดคำเท็จทำให้ผู้อื่นเสียหาย พูดแต่คำสัตย์คำจริง พร้อมกับจริงใจในการพูด

(๒)ไม่พูดส่อเสียดให้คนอื่นเข้าใจผิดทะเลาะเบาะแว้งกัน แตกความสามัคคี พูดแต่คำที่จะเสริมสร้าง ความรักความสามัคคีในหมู่คณะ เน้นความประนีประนอม ความรัก ความสามัคคีเป็นสำคัญ
(๓)ไม่พูดคำหยาบ ไร้วัฒนธรรมให้เกิดความเสียหายกับอายกับผู้อื่น พูดแต่คำที่ไพเราะอ่อนหวานมีวัฒนธรรมในการพูด ใช้คำพูดเหมาะสมกับผู้ฟัง

(๔)ไม่พูดเพ้อเจ้อที่เรียกว่าพูดพล่าม หรือพูดจาเหลวไหลไร้สาระประโยชน์พูดแต่คำที่ถูกต้องประกอบด้วยสาระประโยชน์เหมาะสมกับกาลเทศะมุ่งประโยชน์ที่ผู้ฟังจะได้รับเป็นสำคัญการดำเนินชีวิตด้วยสัมมาวาจามีแต่ก่อให้เกิดความเข้าใจกัน ไว้วางใจกัน และมีจิตใจสงบ สัมมาวาจาจึงจำเป็นในการรักษาใจไม่ให้ว้าวุ่นเดือดร้อน

ที่มาจาก http://atcloud.com/stories/25571 สนใจสามารถศึกษาได้เพิ่มเติมครับ

ออฟไลน์ JinBikeR

• กัน-โอตะ
  • Like: 162
  • สำนักพู่กัน !!
Re: " สัมมาวาจา "
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2012, 02:16:03 PM »
สาธุครับ  :icongift:

สามารถนำไปปรับใช้กับประเด็นร้อนหน้าบอร์ดได้เลยทีเดียว  :iconnosebleed:

เอ๊ะ หรือประเด็นร้อนก่อให้เกิดกระทู้นี้  :iconnasty:

ออฟไลน์ Nomad-Kwanlier

• ต่อดิบตัดเส้น
  • **
  • Like: 1
  • สาวแว่น คือสิ่งที่อันตรายที่สุด
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2012, 03:09:37 PM »
สาธุครับ

ผมว่า น่าจะเพิ่มเรื่องจรรญาบรรณการประกอบอาชีพด้วยนะครับ

จำเป็นอย่างยิ่งสำหรับประเด็นร้อนในช่วงนี้

(ไม่ได้มาดราม่านะครับ แต่มันเป็นเรื่องที่เกี่ยวข้องกับ มรรคมีองค์ 8 ด้วยนะ ถ้าจำไม่ผิด)
เกิดมาเป็นเด็กเรียน ก็ต้องตายไปกับหนังสือเรียน

ออฟไลน์ freedom02

• ต่อดิบตัดเส้น
  • **
  • Like: 16
    • www.bboygundam.com
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2012, 04:07:09 PM »
สาาาาาาาาาาาธุ คับพี่!!!
ตอนนี้ทาง  www.bboygundam.com ของเราเปิดรับ pre order สินค้าแล้วนะคับ
ไม่ว่าจะเป็น  BANDAI , KOTOBUKIYA , Nendoroid , Figma , transformer เราก็รับนะคับ

ออฟไลน์ naroki

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 544
  • Time and space with magic
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2012, 05:57:27 PM »
ขอเสริมมั่งครับ

คือ อันที่จริง ผมอยากให้มองที่สาเหตุของปัญหามากกว่าน่ะครับ

ผมมองว่าปัญหาส่วนใหญ่ที่เกิดขึ้น มักเกิดจากการที่แต่ละฝ่ายไม่มีใครคิดว่าตนเองผิด  อันที่จริงเรืิ่องบางอย่าง ถ้าถอยกันคนละก้าวมันก็จบแล้ว แต่ต่างฝ่ายต่างดึงดันอัดกันให้แตกไปข้าง  แทนที่จะถ้อยทีถ้อยอาศัยกัน
เพราะต่างฝ่ายต่างก็คิดว่าตนเองนั้นถูก แต่อันที่จริงอยากให้คิดว่า ถ้าตัวเราเองสมบูรณ์แบบอยู่แล้ว  แล้วทำไมมันจึงเกิดปัญหาขึ้น  อาจจะเนื่องมาจากการสื่อสาร หรือการไม่ทำความเข้าใจกัน ก็เป็นได้
แต่สุดท้ายแล้วกลับไม่แก้ปัญหา และโยนปัญหาไปที่ฝ่ายตรงข้ามกันไปกันมา  สุดท้ายปัญหามันก็ไม่ได้รับการแก้ไข วนกันอยู่ในลูปเดิมๆอย่างงี้นี่แหล่ะ เพราะแต่ละฝ่้ายต่างไม่คิดว่าตนเองนั้นผิด

จริงๆอยากให้กลับมามองตัวเองซะใหม่ว่าตนเองถูกจริงๆแล้วแน่หรือ? ถ้าถูกจริงมันต้องไม่มีปัญหาเกิดขึ้นมาหรอก ถ้าไม่มี Action ย่อมไม่มี Reaction

ไม่มีมนุษย์คนใหนที่สมบูรณ์แบบหรอกครับ เพราะความไม่สมบูรณ์นี่แหล่ะที่ทำให้เราพัฒนาขึ้นไปเรื่อยๆ อย่างผมเองก็ไม่ได้เก่งอะไร งานโมเดลมีอะไรก็ติได้ครับ เพราะเกิดปัญหา แล้วเราแก้ปัญหามันไปเรื่อยๆนี่แหล่ะ ที่ทำให้เราก้าวขึ้นไปเรื่อยๆ ถ้าผมพอใจแค่ต่อดิบตัดเส้นแล้วคิดว่าแค่นี้เทพแล้ว ทุกวันนี้ผมก็มาได้แค่นี้แหล่ะ งานจริงๆมันก็มีปัญหาเยอะ อย่างพุตตี้ที่อุดหลังทำสีมันยุบตัว เมื่อเราทราบปัญหาเราจึงแก้ไข งานตัวต่อไปเราก็จะดีขึ้นเรื่อย หรืออย่างบันได ถ้าไม่คิดว่า MG 1.0 ของพี่แกแน่มาก ทุกวันนี้เราก็ไม่ได้เห็นกันดั้ม 2.0 มาให้ช้ำใจหรอก

เพราะมนุษย์ไม่เคยพอใจในสิ่งที่เป็นอยู่เราจึงพัฒนาขึ้นมาเรื่อยๆ คนที่คิดว่าคนเองไม่เคยคิดว่าตนเองผิด คนๆนั้นไม่มีทางพัฒนาไปมากไปกว่านี้ได้ เวลาที่เกิดปัญหาขึ้น อยากให้ถอยมาคนละก้าว มองกว้างๆ ไม่ใช่ไม่ยอมกันอัดกันไปข้างนึง

ซึ่งจุดนี้ทำให้ผมนับถือ กันดั้ม OO คือ สุดท้ายแล้ว สิ่งที่จะหยุดสงครามคือการทำความเข้าใจซึ่งกันและกันถ้อยทีถ้อยอาศัยกัน เข้าใจซึ่งกันและกัน และ เรียนรู้ที่จะอยู่รวมกัน  ถ้าฝ่ายมนุษย์คิดว่าฝ่าย ELS เป็นผู้ร้ายเต็มขั้น รบกันฆ่ากันให้ตายล้างบางกันไปข้าง โลกคงโดย Els กินไปแล้ว

กับอีกทางนึงทางฝั่ง UC ต่างฝ่ายต่างอัดกันโดยที่ปัญหาที่แท้จริงไม่ได้ถูกแก้ไข ยังไงปัญหาเดิมๆก็ยังจะกลับมาอยู่ดี เพราะต้นเหตุที่แท้จริงไม่ได้ถูกแก้ไข จะผ่านไปซักกี่ภาค จะสงครามหนึ่งปี สงครามกริฟ สงครามเนโอซีออนครั้งที่1 ครั้งที่2 กากเดนซีออก กบฏแมฟตี้ ตราบที่ต้นเหตุจริงๆยังไม่แก้ไข ยังไงก็ไม่มีวันจบ

เรียนรู้ที่จะอยู่รวมกันครับ

[youtube]http://www.youtube.com/watch?v=YiugMoGwG5o&feature=related[/youtube]

สร้างเพจละนะ
https://www.facebook.com/Narokiastray/

ออฟไลน์ Tonk_Sittichai

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • Like: 2
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2012, 06:44:10 PM »
^
^
ผมเห็นด้วยอย่างแรงเลยครับ
แต่..........
บางทีการวัดผิดถูกมันก็ควรทำครับ
เพราะการผิดในบางอย่างมันจะนำไปสู่การปรับปรุงให้ดีขึ้น อย่างที่ท่าน naroki ของเราว่าไว้แหละครับ
แล้วจะทำได้ยังไง ง่ายๆ ครับ
สังคมไงครับ สังคมจะเป็นผู้ตัดสินว่าใครผิดใครถูก
แล้วสังคมคืออะไร..... ในที่นี้คือคนส่วนใหญ่ครับ
ถ้า....... คนส่วนใหญ่คิดอย่างไร เห็นอย่างไร ชอบแบบไหน
ที่อยู่ในกรอบของเหตุและผล สิ่งนั้นแหละครับคือสังคม
คือบรรทัดฐานที่ควรปฏิบัติตาม
แต่ถ้าหากคนส่วนใหญ่คิด เห็น วิจารณ์ ไปในแนวทางเดียวกัน(อย่างมีเหตุผลรองรับ)
แล้วเราไม่เป็นแบบนั้นอย่างที่ส่วนใหญ่เขาเป็น เขาทำ เขาคิด
ถึงตรงนี้..... เราก็ควรพิจารณาตนเองได้แล้วหล่ะครับ
ว่าสิ่งที่เราทำอยู่ เป็นอยู่ ประพฤติอยู่ คิดอยู่ มันถูกหรือผิด
ถ้าผิดก็แก้ไข ทุกอย่างก็ Happy ending ครับ
"ผิด - ยอมรับ - ปรับปรุง"  จบครับ

ออฟไลน์ zhugejiw

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 4
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2012, 11:26:40 PM »
เห็นด้วยครับกับทุกท่านที่กล่าวมา และต้องขอโทษทุกท่านด้วยครับถ้าผมไปกล่าววาจาที่ไม่ดีไม่งาม แต่สิ่งที่ผมอยากจะสื่อคือจรรยาบรรณอันดีงามของการเป็นพ่อค้าครับ ซึ่งพ่อผมเองก็เป็นพ่อค้าเหมือนกันพ่อผมมักจะสอนเสมอว่า เวลาเราเป็นคนค้าขายก็ต้องเห็นลูกค้าเป็นคนสำคัญที่ต้องดูแลเอาใจใส่เพราะเค้าเป็นคนที่จะมาช่วยให้เรามีกินมีใช้ ตรงกันข้ามหากเราเป็นคนไปซื้อเขาบ้างเราก็ต้องเห็นใจเขาไม่ใช่ไปคิดว่าตัวเองยิ่งใหญ่เพราะเขาต้องมาง้อเงินเรา สรุปเลยว่าคนซื้อกับคนขายต่างต้องพึ่งพาซึ่งกันและกันครับ เลยอยากจะขอให้ทางพ่อค้าฝ่ายนั้นซึ่งเราก็ต้องพึ่งพาเค้าเช่นกัน(ถ้าไม่มีเขาเราก็ไม่มีโมต่อ) ลองไปพิจารณาดูนะครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับถ้าไปลองพิจารณา  :iconlove:

ออฟไลน์ bangbang04

• กัน-โอตะ
  • Like: 54
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2012, 10:21:43 AM »
เสริมให้อีกหน่อย

พระผู้มีพระภาคเจ้าจึงทรงอธิบายถึงวิธีการตรัสของพระองค์ว่า
1. วาจาใดจริงแต่ไม่มีประโยชน์ ทั้งไม่เป็นที่พอใจกับผู้อื่นด้วย พระองค์ก็ไม่ตรัส
2. วาจาใดจริงและมีประโยชน์ แม้ไม่เป็นที่พอใจกับผู้อื่น พระองค์ก็ทรงเป็นผู้รู้กาลที่จะตรัส
3. วาจาใดที่ไม่จริงทั้งไม่เป็นประโยชน์ด้วย แม้จะเป็นที่รักพอใจของผู้อื่น พระองค์ก็ไม่ตรัส
4. วาจาใดจริงแต่ไม่มีประโยชน์ แม้จะเป็นที่รักที่พอใจกับผู้อื่น พระองค์ก็ไม่ตรัสวาจานั้น
5. วาจาใดจริงมีประโยชน์ และเป็นที่พอใจกับผู้อื่นด้วย พระองค์ก็ทรงเป็นผู้รู้กาลที่จะตรัสวาจานั้น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 24, 2012, 10:24:51 AM โดย bangbang04 »
ย้าย Blog ใหม่แล้วจ้า
http://bang04.blogspot.com/

ออฟไลน์ Tonk_Sittichai

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • Like: 2
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2012, 12:08:42 PM »
^
^
สุดยอดเลยครับ ขออนุญาตเผยแพร่เป็นธรรมทานนะครับ