ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเกี่ยวกับสีของเลย์แลนด์หน่อยครับ  (อ่าน 4476 ครั้ง)

ออฟไลน์ Operationman

• ต่อดิบตัดเส้น
  • **
  • Like: 0
คือเห็นจากที่หลายๆท่านได้กล่าวไว้ว่าสีของเลย์แลนด์นั้นเกาะง่ายมาก(ถ้ารองพื้นไปแล้ว) แล้วสีของมันก็ข้นมากจนพ่นทับสีรองพื้นหายได้สบาย แล้วถ้าจะทำสีสว่างๆด้วยการรองพื้นสีขาวก็จะไม่มีผลหรือครับ หรือต้องใช้สีเคลียร์เท่านั้น? แล้วถ้าเป็นเช่นนั้นหากทำโมเต็มที่ก็ต้องพ่นอย่างน้อย4ชั้นใช่มั้ยครับ(1.รองพื้นเพื่อให้สีเลย์แลนด์เกาะผิวพลาสติก 2.สีรองพื้นขาว 3.สีจริง 4.เคลียร์ปกป้องดีคอล) แล้วมันจะหนาไปมั้ยครับ

ปล.ผมไม่มีAir Brushนะครับ กะพ่นจากกระป๋อง

ออฟไลน์ AlterNaTive

• เริ่มหัดทาสี
  • Like: 44
  • ช่วงชีวิตมันสั้นนัก จงมาสร้างสรรค์ผลงานกั้นดั้มกัน
Re: ถามเกี่ยวกับสีของเลย์แลนด์หน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2012, 10:36:22 AM »
ไม่หนานะครับ ถ้าพ่นห่างจากชิ้นงาน แนะนำให้พ่นในวันที่มีแดดจัดมากๆๆและพ่นกลางแจ้งจะดีกว่า สีจะแห้งได้เร็วกว่า
ผู้ชายปากหมา! บ้ากั้นดั้ม!

ออฟไลน์ spa21

• **
  • Like: 15
Re: ถามเกี่ยวกับสีของเลย์แลนด์หน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2012, 05:54:07 PM »
มายืนยันด้วยคนครับว่าไม่หนาขนาดนั้น เพราะผมก็ใช้สีกระป๋องอยู่ แต่แค่ตอนประกอบระวังนิดนึง

ออฟไลน์ Operationman

• **
  • Like: 0
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2012, 09:01:32 PM »
มายืนยันด้วยคนครับว่าไม่หนาขนาดนั้น เพราะผมก็ใช้สีกระป๋องอยู่ แต่แค่ตอนประกอบระวังนิดนึง
ทำไมหรอครับ?

• **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2012, 01:27:01 PM »
พวกเดือยที่ใช้ประกบกันครับ จะมีความหนาของสีเพิ่มเข้ามา มันจะทำให้ใส่ลำบาก บางทีต้องมานั่งขูดสีตรงเดือยพวกนี้ออกครับ ฝืนใส่ไปอาจจะหักเอาได้ง่ายๆ ผมทำหักไปหลายชิ้นเพราะพยายามฝืนประกบเข้าไป :iconcry:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 13, 2012, 02:17:17 PM โดย spa21 »

ออฟไลน์ AlterNaTive

• เริ่มหัดทาสี
  • Like: 44
  • ช่วงชีวิตมันสั้นนัก จงมาสร้างสรรค์ผลงานกั้นดั้มกัน
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2012, 07:49:32 PM »
พวกเดือยที่ใช้ประกบกันครับ จะมีความหนาของสีเพิ่มเข้ามา มันจะทำให้ใส่ลำบาก บางทีต้องมานั่งขูดสีตรงเดือยพวกนี้ออกครับ ฝืนใส่ไปอาจจะหักเอาได้ง่ายๆ ผมทำหักไปหลายชิ้นเพราะพยายามฝืนประกบเข้าไป :iconcry:

ใช้คัตตอนบัต ชุบน้ำยาล้างเล็บเช็ดออกง่ายกว่าครับ (ใจเย็นหน่อยนะ)
ผู้ชายปากหมา! บ้ากั้นดั้ม!

• **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2012, 09:02:47 PM »
ขอบคุณมากครับ เดี๋ยวผมจะลองเอาวิธีนี้ไปใช้ดูบ้าง เพราะบางทีเวลาขูดสีมันทำให้ชิ้นส่วนบางชิ้นมันรู้สึกหลวมๆไปหน่อย :iconwish:

ออฟไลน์ zellies

• **
  • Like: 16
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2012, 08:21:54 AM »
ผมก็ใช้มีดปาดออกเหมือนกันครับ ในบางจุดก็ปาดแบบพอหลวมๆ หน่อยแล้วก็กาวไปเลยครับถ้าไม่ใช่จุดขยับ

แต่ถ้าเป็นจุดขยับ ปัจจุบันนี้ผมเอาเทปพันก่อนแล้วพ่นนะครับ
(อันนี้ตอนประกอบลองดูต้องดูก่อนนิดนึงว่า ธรรมดามันหลวม หรือแน่น ถ้าหลวม ผมก็พ่นแกนเสียบไปด้วยครับ :-))