ผู้เขียน หัวข้อ: Bandai Figure Rise : Silver Crow  (อ่าน 4578 ครั้ง)

ออฟไลน์ plebg

• Verified User
  • ต่อดิบตัดเส้น
  • *
  • Like: 21
Bandai Figure Rise : Silver Crow
« เมื่อ: สิงหาคม 11, 2012, 07:55:41 AM »

เดินหาซื้อ RG 1/144 Justice Gundam อยู่ไปเจอตัวนี้เข้าชอบเรื่องนี้อยู่แล้ว (แต่ไม่ใด้นอกใจกันดั้มนะ) เลยรีบคว้าเลย เพราะตัวแรก(Black Lotus)http://www.thaigundam.com/forum/index.php?topic=25347.0หาซื้อไม่ใด้แล้ว T_T)   วันนั้นเลยโดนสองกล่อง  Justice+Silver Crow

มือใหม่หัด review ผิดพลาดประการใดก็ขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วยนะครับ  เริ่มกันเลยครับ

[youtube]http://www.youtube.com/watch?v=FpSrrqCrBiM&feature=related[/youtube]

เริ่มที่เนื้อเรื่องนิดหน่อย

เกี่ยวกับคนที่ใด้ร่าง Avarta "Sillver Crow" ใน Brain Burst นักเรียนม.ต้นปีหนึ่งที่อ้วนกลม เตี้ยม่อต้อ (แบบว่าแน่ใจนะว่านี้พระเอก)แถมยังถูกแกล้งเป็นประจำ นามนั้นคือ "อาริตะ ฮารุยูกิ" ไม่มีความเชื่อมั่นในตัวเองสุดๆ สิ่งเดียวที่เขาภูมิใจก็คือแค่ความสามารถในการเล่นเกมส์แค่นั้นเอง แถม Avarta ที่ใช้แทนตัวเองในสังคมออนไลร์ ดันเป็น หมูน้อยตัวอ้วนสีชมพู(เหอะๆ น่าสงสารเกินไปแล้ว) โดยวันหนึ่งชีวิตของเขาก็ได้เปลี่ยนไปเมื่อเขาได้พบกับรุ่นพี่ "คุโรยูกิ ฮิเมะ" ที่ได้มอบโปรแกรม Brain Burst ที่สามารถทำให้เขามองโลกที่แท้จริงได้ในเวลาที่เชื่องช้าสุดๆ อีกนัยหนึ่งก็คือ เป็นการเร่งความเร็ว ที่เร็วกว่าเวลาจริง 1000 เท่าของโลกจริง   พูดง่ายๆ ก็หยุดเวลานั้นหละ (นึกถึงท่าหยุดเวลาของ โจโจ้ กับ ดีโอ คล้ายๆกัน) แต่การจะหยุดเวลาต้องแลกมาด้วยแต้ม ที่ใด้จากการต่อสู้ กับ Burst Linker คนอืนๆ แต่ถ้าแต้มหมดลงจะถูกตัดจาก  Brain Burst  และไม่สามารถ install ใหม่ใด้อีก .......... เอาแค่นี้ก่อนแล้วกันครับ ลองไปหามาดูกันนะครับสนุกมากๆๆๆ

Profile (ข้อมูลอาจผิดผลาด เนื่อจากผมเองก็ดูถึงตอนที่ 12 เองครับ เห็นตอนล่าสุดไปที่ 17 แล้ว)

ชื่อ                       : อาริตะ ฮารุยูกิ (Arita Haruyuki)

เกิด                   :  23 เมษายน 2033
การศึกษา            : ชั้นมัธยมต้น(ปี 1)
รูปร่างหน้าตา         : เตี้ยม่อต้อ อ้วนกลม (555)
Avarta              : ซิลเวอร์โครว์ (Silver Crow)
Avartar Dummy   : หมูน้อย (Little pink pig.)
ฝ่าย                   : Nega nebulus
ท่าพื้นฐาน             : ....แตะ....ชก..... (อ่อนสุดๆ)
ท่าไม้ตาย             : Headbutt
ความสามารถพิเศษ   :   "บิน" ด้วยปีกแห่งแสง (Avartarที่บินใด้ตัวแรกและยังเป็นตัวเดียวใน Brain Burst)

มาดูในส่นโมเดลกันบ้าง

Manufacturer  :  Bandai
Material      :  ABS , PVC
Series      :  Figure Rise
Original      :  Accel World

เริ่มจากล่องก่อนเลยครับ

ทั้งความหนา...กว้าง...แล้วก็สูง

เทียบขนาดกล่องแล้วเล็กกว่า SB BB อีก

แผงทั้งหมดที่มีมาให้ครับ 4แผง + 1PC แผง + ของแถม(ที่ไม่ค่อยอยากใด้) อีก1 แผง

ดูกันที่ลำตัวช่วงหน้าอกครับ (รูปเบลนิดๆนะครับถ่ายตอนกลางคืน) เนื้อพลาสติก ก็อย่างที่เห็นครับ

ลายผมว่าตื้นไปคงจะวอสยากน่าดู

รายระเอียดช่วงท้องเห็นซิกแพคด้วย

ใด้ส่วนลำตัวแล้ว (ขยับใด้นิดหน่อย ตามความเป็นจริง)

ใส่เกราะ แล้วดูดีขึ้น แต่ไม่ค่อยชอบสีมันไกล้เคียงกันเกินไปนิด (สี่เงินน่าจะออกชัดกว่านี้ดูมันกลืนๆกับลำตัวไป)

ด้านหลัง

ส่วนของแขนก็งอใด้เท่านี้

แขนงอกแล้ว...^_^

ความสามารถในการงอขาก็เท่านี้

ยืนด้วยลำแข้งตัวเองแล้วจร้า

หัวมาแล้วหล่อปะละ (หน้าตารูปร่าง Avartar จะเป็นไปตามจิตใต้สำนึกส่วนลึกของตัวเองของตัวเอง)

ส่าวนี้ก็เป็นอุปรณ์ที่ใช้เปลี่ยเล่น (ไม่รู้ของ figma ที่จะออกมาปลายปีจะมีเยอะกว่านี้หรือเปล่า) เยอะจนกลัวจะหาย ชิ้นเล็กๆทั้งนั้น

ชิ้นที่คาดว่าจะหายชิ้นแรกเลยก็ที่ปิดรู แอคชั่นเบส

รู้นี้เลย เสียบๆ

รูปแบบของคอและหลังแบบที่ 1

รูปแบบของคอและหลัง แบบที่2 ต้องถอดเปลี่ยนเอานะครับ (เป็นแบบที่จะเริ่มเข้าสู่โหมดต่อสู้)

มือแบบปกติ (มือมีให้ทั้งหมด 3 แบบ แบบละสองอันครับซ้ายขวา )

เปลี่ยนแขนท่อนล่างทั้งแขน (จริงๆ ก็เปลี่ยนทีละจุดใด้แต่เดียวจะเบื่อกันซะก่อน บวกกับแบตกล้องไกล้หมดแล้วด้วย)

อีกมุม

ใส่เอฟเฟสพาร์ท ที่เป็นชิ้นใสให้มาสองชิ้น เป็นสีขาว ลืมซูมให้เห็นชัดๆ

แอกชั่นก่อนถ่านหมด

เทียบไซร์ HG ตัวอื่น

ทำไมแกไม่รู้จักเตรี่ยมถ่านสำรองใว้...... ตาย.......

สรุปสั้นๆนะครับ
- จุดขยับดีแอกชั่นสนุกดี เสียตรงปีกที่ขยับใด้น้อยไปหน่อย
- สีผมว่าน่าจะฉีดออกมาให้ดีกว่านี้หน่อย เป็นคลืนหลายจุดเลยที่เดียว แล้วก็มีสีหลักๆอยู่สองสีน่าจะให้แตกต่างกันกว่านี้อีกนิด
- ผ่ากล่างทุกชิ้น เหนื่อยแน่ๆงานนี้ เพราะยังไงก็คงต้องทำสีตัวนี้ (สีที่ให้มาไม่ถูกใจ)
- เนื้อพาสติกบางตอนตัดออกจากแผงระวังด้วยนะครับ แล้วก็ชิ้นเล็กชิ้นน้อยเยอะพอสมควรระวังกระเด็นหายด้วยนะครับ
สุดท้าย ไครชอบ Accel World  ก็หามาเก็บใด้ครับ
ไม่ก็รอของ figma ดีกว่าครับ ..... ค่ายนั้น ถนัดฟิกเกอร์แนวนี้อยู่แล้ว (เอวบางร่างน้อย)
 จบแล้วครับ

ปล. รูปน้อยไปหน่อยขอโทษทีนะครับ ถ่านกล้องหมดซะก่อน

******ขอเปลี่ยนหัวข้อนะครับ จาก S.H.Figuarts Silver Crow  เป็น>>>>>Bandai Figure Rise  :  Silver Crow******

ขอบคุณ คุณ SoNyeoShiDae มาครับมาเตือนสติ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 12, 2012, 03:58:35 PM โดย plebg »

ออฟไลน์ SoNyeoShiDae

• เริ่มหัดทาสี
  • *
  • Like: -1
  • GX-9999 : Gundam X Maoh
Re: S.H.Figuarts Silver Crow
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2012, 10:57:00 AM »
มันเป็น Figure Rise นะ ไม่ใช่ SHF. SHF ยังไม่ออกครับ ..

ออฟไลน์ plebg

• ต่อดิบตัดเส้น
  • *
  • Like: 21
Re: S.H.Figuarts Silver Crow
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2012, 11:14:43 AM »
ตั้งหัวข้อผิดโทษทีครับ

ออฟไลน์ kana-art

• กัน-โอตะ
  • Like: 13
  • I'm Always Out Numbered But Never Out Manned
Re: Bandai Figure Rise : Silver Crow
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2012, 06:29:11 PM »
ขอบคุณสำหรับรีวิวครับ ทำให้ตัดสินใจได้เลยว่า "ตูสอยFigmaเหมือนเดิมดีฟ่า" :iconwink:

ออฟไลน์ War-taker

• กัน-โอตะ
  • Like: 60
Re: Bandai Figure Rise : Silver Crow
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2012, 10:47:45 PM »
น่าจะใหญ่กว่า Figma หรือ SHF เยอะนะครับ สูง 15-16 cm. ได้มั้ง