ผู้เขียน หัวข้อ: RX-0 UNICORN GUNDAM Ver.GBC [งานพู่กัน]  (อ่าน 25163 ครั้ง)

ออฟไลน์ EvaNeverDie

• Verified User
  • ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • *
  • Like: 55
  • สำนักพู่กัน !!
RX-0 UNICORN GUNDAM Ver.GBC [งานพู่กัน]
« เมื่อ: สิงหาคม 14, 2012, 11:12:29 PM »

ไม่ได้ทำโมเดลมาซะนานเลย ทำตัวล่าสุดเมื่อเดือน พฤษาคมแนะ หลังจากนั้นก็ไปลงนรค(Diablo3) ยาวไป2เดือน พึ่งเริ่มกลับมาเกิดใหม่ได้ ก็กลับมาทำโม แต่ฏ้ยังลงนรคอยู่นะเหอๆ
โมตัวนี้ทดลองทำโดยใช่สีชนิด Fluorescent จากความตั้งในเมื่อนานมาแล้วที่ไปเห็นงานของคนต่างชาติทำไว้ เป็นแรงบรรดาลใจมากในการทำงานตัวนี้
แต่กว่าจะสำเร็จออกมาแบบนี้ได้ก็ ยากลำบากมาก ต้องลงงบไปไม่ใช่น้อย(แค่ค่าอุปกรก็พอถอย HG ได้1ตัวละ) แล้วต้องของครบลองทำ ลองถ่ายดูจริง ก็ออกมาไม่สวยเหมือนที่เคยเห้น ภาพออกมา มืดๆสีที่ทาไปก็ไม่สะว่างเลย
คล่ำทางอยู่นาน สุดท้ายก็สำเร็จ พร้อมเอามาอวดโฉมให้ทุกท่านรับชม
พลามมาก็เยอะแล้วดูผลงานเลยดีกว่า

-----------------------------------------

รูปทั้งหมดไม่ได้ผ่านการแก้ไขใดๆเลย ถ่ายจากกล้อง SLR มายังไงก็เอามาลงแบบนั้นเลย
ตรงนี้จะเทียบรูประหว่างจัดด้วยแสงปกติ กับจัดด้วยแสง Black Light
จะเห้นว่าสีมันเพียนไปนิดหน่อย สวนนึงเพราะผมยังจัดการเรือง White Balance ได้ไม่ดีเท่าไร

ส่วนนี้เป้นรูปตอนถ่ายภาพด้วยแสง Black Light ห้องต้องมืดสนิดเลยถึงจะดี

เดียวขอศึกษาการใช่กล้องให้แม่นกว่านี้อีกหน่อย แล้วจะไปตั้งกระทู้ในห้อง เทคนิค เพือมีใครสนใจเอาไปทำ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 15, 2012, 10:43:30 AM โดย EvaNeverDie »

ออฟไลน์ JinBikeR

• กัน-โอตะ
  • Like: 162
Re: RX-0 UNICORN GUNDAM Ver.GBC [งานพู่กัน]
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2012, 02:05:05 AM »
ไม่ได้เห็นงานพู่กันมานานแล้วนะเนี่ย สวยดีครับ ทาได้ดี เห็นรอยคลื่นอยู่นิดหน่อย
ว่าแต่ตรงสีขาวมันดูแปลกๆอะครับได้ทาสีหรือเปล่า แล้วใช้สีของอะไรครับ

ออฟไลน์ Thundercat

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 25
Re: RX-0 UNICORN GUNDAM Ver.GBC [งานพู่กัน]
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2012, 02:13:31 AM »
สวยดีครับ..เหมือนติดหลอดไฟเลย..งานพู่กัน ขอซูฮก  :icongift:
Thundercat

ออฟไลน์ dradongenesis

• ลองพ่นแอร์บรัช
  • Like: 5
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2012, 02:56:27 AM »
เหมือนติดไฟที่ตัวเลยครับ ดูสว่างมาก

ชอบโทนสีมากเลยครับ สีเหมือนนิวกันดั้ม แบบนี้ดูดีมากเลย

http://g-dradongenesis.exteen.com  <<< บล็อคของผมเองครับ

ออฟไลน์ jom_jon_kid

• เริ่มหัดทาสี
  • Like: 2
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2012, 08:35:12 AM »
อลังการ ดาวล้านดวง  :iconwish:

ออฟไลน์ shishi

• *
  • Like: 34
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2012, 09:41:50 AM »
เหมือนเห็นคนคุยเรื่องสี Fluorescent อยู่พักนึง
ในที่สุดก็มีงาน Fluorescent ออกมาให้ชมกัน
แจ่มมากครับ

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2012, 10:10:27 AM »
ไม่ได้เห็นงานพู่กันมานานแล้วนะเนี่ย สวยดีครับ ทาได้ดี เห็นรอยคลื่นอยู่นิดหน่อย
ว่าแต่ตรงสีขาวมันดูแปลกๆอะครับได้ทาสีหรือเปล่า แล้วใช้สีของอะไรครับ
ครับตรงสีขาว บางจุดสียังแปลกๆ ดูไม่เหมือนกันอยู่ เพราะสีขาว บางจุดเช่น ตรงปลอกคอ เอว หรือตรงส่วนของปืน เป็นสีขาวที่ผมทาเองโดยใช่ mr.color Character white
สวนสีขาวตรงแขน ขา พวกนั้นเป็นสีเดิม ไม่ได้ทาอะไร
ตอนแรกคิดว่าคงไม่ต้องทาพอพ้นเคลียไป เดียวสีมันจะดูกลืนกับ Character white เองแต่ก็ยังดูแล้วต่างกันอยู่  :iconpale:

หรือที่มันดูแปลกๆ อาจะเพราะถ่ายในแสง BL แต่ผมยังปรับค่า White Balance ได้ไม่ดีสีขาวเลยเพียนไปบางจุด ดูในรูปถ่าบกับแสงปกติมันก็เนียนดีนะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 15, 2012, 10:41:27 AM โดย EvaNeverDie »

ออฟไลน์ kana-art

• กัน-โอตะ
  • Like: 13
  • I'm Always Out Numbered But Never Out Manned
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2012, 11:06:38 AM »
ฟูออเรสเซ็น กันดั้ม :iconlol: สวยงามมาก ถูกใจบีมเซเบอร์อ่ะ

ออฟไลน์ mm3

• *
  • Like: 32
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2012, 11:59:02 AM »
สวยงามครับ ได้ไปลง blog gundamguys แล้วด้วย

ออฟไลน์ Xethselif

• เริ่มหัดทาสี
  • Like: 11
  • Love Gunpla,Admired of K-On,Fond of Miku
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2012, 05:43:59 PM »
สวยอ้ะ....ตัวสีโมเดล ก็สวย
ผมก็ว่าจะเป็นสายพู่กันเหมือนกัน เพราะไม่ค่อยสะดวกใช้แอร์บรัช ที่บ้านน่ะ...

ถ่ายแสงแบบนี้ เหมือนมีไฟอยู่ตัวโมเดลจริงๆเลยอ้ะ
โดยเฉพาะ บีมเซเบอร์เด่นมากกกกก ชอบมากกกเลยครับบบ

ขอถามหน่อยครับ ไฟท่านได้แต่ใดมาครับผม สนใจการทำเทคนิคแบบนี้เหมือนกัน

ออฟไลน์ naroki

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 544
  • Time and space with magic
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2012, 07:13:14 PM »
สวยมากครับ  เหมือนมันเรืองแสงได้จริงๆเลย   บีมเซเบอร์นี่เหมือนไฟลุกเลย 

สร้างเพจละนะ
https://www.facebook.com/Narokiastray/

ออฟไลน์ NhEuOi

• *
  • Like: 8
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2012, 07:14:29 PM »
Theme Nu อย่างเท่ห์เลยครับ ชอบที่เอา Fluorescent มาเล่นได้สวยอย่างนี้ครับ  :iconwish:

ออฟไลน์ RAYARZERO

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 40
    • RAYARZERO Bolg's
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2012, 08:14:54 PM »
ขอถามเป็นแนวทางหน่อยละกันครับ
พอดีตัวผมเองก็สนใจพวก สี  Fluorescent  อยู่ครับ 
มีอยู่ 2 คำถามครับ

- เป็นสีของยี่ห้ออะไรครับ

- เวลาใช้สี  ทา / พ่นไปตัวชิ้นงานตรงๆเลยรึเปล่าครับ  ตัวสีน้ำเงินก็เป็นน้ำเงินเลยใช่ไหมครับ (กลัวจะเหมือนพวกผงเรืองแสงน่ะครับ)
Blog เล็กๆของกระผมครับ จิ้มที่รูปเลย-w-

• *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2012, 08:28:50 PM »
ขอถามเป็นแนวทางหน่อยละกันครับ
พอดีตัวผมเองก็สนใจพวก สี  Fluorescent  อยู่ครับ 
มีอยู่ 2 คำถามครับ

- เป็นสีของยี่ห้ออะไรครับ

- เวลาใช้สี  ทา / พ่นไปตัวชิ้นงานตรงๆเลยรึเปล่าครับ  ตัวสีน้ำเงินก็เป็นน้ำเงินเลยใช่ไหมครับ (กลัวจะเหมือนพวกผงเรืองแสงน่ะครับ)

- สี Fluorescent ที่ใช่ มี3ตัว
Gaia 101 Fluorescent Blue
Gaia 104 Fluorescent Green
Mr.color 174 Fluorescent Pink

- เวลาทาเหมือนมาสีธรรมดาทั้วไป ผสมหัวเชื่อ ทินเนอ ก็ได้ รีทัดเดอมาย ก็ได้ แต่ต้องทาให้เรียบเสมอกัน เพือเวลาเรืองแสงจะได้เรืองแสงเท่ากัน

สิ่งสำคัญไม่ได้อยู่ที่สีหรอกครับ อยู่ที่แสงจากหลอด Black Light ว่าแสงพอไหม สว่างพอไหม กับ กล้องถ่ายรูป กล้องถ่ายรูปจะต้อง ปรับค่า ISO / ความไวชัตเตอร์ / รูรับแสง
ISO ถ้าใช่ ISO สูงๆเช่น 1600 จะช่วยให้ภาพรับแสงได้ง่าย แสงจากสีฟูออลเรสเซ้น จะออกมาเด่นมาก
(แต่รูปที่ผมถ่ายทั้งหมดใช้ ISO100 นะรู้สึกว่ามันไม่ดูสว่างไปดี)
ความไวชัตเตอร์ / รูรับแสง เมื่อสถาพที่เราถ่ายมีแสงน้อย จำเป้นต้องปรับค่า2ตัวนี้เพิ่ม เพิ่มการรับแสงให้
ความไวชัตเตอร์ คือบอกว่าใช้เปิดชัตเตอร์ไว้นานแค่ไหน ของผมเปิดไว้10วิ
รูรับแสง ตัวนี้คือจะบอกว่าจะเปิดช่องรับแสงไว้กว้างขนาดไหน เลขยิงน้อยรูยิ่งใหญ่ ตรงนี้ผมเปิดไป 5
ค่า2 ตัวนี้ไม่ต้องเอาตามผมก็ได้ แปลเปลียนไปตามสภาพแสง/ISOที่เราถ่าย ไม่แน่นอน

---------------------------------------------------------------------------

ตรงดาบใช้สีอะไรน่ะครับ พอดีไม่มีรูปดาบแบบแสงธรรมดาน่ะครับ

ใช่สี Mr.color 174 Fluorescent Pink ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 15, 2012, 09:03:23 PM โดย EvaNeverDie »

ออฟไลน์ SNRI

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 32
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2012, 08:35:35 PM »
ตรงดาบใช้สีอะไรน่ะครับ พอดีไม่มีรูปดาบแบบแสงธรรมดาน่ะครับ
รับ1:144 gundam seravee 2 แบบต่อดิบครับ
ใครอยากปล่อย IM มาเลยครับ

ออฟไลน์ Me_Me

• *
  • Like: 22
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2012, 09:31:18 PM »
 บีมเซเบอร์ดูแล้วร้อน น่าจับมาทาดาบ Gouf