ผู้เขียน หัวข้อ: HG Reborn Gundam (งาน air brush ชิ้นที่2)  (อ่าน 7660 ครั้ง)

ออฟไลน์ voravuds

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 24
HG Reborn Gundam (งาน air brush ชิ้นที่2)
« เมื่อ: สิงหาคม 13, 2012, 08:29:00 PM »
มาแล้ววววววววว ผมงานชิ้นที่ 2 ที่ใช้ Air Brush Starter Kit ในการพ่น ตัวที่สองก้อลองหัดพ่นไฮไลท์ดูเลย ก่อนพ่นเคลียร์ดูดุๆ แต่พอพ่นเคลียร์แล้วไหงดูจางลงก้อไม่รู้

แนะนำติชมได้นะครับ อยากทำออกมาให้สวยๆเหมือนหลายๆท่านแถวนี้ครับ

ภาพเปิด ชอบภาพนี้ที่สุดในชุดเลยครับ

เริ่มต้นที่ใน Hanger

ออกไปลุยในอวกาศ

มาสู่เขตสงบๆบ้าง

มาสู่สมรภูมิกันต่อ

กับร่างแปลงที่ผมไม่ชอบเอาซะเลย

บินกลับฐานล่ะ

ออฟไลน์ ap_pancake

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • Like: -9
Re: HG Reborn Gundam (งาน air brush ชิ้นที่2)
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2012, 09:33:49 PM »
ผมไม่ได้ทำสีเก่งอะไรมากมายนะคับ แต่อยากจะบอกว่า รอยเกจ น่าจะตัดให้เรียบหรือขัดก่อน ตัดเส้นนี้ใหญ่ไป แล้วดูเหมือน สีจะหนาไปนะคับ แต่ผลง่านออกมาก็ โอเคอยู่คับ :iconpunch:

ออฟไลน์ AlterNaTive

• เริ่มหัดทาสี
  • Like: 44
  • ช่วงชีวิตมันสั้นนัก จงมาสร้างสรรค์ผลงานกั้นดั้มกัน
Re: HG Reborn Gundam (งาน air brush ชิ้นที่2)
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2012, 09:39:40 PM »
ผมไม่ได้ทำสีเก่งอะไรมากมายนะคับ แต่อยากจะบอกว่า รอยเกจ น่าจะตัดให้เรียบหรือขัดก่อน ตัดเส้นนี้ใหญ่ไป แล้วดูเหมือน สีจะหนาไปนะคับ แต่ผลง่านออกมาก็ โอเคอยู่คับ :iconpunch:

เห็นด้วย อย่างยิ่งครับ น่าจะขัดรอยเฉือนซักนิดนะ
ผู้ชายปากหมา! บ้ากั้นดั้ม!

ออฟไลน์ naroki

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 544
  • Time and space with magic
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2012, 10:18:24 PM »
งานดูดีกว่าตัวที่แล้วมากครับ

ส่วนตัวว่า ชิ้นใสเนี่ย เอาเครียร์ม่วงพ่นจะดูดีขึ้นอีกครับ

สร้างเพจละนะ
https://www.facebook.com/Narokiastray/

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2012, 09:23:05 AM »

เห็นด้วย อย่างยิ่งครับ น่าจะขัดรอยเฉือนซักนิดนะ
ขอบคุณครับผม ตัวต่อไปจะขัดล่ะ ตัวนี้ยังทำไม่ทันครับ

งานดูดีกว่าตัวที่แล้วมากครับ

ส่วนตัวว่า ชิ้นใสเนี่ย เอาเครียร์ม่วงพ่นจะดูดีขึ้นอีกครับ
โอ้วววว จริงเหรอครับ ดูดีกว่าตัว SD Shinanju อีกเหรอ เคลียร์ม่วงยังไม่ได้ซื้อเลยอ่ะครับ เดี๋ยวไว้คงต้องซื้อไว้ติดตัว

ออฟไลน์ shishi

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • *
  • Like: 34
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2012, 11:48:59 AM »
สีทองตรงเขานี่ตั้งใจหรือเปล่าครับ
ถ้าไม่คราวหน้าก็ใจเย็นๆ ค่อยๆบังด้วยเทปเล็กๆแล้วค่อยๆพ่น
มันจะได้ไม่เลอะเขานะครับ

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2012, 02:17:06 PM »
สีทองตรงเขานี่ตั้งใจหรือเปล่าครับ
ถ้าไม่คราวหน้าก็ใจเย็นๆ ค่อยๆบังด้วยเทปเล็กๆแล้วค่อยๆพ่น
มันจะได้ไม่เลอะเขานะครับ
สีทองตรงเขานี่ตั้งใจครับ เพราะดูจากกล่อง มันมีสีทองแต้มๆอยู่ด้วย ตรงหน้ากาก

ออฟไลน์ Questionman

• *
  • Like: 0
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2012, 05:44:17 PM »
ดีจังเสร็จไป 2 ตัวแล้ว ผมตัวแรกยังแค่พ่นรองพื้นมา 2 อาทิตย์แล้ว ยังไม่ได้พ่นจริงเลยครับ  :iconcryout:

ส่วนตัวโม ผมว่ายังตัดเส้นเลอะ ๆ อยู่อ่ะครับ ไหน ๆ แล้วก็ลองวอชดูไหมครับ
ตัวโน้นก็อยากทำ ตัวนี้ก็อยากทำ เลยทำไม่เสร็จสักตัว 5 5 5

• *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2012, 05:55:29 PM »
ดีจังเสร็จไป 2 ตัวแล้ว ผมตัวแรกยังแค่พ่นรองพื้นมา 2 อาทิตย์แล้ว ยังไม่ได้พ่นจริงเลยครับ  :iconcryout:

ส่วนตัวโม ผมว่ายังตัดเส้นเลอะ ๆ อยู่อ่ะครับ ไหน ๆ แล้วก็ลองวอชดูไหมครับ
เคยลอง wash ดูแล้ว แต่ไม่ work ครับ สีดำมันไม่เห็นไหลเหมือนใน vdo เหมือนจะต้องพ่นเคลียร์มันก่อนหรือเปล่า (ป.ล. สีดำ enamel กะตัวทำละลายยังเก็บไว้อย่างดี 555555)

ออฟไลน์ naroki

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 544
  • Time and space with magic
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2012, 09:12:51 PM »

เคยลอง wash ดูแล้ว แต่ไม่ work ครับ สีดำมันไม่เห็นไหลเหมือนใน vdo เหมือนจะต้องพ่นเคลียร์มันก่อนหรือเปล่า (ป.ล. สีดำ enamel กะตัวทำละลายยังเก็บไว้อย่างดี 555555)

เรื่องการวอชแล้วใหลนี่  พ่นเครียร์เงาก่อนจะทำให้สีใหลง่ายขึ้นครับ  เพราะพื้นมันลื่น เลยใหลง่าย

แต่ทีนี้ทั้งนี้ทั้งนั้น  มันขึ้นกับร่องด้วย คือร่องที่เราจะวอชน่ะแหล่ะ ถ้าร่องมันเล็กมากหรือดีเทลหลอกๆ ยังไงก็วอชไม่ติดหรอกครับ อย่างที่ผมด่าโมบันได ยกย่องโมโคโตบ่อยๆก็เรื่องดีเทลพวกนี้แหล่ะ  ของโคโตดีเทลมักจะคมกว่า ทำให้วอชง่าย ของแบนไดเน้นต่อง่าย บางทีดีเทลบางจุดมันเลยเบลอๆ ดูง่ายๆอย่างพวกโมเดล 3 ก็ก หรือ SD ทั่วไป หลายๆจุดมันเป็นส่วนที่ต้องตัดเส้น แต่ไม่มีร่องให้ตัด วอชยังไงก็วอชไม่ติดอ่ะครับ

หรืออย่างโมจีนก็เจอบ่อยเหมือนกัน พวกลายเส้นเบลอ คือเช่น ของบันไดเส้นมันจะเล็ก  ถ้ามาโมจีนอาจเจอกรณี เส้นใหญ่ขึ้น หรือจางลง หรือที่โหดร้ายที่สุดคือเส้นหายไปเลย    ซึ่งถ้าเส้นมันใหญ่ขึ้นจะวอชเบลอง่าย เพราะเช็ดทีแทบจะออกไปหมด ส่วนร่องเล็กเงิน เวลาวอชก็สีออกไปหมดเหมือนกัน

สร้างเพจละนะ
https://www.facebook.com/Narokiastray/