ผู้เขียน หัวข้อ: Review: Gundam Fix:Metal Composite Zeta PlusA1/C1[Bst] Red  (อ่าน 5307 ครั้ง)

ออฟไลน์ JR S

• Verified User
  • ต่อดิบตัดเส้น
  • *
  • Like: 19
Review: Gundam Fix:Metal Composite Zeta PlusA1/C1[Bst] Red
« เมื่อ: สิงหาคม 13, 2012, 10:09:06 PM »

ข้อยืมรูปมานะคราบ

สวัดดีครับชาวTG หายไปนานเรียนเยอะ ไหนๆวันนี้ก็เป็นวันหยุดเลยทำรีวิวหุ่นซักตัว คราวนี้เป็นหุ่นสำเร็จรูปกันดั้มเป็นตัวนึงที่บอกตรงๆว่าสุด.แพง แต่ด้วยวิชาลับทให้ได้มาถูก :iconlol:
ดูเหมือนผมจะถูกกับZplusมาก เมื่อก่อนเคยซื้อตัวMGมาทั้งสองแบบ ต่อเสร็ดไม่นานก็ขายไปทั้งสองตัวเป็นแบบงี้สองรอบได้มั่ง แต่มาครั้งนี้เล่นของหนักเลยเอาตัวFIXเลยนี้แหละ คลาว
นี้คงไม่ขายแหละ(ขายยาก)
มาเรื่องตัวสินค้า ตัวนี้อยู่ในซีรีgundam fixที่มีรายละเอียดที่เยอะและลูกเล่นก็เยอะพอควร ขนาดก็ประมานตัว 1/144 เหมาะกับการเอาตั้งโชมากกว่าการเอามาเล่นเพราะของในซีรีนี้
ไม่ทนพังง่าย จนตอนหลังได้มีการผลิตหุ่นในซีรีนี้ขึ้นมาใหม่โดยใช้ชื่อว่า Next Generation มีการทำสีหุ่นใหม่ รูปร่างก็ทำให้ดูเรียวขึ้น(บางตัวอะนะ) และบางตัวใช้โครงเหล็กทำให้
ทนทานและแข็งแรงมากขึ้น

สำหรับZplusตัวนี้อยู่ในMetal Composite ชื่อก็บอกแล้วว่ามีเหล็กอยู่แน่นอน ตัวนี้ขนานก็หุ่น 1/100 ตัวพอควร มีผลิตออกมาสองแบบคือตัวสีแดง(ตัวปกติ)และตัวสีน้ำเงิน(ลิมิเต็ด)
ในรูปข้างบนเป็นตัวลิมิเต็ด แต่ตัวของผมเป็นตัวปกติสีแดงต่างกันแค่สีเท่านั้นลูกเล่นกับอุปกรเหมื่อนกันหมดไม่มีไรต่าง :iconwink: แต่ขอบอกอย่างนะครับว่าผมได้ดัดแปลงต้นขาให้
ขยับได้มากขึ้น เดิมทีขาขยับได้นิดเดียวจริงๆดูที่รูปส่วนแอคชันแรกๆขามันได้แค่นั้นเหละ

ขนาดกล่องก็ใหญ่โต้มากแทบจะเป็นกระเป๋าได้

คู่มือกับดีคอล นี้ยังเยอะไม่พอใช้ไหม :icondisapp:

อุปกรขอแบ่งเป็นส่วนๆไปนะ เยอะมาก

ส่วนที่1 ชิ้นส่วนของA1

ส่วนที่2 ชิ้นส่วนของC1

ส่วนที่3 ส่วนของบูสเตอร์

ส่วนที่4 ฐาน

ส่วนที่5 อุปกรเสริม

Zeta Plus A1

หน้า

หลัง

ดีเทลงาม ดีคอลตัวAกับเลข0ที่มันแว่งๆไปเกิดจากการแปลงร่าง ซึ่งผมไม่ได้ระวังแว่งไปเลย  :iconcry:

ดีเทลขา ให้มันรูปไปว่ามาจากไหน

ตรงนี้ก็มี

ท่อพลังงานเป็นยางนะ ไม่ใช้ผ้า

Wave Rider Mod แขนผมถอดออกมาแล้วติดสลับด้านกันดีคอลจะได้ไม่เป็นได้ ตอนแรกไม้ได้ระวังผลก็เป็นอย่างที่เห็นนั้นแหละ

ต้องใช้ฐานช่วยไม่งันตั้งไม่อยู่ หนักขาเพราะมีโครงเป็นเหล็ก ส่วนหน้าของปีกจะมีปีกเล็กซ่อนอยู่สามารถกางออกมาได้รีวิวเสร็ดพึ่งรู้

เอาปืนของSgudnamมาติดที่โล่ได้ทั้งสองอัน

Zeta Plus C1

หน้า

หลัง

ดัเทลข้างหลัง

เซนเซอร์เป็นชิ้นใส

ร่างนี้ปืนที่เอวไม่มีเกราะนะ ใช้การเปลียนชิ้นส่วนเอา

Wave Rider Mod

ยังไงก็ต้องใช้ฐานช่วยอะนะ

Zeta Plus C1[Bst] ร่างติดบูสเตอร์ขนาดใหญ่ ร่างนี้เปลียนแขนและขาทั้งหมด แต่ลำตัวติดอุปกรC1 ปืนที่เอวก็ถอดมาติดอันนี้แทน

หน้า

หลัง

ดีเทลที่บูสเตอร์

ตรงขานี้เปลียนทั้งหมดเลย

ต้องติดชิ้นส่วนเพิ่มไม่งันจะติดที่แขนไม่ได้

ติดอาวุธเต็มรูปแบบ

Wave Rider Mod มีขนาดยาวมาก.......... การแปลงร่างก็แค่ยกส่วนลำตัวขึ้นแค่น้ันเอง ขากับแขนก็แค่พับเก็บเข้าไป แปลงร่างง่ายก็แค่แกะกะชิ้นส่วนเท่าน้ันเอง

แอคชัน

ตัวบูสเตอร์หนักอยู่ ทำให้จัดท่าได้ลำบาก แกะกะด้วยแหละ

ปืนของSgudnam สามารถเอาเซนเซอร์มาติดเพิ่มได้

รวมแล้วก็คุ้มนะตัวเดียวสามารถประกอบได้สามแบบและแต่ละแบบสามารถเปลียนร่างได้ ลูกเล่นก็โอเค ความทดทานก็ใช้ได้เพราะบางส่วนมีโครงเป็นเหล็ก
ตรงเอวที่เป็นจุดอ่อนของหุ่นตระกลูนี้ใช้เหล็กแทนนี้เป็นอะไรที่ดีมากๆ ทำให้ทนทานขึ้นยอะ ข้อต่อบางส่วนเป็นเหล็กและมีตัวล็อกทำให้เขยับได้มั่นคงดี
ดีเทลและการลงสีผมว่ามันก็เยอะนะแต่บางจุดลงสีเลอะนิดหน่อยก็โอเครับได้มันไม่เด่น การขยับนับว่าน้อยนะแขนอันธรรมดาขยับได้แค่90องศาเองทั้งพับ
ทั้งกาง ส่วนแขนบูสเตอร์นั้นไงเป็นข้อพับแบบสองจังหวะแต่กางแขนไม่ได้มากแค่ประมาน20-30องศาเอง คือแทบจะยกไม่ได้เลย ส่วนขานั้นอันธรรมดา
กางได้นิดเดียวเพราะใช้ข้อต่อแบบเบ่ากลมแบบในHGหลายๆตัว ถ้าอยากขยับให้ได้มากขึ้นต้องตัดเดือยข้างในออก ใครจะทำต้องทำใจนิด เอาเป็นว่ามันก็
คุ้มนะแหละไม่ต้องทำอะไรเพิ่มก็สวยแล้วแต่จะหาที่ตั้งโชก็ลำบากหน่อยตัวมันใหญ่ยิงร่างบูสเตอร์แล้วยิ่งไปกันใหญ่

ขอบคุณที่รับชมนะคราบ..............................

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 13, 2012, 10:21:26 PM โดย JR S »

ออฟไลน์ ~Megane~

• ลองพ่นแอร์บรัช
  • Like: -51
Re: Review: Gundam Fix:Metal Composite Zeta PlusA1/C1[Bst] Red
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2012, 10:58:35 PM »
นกน้อยฮัมมิ่งเบิรด์(?) ตอนเป็น Wave Rider สวยดีครับ  :iconlol:
ถ้าเอา MG  ก็ต้องใช้ถึง 2 ตัวเลยน่ะเนี่ย

ขอถามว่า Gundam Fix ถ้าเป็น UC ขนาดมันแค่ 1/144 เองหรอครับ
ผมเล็งจะหามัคร็อคอยู่ครับ  :iconsweat:

v อดเลย ว่าจะหามาเล่นซะหน่อย แต่ถ้า 1/144 มันก็ไม่ค่อยเข้าพวกเท่าไหร่-*-
v
v อุตสาห์เล็งมุชากันดั้ม เรดวอริเออร์ มัดร็อคกันดั้ม ><"
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 14, 2012, 04:51:48 PM โดย ~Megane~ »

ออฟไลน์ JR S

• Verified User
  • ต่อดิบตัดเส้น
  • *
  • Like: 19
Re: Review: Gundam Fix:Metal Composite Zeta PlusA1/C1[Bst] Red
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2012, 04:34:38 PM »
ขอถามว่า Gundam Fix ถ้าเป็น UC ขนาดมันแค่ 1/144 เองหรอครับ
ผมเล็งจะหามัคร็อคอยู่ครับ  :iconsweat:

ซีรีนี้ส่วนใหญ่จะทำแค่ตัว1/144 ส่วนพวกตัว1/100จะเป็น gundam มากกว่าที่ผมเคยเห็นก็มี RX-78และZplus มีไม่กี่ตัวเอง ซีรีนี้ดีอย่างคือมักจะทำหุ่นในภาคMSVซึ่งไม่มีเป็นพลาดโม