ผู้เขียน หัวข้อ: ขอแบ่งปันผลงาน Hy Gogg Diorama Diorama  (อ่าน 4603 ครั้ง)

ออฟไลน์ ronsuthi

• ต่อดิบตัดเส้น
  • **
  • Like: 11
ขอแบ่งปันผลงาน Hy Gogg Diorama Diorama
« เมื่อ: สิงหาคม 23, 2012, 12:52:26 AM »
สวัสดีครับ พอดีผมได้ฝึกทำโมตัวนี้ตัวแรก(ที่จริงมีทำสีมาหลายตัวแต่ตัวนี้ทำเยอะกว่าตัวอื่นที่ผ่านมา) โดยผมใช้ HGUC 1/144 Hy Gogg มาฝึการโมชิ้นส่วน การเดินลายทำสี ต่อไฟ โดยผมอ้างอิง ตัวโมเดลมาจากหนังสือ Gundam weapon ของญี่ปุ่น อยากจะให้เพื่อนๆช่วยแนะนำติชม ฝีมือผมอาจจะยังไม่เก่ง ยังเก็บงานไม่ค่อยเนียนแต่ก็จะพยายามในครั้งต่อๆไป
อันนี้เป็นรูปHy-Gogg ก่อนทำ(ขอยืมรูปจากเวป dalong 2รูป ครับ)

ส่วนต่อไปนี้เป็นผลงานที่ผมทำครับ ดูกันยาวๆไปเลย

ปิดท้ายด้วยรูปนี้ครับ

ถ้าผิดพลาดตรงจุดไหนต้องขออภัยไว้ ณ ที่นี้ด้วยครับ
ขอขอบคุณทุกท่านที่รับชมครับ

ออฟไลน์ suragod

• เริ่มหัดทาสี
  • Like: -10
Re: ขอแบ่งปันผลงาน Hy Gogg Diorama Diorama
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2012, 06:32:18 AM »
ชอบอ่ะ เหมือนปูในทะเลเลย  :iconlol: ดูลึกลับดีครับ

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 50
    • ThaiGundam
Re: ขอแบ่งปันผลงาน Hy Gogg Diorama Diorama
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2012, 08:33:37 AM »
งานเดินลายเพิ่มทำให้ออกมาดูมีรายละเอียดดีแต่ว่าต้องเก็บงานอีดนิดเพราะจะเห็นว่ามีรอยกรีดที่ออกแนวไปหลายจุดเหมือนกันครับ ในเรื่องการพ่นแอร์บรัชงานแรกไดด้ขนาดนี้ก็เยี่ยมเลยครับแต่ว่าอยากให้ฝึกพ่นรีดอีกนิดเพราะว่ารอยตัดระหว่างสีขาวกับสีเข้มมันฟุ้งมากไปหน่อย แต่มองภาพงานโดยรวมแล้วถือว่าโอเคเลยครับ :iconvsign:

ออฟไลน์ jom_jon_kid

• Like: 2
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2012, 08:37:29 AM »
สวยครับ ดูดุดันขึ้นทันตา  :iconsmile:

ออฟไลน์ kit556

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 54
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2012, 10:01:57 AM »
สีฟ้า-ขาว นี่พ่นไล่สวยจริงๆ  :iconvsign:

ออฟไลน์ Me_Me

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • *
  • Like: 22
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2012, 10:04:51 AM »
สวยมากครับ งานฟรีแฮนด์ทูโทนแบบนี้

ออฟไลน์ San

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 56
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2012, 10:15:37 AM »
พ่นสีพรางเเบบนี้้้จ่มคับ เข้ากันมาก  เด๋วจำไว้ทำบ้าง มีไฟที่ตาด้วย..เเบบนี้ ชอบๆ... :iconsmile:

• **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2012, 11:02:10 AM »
ต้องขอขอบคุณทุกท่านมากครับ ผมจะเอาคำแนะนำมาปรับปรุงในคราวต่อๆไปครับ แล้วจะนำผลงานมาให้ชมอีกแน่นอนครับ

ออฟไลน์ Operationman

• **
  • Like: 0
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2012, 12:44:22 AM »
ชอบโทนสีมากเลยครับ เหมือนโทนสีของเครื่องบินประจำเรือบรรทุกเครื่องบินอเมริกาเลยครับ

• **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2012, 11:49:42 AM »
ขอบคุณครับบบ ผมจะทำผลงานออกมาให้รับชมกันอีกน่ะครับ

ออฟไลน์ War-taker

• กัน-โอตะ
  • Like: 60
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2012, 12:22:18 PM »
ถ้าตั้งใจจะทำ Diorama น่าจะ ย่อเข่า ก้าวขา หันซัาย หันขวา ซักนิด จะดูมีชีวิตชีวากว่านี้ครับ
ยืนตรงแบบนี้มันดูทื่อ ๆ ไปหน่อย

ออฟไลน์ Tonk_Sittichai

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • Like: 2
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2012, 12:30:33 PM »
เป็นคนใจร้อนใช่มั้ยเนี่ย >< เส้นเดินลายเมามันมาก  ^^
ชอบไอเดียการมีไฟที่ตาครับ แต่รู้สึกว่าแสงจะจ้าไปหน่อยนึง(ไม่ทราบว่าตั้งใจให้มันจ้าแบบนี้รึเปล่า)
ถ้าต้องการให้มันจ้าน้อยลง ผมว่าส่วนที่เป็นตาใช้แท่งพลาสติกใสฝังเข้าไป
แล้วหลอด LED ก็ให้มันสว่างจากด้านในที่ลึกเข้าไปกว่านี้
จะได้แสงที่ไม่จ้ามากครับ
แต่ถ้าท่าน ronsuthi ต้องการให้มันจ้าแบบนี้เองก็ต้องขออภัยนะครับ ^^
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 24, 2012, 12:35:09 PM โดย Tonk_Sittichai »

ออฟไลน์ Xethselif

• Love Gunpla,Admired of K-On,Fond of Miku
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2012, 01:57:23 PM »
สวยอ้ะ คู่สีโอเคมากเลย รูปสุดท้ายดูดุดันดีมาก

หุ่นน้ำนี้เห็นคนทำงานมาสวยๆแบบนี้ แล้วอดไม่ได้ ไว้ฝึกฝีมือ + มีเวลาแล้วจะทำมั้งๆ

• **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2012, 03:10:00 PM »
ขอบคุณทุกท่านครับ
- Diorama เดี๋ยวผมต้องเอาไปปรับปรุงใหม่พร้อมกับจะเอาคำแนะนำของคุณWar-takerมาใช้ครับ
- ผมพึ่งจะเคย เดินลายตัวนี้เป็นตัวแรกเลยครับ ที่เคยทำผ่านๆมาทำแค่พ่นสี พ่นไฮไลท์ ครับไม่เคยเดินลายหรือโมอะไรเพิ่ม ตัวนี้เป็นตัวแรก และตัวนี้เป็นตัวที่มีความโค้งด้วย เลยเป็นลอยเต็มไปหมดหล่ะครับ ยังไงผมจะลองฝึกฝีมือใหม่ในตัวต่อๆไปตอนนี้ผมพอจะจับจุดวิธีการเดินลาย ได้แหล่ะครับยังไงถ้าทำตัวต่อๆไปเสร็จจะเอามาให้แนะนำติชมใหม่น่ะครับ
- เรื่องไฟ ที่ผมทำเนี่ยผมต่อไฟไว้ข้างใน ส่วนที่เห็นนั้นเป็นแท่งพลาสติกสีชมพู ที่มากับตัวโมเดลครับ ที่มันสว่างอาจจะเป็นเพราะผมปรับ contrast ในphoto shopเพิ่มด้วยมันก็เลยยิ่งสว่างเข้าไปอีกครับ ยังไงผมจะลองปรับใหม่ในตัวต่อๆไปครับ
- สีทูโทน ตัวนี้ก็เป็นตัวแรกที่ผมทำสีแบบนี้ ยังไงผมจะลองปรับเรื่องการพ่นรีด พ่นให้มันดูเนียน เก็บรายละเอียดงานให้เนียบกว่านี้ครับ

ขอบคุณทุกท่านมากครับ