ผู้เขียน หัวข้อ: โมเดลรถถัง WIP - แบบรวมๆครับ  (อ่าน 6638 ครั้ง)

ออฟไลน์ kit556

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 54
โมเดลรถถัง WIP - แบบรวมๆครับ
« เมื่อ: สิงหาคม 31, 2012, 08:57:14 PM »
ประกอบ ต่อ โมเดลรถถัง WIP - แบบรวมๆครับ
เนื่องจากช่วงนี้ทำงานอะไรไม่เสร็จสักอย่าง แต่มีงานรถถังที่ประกอบ พ่นรองพื้นไว้แล้วหลายคัน ขอนำมากองๆรวมกันไว้ก่อนครับ ส่วนมากเป็นรถถังอเมริกัน กะว่าจะทำ olive drab รวดเดียวเหมือนกันหมดเลย :-)

สองคันแรกนี่เป็นรถถัง Churchill 1/72 ครับ คันขวามือฝีมือผมประกอบเอง Churchill mk.I คันนี้มีประวัิติเป็นรถถังคนแรกที่ผมต่อตอนเริ่มเล่น 4 ปีก่อนเลยครับ จริงๆทำสีไปแล้ว แต่จับมาพ่นรองพื้นเตรียมไว้ทำสีใหม่ สายพานยางก็ขาดไปแล้ว อาจต้องนำไปวางบนรถลากจูงอีกที ส่วนคันซ้ายมือเป็นอีกรุ่น mk.III ฝากยอดฝีมือท่านหนึ่งประกอบให้ ผมรองพื้นเก็บงานอีกนิดหน่อย สองคันนี้จะทำสีพร้อมกัน เป็นรถถังอังกฤษทั้งคู่ ผมชอบรถถังอังกฤษเป็นทุนเดิมอยู่แล้วเพราะชื่อเพราะ design โค้งเว้าสวยงาม (แต่รบจริงไม่ work) กะว่าจะทำสีให้มันไปเลย :-)

ถัดมาเป็นรถถัง M4 1/35 ครับ คันโปรดของผมเลย ยี่ห้อ Tamiya สังเกตว่า track กับปืนใหญ่ ไปแฮ๊บมาจากอีกคันหนึ่ง เป็นการเพิ่ม detail ไปในตัว คันนี้ผมไม่ได้ต่อเองแต่ได้เป็นมือสองมาจากน้องท่านหนึ่ง ได้มาก็ต้องนำมาขัดปรับแต่งเล็กน้อย ปัจจุบันรองพื้นแล้วดอง เอ๊ย ... รอทำสีต่อครับ แค่รอมานานหน่อย เกือบ 3 เดือนละ

คันนี้เป็น M4A3 ครับ ตัวปัญหาก็คือคันนี้เพราะตอนได้มามือสอง มันไม่่มีป้อมปืนให้มาด้วย แต่ dragon กล่องนี้มี PE ปืนใหญ่กลึง และสายพานข้อ สวยงาม ผมจึงปลดทรัพย์ ย้ายไปติดให้ M4 คันที่สมบูรณ์ แล้ว ตัวมันเองก็จัดการทำแผ่นปิดช่องด้านบนนิดหน่อย วางปืนกลเบา แล้วทำเป็นแบบ แกงการู (มีกระเป๋าเหมือนกัน) ของจริงมีรถถังบางรุ่น โดยเฉพาะที่ตกรุ่น หรือเสียหาย ในสงครามเขาจะถอดป้อมปืนใหญ่ออก แล้วใช้เป็นรถลาดตระเวน ขนส่ง คัน M4A3 นี้ถามฝรั่งแล้ว คาดว่าแบบที่ผมจะทำไม่มีอยู่จริง แต่ไม่สนใจหละครับ จะทำละ เพราะป้อมปืนไม่มี หล่อเองไม่เป็น ก็กลายเป็นแกงการูจำเป็นละกัน

M8 Howitzer 1/35 ของ Tamiya นี่ก็ได้มาพร้อมๆกันคันข้างบนคับ พ่วงๆมากันเป็นทีม ชอบเพราะทำสี Olive drab ได้เช่นกัน คันนี้เป็นคันแรกที่ผมทำแล้วจะมีภายในเปิดประทุนด้วย ไม่รู้จะยากหรือเปล่า

อันนี้งานผมเองครับ จริงๆประกอบเสร็จหมดแล้วแต่แยกๆชิ้น เอา UHU tag ติดกันไว้่ก่อน คันนี้ชิ้นส่วนเกราะเหล้ก ด้านต่างๆแยกชิ้นมาหมด คาดว่าถ้านำมาทำ color modulation จะทำง่ายสวยงามดี คันนี้จริงๆมีแบบเดียวกันสองคันเลยด้วย ผมถอดชิ้นส่วนอีกคันมาเรียงๆ โชว์ไว้ คาดว่าตอนทำสีจะทำรวดเดียวเลย อ้อ เพราะความขี้้เกียจ ผมอาจทำแบบถอดป้อมปืนอีกครับ คันนี้ก็แต่งขอบด้านบนและติดปืนกลเบาไว้แล้วเช่นกัน

อันสุดท้ายนี้ ไม่เกี่ยวกับรถถัง หรือเสกลโมเดล แต่เป็นอภิมหาโปรเจ็คยังษ์ที่ผมซุ่มทำอยู่ ZakuII 1/48 ขนาด megasize ครับ ราคาบางคนซื้อมาเล่นขำๆ แต่สำหรับผม ตัวนี้ตัวเดียว ราคาเท่ากับรถถังคันเล็กของผม 5-6 กล่องได้ แต่ต่อแล้วมันดีครับ ใหญ่จนเครียด เพราะจับชิ้นไหนมันก็ล้นมือไปหมด ต่อเป็นตัวยิ่งแทบเข้าตู้ไม่ได้ ในภาพ ประกอบไ้ว้หลวมๆ และชิ้นส่วนไม่ครบนะครับ เพราะตัวนี้รอทำสีเช่นกัน กะว่าเอาสีแนวรถถัง Olive drab นี่แหละครับ ทำรวดเดียเลยทั้ง รถถัง หุ่นยนต์ ฮา

แวะไปชมงาน WIP อื่นๆของผมได้อีกครับ ยังมีเหลือดองไว้อีกเยอะ แบบว่าทำไม่เสร็จสักอย่าง :-) -->
http://thaimodel-kit.blogspot.com/search/label/WIP
หรือชมผมงานผมแบบเสร็จเรียบร้อยแล้ว มีทั้ง กันพลา ฟิกเกอร์ รถถัง ยานอวกาศ เรือ -->
http://thaimodel-kit.blogspot.com/search/label/gallery

ขอบคุณที่รับชมครับ

ออฟไลน์ krit_925

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • Like: 44
Re: โมเดลรถถัง WIP - แบบรวมๆครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 05, 2012, 11:15:42 PM »
เห็นงานดองแล้วเหนื่อยแทน :iconcryjoy:
เหล่านักบินทั้งหลายจงสู้จนกว่าวิญญาณจะดับสูญ  แด่ zeon

ออฟไลน์ Strike Freedom

• ลองพ่นแอร์บรัช
  • *
  • Like: 35
  • Macross Lovers
Re: โมเดลรถถัง WIP - แบบรวมๆครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 06, 2012, 01:28:07 PM »
อ่านเรื่องราวความเป็นมาของรถถังแต่ละคันแล้ว ให้เพลินในอารมณ์เป็นอย่างยิ่งครับ
ชวนให้ติดตาม และเกิดคำถามกับตัวเองว่า ถ้า คุณkit556 เริ่มลงมือบรรเลงแล้ว
งานจะออกมาเป็นแบบไหนนะ อยากรู้จริงๆ ครับ  :iconjoy:

ถึงจะดองเอาไว้เยอะยังไง ก็ค่อยๆ ทำทีละนิดละหน่อยมาให้ชมก็ได้นะครับ
จะติดตามรอชมความคืบหน้า และส่งกำลังใจไปให้ครับ  :icongift:

ออฟไลน์ kit556

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 54
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 06, 2012, 04:20:42 PM »
ยินดีครับ ผมทำงานช้าฝนตกก็หาเรื่องดองงานสีอีก ส่วนงานเก่าๆผมพอมี คันนี้ผมทำสีไว้สวยสุดเท่าที่ผมทำได้ครับ ลองแวะชมได้ -->
http://thaimodel-kit.blogspot.com/2011/07/m41-walker-bulldog-135-tamiya-tank.html

แต่ฝีมือผมก็ขึ้นๆลงๆ ... WIP นี้ตอนทำสีจะพยายามเอามาลงเรื่อย ติดตามชมนะครับ  :iconsmile: