ผู้เขียน หัวข้อ: Weathering - เวทเธอริ่ง ทำคราบสนิมฝุ่น  (อ่าน 12784 ครั้ง)

ออฟไลน์ kit556

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 54
Weathering - เวทเธอริ่ง ทำคราบสนิมฝุ่น
« เมื่อ: สิงหาคม 31, 2012, 09:32:50 PM »
สวัสดีครับ เนื่องจากผมต่อ M4 ของ Dragon แล้วมีชิ้นส่วนเกินมาเป็นฝาปิดห้องเครื่อง เขาให้เผื่อมาสับเปลี่ยนสองแบบ อันที่เหลือผมเลยมีไอเดียเอามาหัดทำสีครับ เป็นที่มาของหัวข้อคราวนี้คือ การทำสีคราบสกปรกฝุ่นบนผิวโมเดล ส่วนมากก็นำไปทำกับรถถัง แต่ก็ทำกับโมเดลอื่นๆได้หมดครับ ทั้งรถยนต์ เครื่องบิน หรือแนว sci-fi ที่คลุกฝุ่น ช่วยทำให้สมจริง (ขึ้นเล็กน้อย :-))

ผมเน้นใช้สี acrylic ทั้งหมดนะครับ ตัวทำละลายก็มีแค่น้ำ กับแอลกอฮอลล์ อุปกรณ์ สี จากซ้ายไปขวา บนลงล่างมีดังนี้ครับ

Ethanol (Alcohol ซื้อจากศึกษาภัณฑ์) , สี ST acrylic สีดำ , ผงฝุ่น MIG European dust , สี acrylic หลอด ยี่ห้อ Winsor สีน้ำตาลแดง , สี ST acylic สูตรด้าน decormatt สี Olive Drab , สี Tamiya Hull red กับ Deck tan , พู่กันขนแบน ขนาดพอดีกับชิ้นงาน ,พู่กัน ปลายแหลม เบอร์ 0 หรือ 1 แล้วแต่ชอบเอาไว้ wash

1. ขั้นตอนแรกก็รองพื้นครับ ผมใช้สี acylic สีขาวผสมสีดำ พ่นไปก่อนชั้นหนึ่ง ขั้นตอนนี้อาจใช้ surfacer สูตร lacquer ก็ได้ จะพ่นง่ายกว่า แต่สี acrylic ถึงพ่นถมเต็มยาก แต่ไม่เหม็นดีครับ ยากแค่ชั้นรองพื้น ขั้นต่อมาก็สบายละ

2. พ่นสีหลัก คือสี decormatt Olive Drab สีเขียวมะกอก สีขวดร้านเครื่องเขียนแบบนี้ ใช้พ่นปกติไม่ได้ครับ ให้ใช้วิธีผสม alcohol ในถาดผสม แล้วบดๆ จนสีละลายมากที่สุด เทเฉพาะส่วนที่เหลวข้างบนมาใช้ กรอก airbrush เติม alcohol พอดีๆแล้วพ่น

3. พ่น preshading ด้วยสี Hull red ของ tamiya สาเหตุที่ใช้สีนี้เพราะผมลองวิธีให้ จะใช้ทำสนิมถลอกไปในตัว โดยพ่น Hair spray ต่อหลังจากสีแห้งแล้ว (Hair spray ไม่มีในภาพอุปกรณ์ แต่หาได้จากแผนกเครื่องสำอาง ยี่ห้อไหนก็ได้ กรอกใส่ airbrush แล้วพ่นเลย)

4. พ่นสีหลัก คือสี Olive Drab อีกรอบ ขั้นตอนนี้ให้พ่นสีคลุม ทีละชั้นดูจนสีเขียวกลบสีเงา พอดีๆ ถ้าพ่นหนาไปเงาจะหายไปหมด รอสีแห้งสัก 10-15 นาที

5. นำพู่กันเก่าๆ ตัดขนเหลือสั้นๆแ็ข็งๆ จุ่มน้ำแล้วนำมาแซะตามรอยที่เราพ่นสีสนิมเอาไว้ สีเขียวจะกระเทาะออก เห็นชั้นสีข้างล่างเหมือนสนิม ขั้นตอนนี้เรียกว่า Hair spray เทคนิค หลังจากนั้นนำสี deck tan มาผสมสี olive drab ทีละน้อย จนได้สีเขียวอ่อน นำไปพ่นส่วนกลางๆ ของพื้นผิว ให้เกิดบริเวณที่แสงอ่อนกว่าปกติ เป็นการทอนแสง

6. ย้อม (filter) ด้วยสี acrylic หลอดสีน้ำตาลแดง โดยผสมสีจางๆแค่ 1:20 แล้วนำพู่กันปากแบนจุ่ม เช็ดทิชชูให้แค่หมาดๆ แล้วนำไประบายบินพื้นผิวให้ทั่วๆ รอจนแห้งจะเกิดคราบสีน้ำตาลแดงเหมือนคราบสกปรก หลังจากนั้นใช้ีสีดำผสม 1:10 แล้วนำพู่กันปลายแหลม นำไป wash ตามซอกร่องของบานพับ (pin wash)

7. ลงฝุ่น ด้วยการนำสี MIG เล็กน้อย (สักเมล็ดถั่วเขียว) ผสมน้ำเปล่า 1 cc. แล้วนำพู่กันปากแบนจุ่มหมาด นำไประบายเหมือน filter อีกครั้ง รอจนแห้ง พ่นเครียล์ด้านทับป้องกันสีฝุ่นหลุด

จากรองพื้นเทาเรียบๆ พอทำเสร็จก็จะประมาณนี้ครับ ผมก็ทำยังไม่เก่งมาก แต่ถ้าได้หัดเรื่อยๆน่าจะดีขึ้น ทีนี้จากแค่พื้นผิวแค่ส่วนเดียว ก็นำเทคนิคที่ทำจนชำนาญแล้วไปทำบนโมเดลของจริง รับรองโมเดลที่เราทำจะเก่าลงถนัดตาครับ ... ขอบคุณที่ติดตามอ่านครับ

คราวนี้ผมค่อนข้างเขียนแบบรวบรัดเพราะเคยเขียนเรื่องการ weathering มาก่อนหน้านี้แล้วสามารถอ่านได้ บทแรกได้ที่นี่ครับ -->
http://thaimodel-kit.blogspot.com/2011/07/acrylics-weathering.html

ส่วนอันนี้เป็นแนว weathering ของฝรั่ง ผมใส่ sub ไทยเอาไว้ อ่านไม่ยากครับ -->
http://thaimodel-kit.blogspot.com/2011/07/weathering.html

ลองอ่านขั้นตอนการทำสีบทความเก่า ที่ผมเคยทำรถถัง Bradley (อันนี้เสร็จเป็นคัน) ได้ที่นี่ครับ -->
http://thaimodel-kit.blogspot.com/2011/07/bradley-scale-model-172.html

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 50
    • ThaiGundam
Re: Weathering - เวทเธอริ่ง ทำคราบสนิมฝุ่น
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2012, 10:15:27 PM »
อ่านแล้วเข้าใจง่ายขอบคุณครับ

• กัน-โอตะ
  • *
Re: Weathering - เวทเธอริ่ง ทำคราบสนิมฝุ่น
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2012, 10:23:53 PM »
ยินดีครับ ผมก็ฝึกโดยอ่านตามหนังสือมาเช่นกัน  :iconsmile:

buggy

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2012, 10:37:02 PM »
อ่านเข้าใจง่ายมีภาพปลากรอบ
ไม่รู้จะขอบคุณยังไง กด like ให้ละกันครับ
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ power

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 0
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 01, 2012, 12:42:31 AM »
ขอบคุณมากครับ..... :iconwinks:

ออฟไลน์ narud9

• *
  • i like Model
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 05, 2012, 07:08:28 PM »
hair spray นี่ ที่ใช้พ่นแต่งผมเหนียวๆ ใช่หรือเปล่าครับ จุดประสงค์พ่นเพื่อเคลือบชั้น สนิมไม่ให้หลุด ตอนใช้น้ำชะสีcoat รอบ2 ใช่ไหมครับ งั้นผมก็สามารถใช้ clear ด้านแทนได้เหมือนกัน ผมเข้าใจถูกหรือเปล่าครับ :iconshy:

• กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 05, 2012, 09:26:33 PM »
hairspray ช่วยป้องกันไม่ให้สีสนิมชั้นล่างลอกออกมา และก่อนมันจะแห้งสนิท พอเราพ่นสีชั้นบนทับลงไป จะสามารถแซะให้สีชั้นบนหลุดออกมาเป็นแผ่นๆได้ครับ ซึ่งแผ่นเล็กที่กระเทาะนี่แหละครับ มันเหมือนสนิมกระเทาะเลย

แต่ถ้าเราเปลี่ยนจาก hairspray เป็น clear มันจะไม่หยุดออกมาเป็นแผ่นครับ เพราะ clear จริงๆก็เหมือนสี ถ้าพ่นสีหลักทับลงไปแล้ว ไม่น่าจะลอกได้ ถ้าฝืนขูดอาจจะออก แต่จะเป็นรอยสีถลอกแบบขูดมากกว่า

สรุปว่าไม่น่าจะใช้แทนได้นะครับ  :iconsmile:

ออฟไลน์ San

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 56
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 06, 2012, 12:40:31 PM »
เจ๋งจิงๆ อ่านเเล้วเก็ตเรย ที่เหลือก็ เเค่ ลงมือทำตาม เหอๆ....ขอบคุณครับ... :iconlol:

ออฟไลน์ narud9

• *
  • i like Model
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 06, 2012, 03:05:12 PM »
ขอบคุณมาก ครับ กระจ่างแล้วทีนี้ :iconcryjoy:

ออฟไลน์ Strike Freedom

• ลองพ่นแอร์บรัช
  • *
  • Like: 35
  • Macross Lovers
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 06, 2012, 09:40:34 PM »
ถึงแม้ว่าผมจะเป็นพวกสายต่อดิบตัดเส้น ในแนวเบสิคสไตล์ แต่ก็ชอบอ่านครับ

ขอบคุณสำหรับความรู้ และเทคนิคดีๆ ที่นำมาแบ่งปันนะครับ  :icongift: