ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไงดีครับ...พอพ่นเคลียร์ด้านไปแล้ว สีที่เป็นไฮไลท์และสีที่เป็นสีพื้นมันละลายออกมารวมกันครับ ช่วยแนะนำว  (อ่าน 6619 ครั้ง)

ออฟไลน์ power

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 0
ช่วยแนะนำหน่อยครับ ผมใช้เคลียร์ด้าน ของ leyland F76 พ่นในวันที่แดงแรง พอพ่นไปแล้วสีในตัวโมเดลมันละลายออกมารวมกัน และบ้างจุดก็เป็นลอยด่างๆ (ผมสงใสว่าคงเกิดจากการพ่นจากสเปร์โดยตรงหรือเปล่า เพราะผมพ่นจากเสปร์เลย)  :iconcryout: :iconcryout: :iconcryout:

ออฟไลน์ bangbang04

• กัน-โอตะ
  • Like: 54
อาการเหมือนพ่นเยิ้มไปรึเปล่าครับ สีกระป๋องทั่วไปมีเม็ดสีใหญ่เยิ้มง่ายแห้งช้านะครับไม่เหมือนทามิย่าหรือMr.color จึงนิยมเทลงขวดพ่น และขึ้นกับวิธีพ่นด้วย ต้องพ่นห่างปาดไปมา2-3ครั้งแล้วหันไปพนชิ้นอื่นๆจนครบรอบแล้วกลับมาพ่นใหม่ ทำซัก3-5รอบ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 01, 2012, 06:26:41 AM โดย bangbang04 »
ย้าย Blog ใหม่แล้วจ้า
http://bang04.blogspot.com/

ออฟไลน์ sasha

• Verified User
  • *
  • Like: 2
อาการที่บอกนั้นคือพ่นเยิ้มครับ เกิดได้จากพ่นใกล้มากๆเกินไป (ห่างประมาณหนึ่งฟุตถึงฟุตครึ่งกำลังดี)  หรือพ่นส่ายมือช้าไป ควรพ่นบางๆหลายๆครั้งดีกว่าครับ

ส่วนเรื่องแดดแรงกับการพ่น  แนะนำให้ดูเมฆดีกว่าดูแดด  คือว่าถ้าฟ้าโปร่งไม่มีเมฆอากาศแห้งครับพ่นดีที่สุด(หน้าหนาว) ส่วนช่วงนี้เมฆเยอะมาก บางครั้งแดดมีจ้าแต่เมฆล้อมอยู่รอบๆไม่นานเมฆก็มาบังแดด อากาศแบบนี้ความชื้นก็ถือว่าสูงถ้าไม่จำเป็นก็อย่าพ่นดีกว่า รอบเมฆน้อย หรือฟ้าใสไม่มีเมฆดีที่สุดครับ

• *
ขอบคุณมากครับ.....ยังงี้ผมควรนำเคลียร์กรอกใส่ขวดและผสมทินเนอร์ใหม่ แล้วพ่นด้วยแอร์จะดีกว่าใช้ไหมครับ

ออฟไลน์ rookie

• *
  • Like: 9
ขอบคุณมากครับ.....ยังงี้ผมควรนำเคลียร์กรอกใส่ขวดและผสมทินเนอร์ใหม่ แล้วพ่นด้วยแอร์จะดีกว่าใช้ไหมครับ

มันไม่ได้อยู่ที่เคลียร์ครับ ต่อให้กรอกใส่แอร์บรัช แต่ยังพ่นอัดจนเยิ้ม มันก็กัดสีเหมือนเดิม  ปัญหาคือ พ่นอัดเคลียร์เยอะเกินไปทำให้ทินเนอร์ที่อยู่ในเคลียร์ไปกัดสี

ทางแก้คือ พ่นบางๆ ซัก2-3รอบ ทิ้งระยะห่างในการพ่นแต่ละรอบ ซัก 15-30นาที ให้ชั้นเคลียร์ได้แข็งตัว

• *
ลองทำตามที่แนะนำดูแล้วประสบความสำเร็จเป็นอย่างยิ่งขอบคุณมากๆนะที่ช่วยนะนำ