ผู้เขียน หัวข้อ: รีวิวงานแรก กับ กริฟฟอน MG STK ( โหลดโหด มั้งครับ )  (อ่าน 5670 ครั้ง)

ออฟไลน์ yodjib

• ต่อดิบตัดเส้น
  • **
  • Like: 23
รีวิว ครั้งแรกครับ อาจ จะมีจุดผิดพลาดบ้าง ต้องขออภัยด้วยนะครับผม :iconwish:

กริฟฟอน MG STK

เริ่มจากแผงที่ ให้มาทั้งหมดครับ แผงไม่เยอะ แต่ชิ้นใหญ่ เอาเรื่องเรื่อง :iconfreak:

แผงยาง ที่หลายคนกลัวกัน ว่า จะทำออกมาดีไหม ไม่หนาและ ไม่แข็ง ครับออกแนว ซิลิโคน ประมานนั้น

ชิ้นใสที่มีมาให้ครับ น้อยมาก ไม่มีฝ้า ขึ้นครับ ใสปิ้งเลย :iconnasty:

มาดูดีเทล ชิ้นงาน ครับ ดำสนิท เรียบ มัน ไม่มีรอย คลี่นให้เห็นครับผม แจ่ม :iconvsign:

ชิ้นที่ชอบมากๆ ในตัวโม ตัวนี้ จุดพื้นเท้าครับ เป็นยาง ทำให้ยืนได้อย่างมั่นคง ไม่มีไถล่ ให้อารมณ์ ประมาน รองเท้า นันยางเลยครับ (แอบแก่ 555)

ส่วนแขน ไม่มีอะไรมากครับ ลองงอดูนิดๆ หน่อย ส่วนยาง ยืดหยุ่นได้ดีครับ

ส่วนของเท้า

งอได้ประมาน นี้ ติดเกราะเข้าไป ก็งอได้เหมือนเดิม ไม่ติดขัดอะไร

อันนี้เป็นวิธีที่ผมใช้ตัดชิ้นยาง ผมตัดตามจุดแผงที่เชื่อม มาตามแนวเดียวกันชิ้น งานเลยครับ ตัดได้เนียนสุดแล้วครับ สำหรับผมนะ

แป้ป เดียวได้มาเป็นครึ่งตัว แล้ว :iconnasty:

คนขับ กับห้อง คนขับ ดูกันยาวๆ เลยครับ ผมชอบในส่วนนี้มาก รายละเอียดต่างๆ STK เก็บมาได้ดีเลยครับ แจ่ม :iconnasty:

ติดหัวเข้าไป ดูดีจริงๆ  :iconwish:

เปิดได้ด้วย ตามแบบฉบับ MG

เป็นตัวแล้วจร้า :iconlike:

ติดปีกแสงเข้าไป เท่ห์ ได้อีก ขอบอกเลยว่า ตัวใหญ่มาก  :iconvsign:

ยืนหยัดได้ด้วย ตนเอง หุหุ  :iconlike:

ถ่ายรวมหมู่ ซักหน่อย ( พวกที่ไม่มีที่เก็บ 555 )

Review :
การประกอบ : ไม่มีชิ้นส่วนที่ไม่สนิท ประกบสนิทแนบแน่นทุกจุด บางจุดอาจต้องคว้านรู บ้างแต่น้อยมากๆ
พลาสติก : ผิวเรียบเนียนมาก ไม่ค่อยมีหล่อเกิน หรือขาดให้เห็นเลย 10/10
แอคชั่น : รวมๆ ต้องติดฐานครับ ไม่งั้นล้มแน่ ปีกหนักมาก  8/10
ความมั่้งคง : ไม่ติดปีก ยืนได้มั่นคงมากๆ แต่พอติดเข้าไป ต้องจัดดีๆ มันหนัก (ติดฐานไปเถอะ) 8/10
จุดขยับ : จุดต่างๆ ขยับได้ดี ไม่มีก่อกแก่ก ทุกส่วนประกบกันได้อย่างแน่นหนา ไม่มีหลุดง่ายๆ แน่ครับ  9/10
ลูกเล่น : ไม่มีอะไรมากครับตัวนี้ มีจุดห้องคนขับเนี่ยแหละ ที่ทำออกมาได้ ประทับใจเลย 9/10
การแยกชิ้นส่วน/แยกสี : เอาคะแนนเต็มไปเลย (มันไม่มีสีอะไรอยู่แล้วหนิ ตัวนี้555) 10/10
สติกเกอร์ : ไม่มี  -/-
ดีเทล : ไม่มีอะไรมาก ก็ตัวมันเรียบแบบนี้ แต่ในจุดต่างๆ ผมว่าเค้าเก็บมาได้เนียนเลยนะ 10/10
การทำงาน : ผ่ากลางมาทั้งตัว ใครคิดจะทำ ต้องเหนื่อยซักหน่อย แต่ดีที่ ตัวนี้ไม่มี ดีเทล อะไรมาก อุดขัด ทำสีสบายเลย 9/10
ความคุ้มค่า : คุ้มมากครับ ในราคาที่ผมได้มา ตัวใหญ่สะใจ ควรมีไว้ในครอบครองซักตัว 10/10

ความประทับใจส่วนตัว มันใหญ่มากครับ น้อง 1/60 กันดั้มเลย ใหญ่จริงๆ สายต่อดิบ ชอบแน่ๆ กระกอบเสร็จ เหมือนข้างกล่อง เปี๊ยบ สวยเลย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 15, 2012, 11:34:50 AM โดย yodjib »

ออฟไลน์ zwizzcy

• Verified User
  • *
  • Like: 6
Re: รีวิวงานแรก กับ กริฟฟอน MG STK ( โหลดโหด มั้งครับ )
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 07, 2012, 02:25:40 PM »
น่าสอยมากๆ  :iconlove:

ออฟไลน์ Kamiyu

• Verified User
  • *
  • Like: 3
Re: รีวิวงานแรก กับ กริฟฟอน MG STK ( โหลดโหด มั้งครับ )
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 07, 2012, 04:23:49 PM »
กำลังจะไปสอยเหมือนกันครับตัวนี้ ขอถามหน่อยว่า
- เนื้องานมันออกเงาๆไหมครับ ผมดูรูปจาก dalong แล้วรู้สึกว่าพลาสติกมันจะเงาๆมันๆกว่านะ

ออฟไลน์ kana-art

• กัน-โอตะ
  • Like: 13
  • I'm Always Out Numbered But Never Out Manned
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 07, 2012, 04:53:03 PM »
ดูเหมือนจะตัวใหญ่กว่า 1/144 อีกแฮะ

ออฟไลน์ yodjib

• **
  • Like: 23
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 07, 2012, 06:18:07 PM »
ผิวเป็นดำเงาครับ ผม ดูจากรูป แผงสีดำได้ครับ เงาแว้บเลย ที่มันไม่เงา ก้เพราะ มือผมนี่แหละ  :iconnasty:

ตัวใหญ่มาก วัดส่วนสูงจาก เท้าถึงหัว 24.5 cm. ครับผม :iconlike:ใหญ่สะใจ

ออฟไลน์ dradongenesis

• ลองพ่นแอร์บรัช
  • Like: 5
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 07, 2012, 09:07:10 PM »
ก็อบได้เยี่ยมจริงๆ STK ทุกอย่างดูสมบูรณ์แบบมาก ไม่เห็นรอยห่าง ผิวไม่มีริวขีดๆ หน้าก็หล่อ

แบบนี้ยิ่งน่าสนใจเข้าไปใหญ่

http://g-dradongenesis.exteen.com  <<< บล็อคของผมเองครับ