ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามครับ พ่น Clear -> ติดสติ๊กเกอร์ -> พ่น Clear กับ ไม่ได้พ่น Clear ก่อนติดสติ๊กเกอร์ ต่างกันอย่างไรครับ  (อ่าน 10783 ครั้ง)

ออฟไลน์ zodiacfreedom

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 0
สอบถามครับ  พ่น Clear -> ติดสติ๊กเกอร์ -> พ่น Clear กับ ไม่ได้พ่น Clear ก่อนติดสติ๊กเกอร์ ต่างกันอย่างไรครับ

พอดีติดสติกเกอร์ไปแล้วเลยไม่รู้ว่าจะแตกต่างกันมากไหมครับ

ปล สอบถามนิดนึงครับ สี Super Clear 3 นี่คือตัวไหนครับเห็นมีคนใช้เยอะ

ขอบคุณมากครับ  :iconwish:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 12, 2012, 09:07:22 PM โดย zodiacfreedom »

ออฟไลน์ kit556

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 54
ก่อนติดดีคอล พื้นผิวควรจะเรียบครับ ดังนั้นควรพ่นเครียล์ก่อนติดตีคอล ถ้าผิวด้านแล้วติดดีคอล จะเห็นฟองอากาศเล็กๆใต้ดีคอล จะเห็นชัดถ้าดีคอลชิ้นใหญ่ครับ

สำหรับ super clear 3 อันนี้ผมไม่เคยใช้ครับ น่าจะเป็นสูตรของ gunze เห็นออกมาเยอะมาก ผมเคยใช้ super clear II น่าจะปรับปรุงให้พ่นง่าย ขึ้นฝ้าน้อย ประมาณนี้นะครับ

ออฟไลน์ naroki

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 544
  • Time and space with magic

เวลาพ่นสี จริงๆมันเวลาพ่นอาจจะไม่เงาน่ะครับ คือ สีมันเป็นเม็ดละออง ทีนี้ถ้าพ่นแบบสีแห้งไป หรือ พ่นไฮไลท์ สีจะดูด้านๆ เวลาติดสติกเกอร์ไปแล้ว มันจะไม่เรียบเนียนสนิทไปกับพื้นผิวน่ะครับ

ด้วยความสากระดับนี้ ติดสติกเกอร์ไปแล้วย่อมไม่มีทางแนบสนิทไปกับผิวแน่นอน ก็เพราะผิวสากซะขนาดนี้ (อันที่จริงอันนี้มันโดนทินเนอร์กัดด้วยซ้ำ!)

เราเลยพ่นเครียร์มันลงไป ให้ผิวมันเรียบ พอผิวมันเรียบก้จะติดสติกเกอร์ได้สนิทยิ่งขึ้น

ซึ่งอันที่จริงแล้วถ้าพ่นออกมาแล้วผิวเงาอยู่แล้ว เช่น สีที่ผ่านการขัดเงามาแล้ว ก็ไม่จำเป้นต้องพ่นเครยร์ก็ได้ แต่ยังไงพ่นเครียร์ทับย่อมเงากว่าอยู่แล้ว

ซึ่งอันที่จริง ถ้าผิวมันไม่สากเลวร้ายมากจริงๆ มันก็ไม่ค่อยมีผลเท่าใหร่หรอกนะ แต่ส่วนตัวพ่นเครียร์ไปเพราะกันสีถลอก เพราะขรูดขรีดกันก่อนปิดงานเท่านั้นแหล่ะ + เป็นพิธีที่สอนกันมาเป็นเวลายาวนาน เป็นการเสริมสร้างศิริมงคลอย่างนึง 555

ส่วน Super Clear III อยากเป็นรูปก็เซอร์จ google เอา คือมันเงาขึ้นง่ายกว่าเครียร์ธรรมดาน่ะ  ถ้าจะให้แสดงประสิทธิภาพเต็มที่ต้องคู่กับ Leveling Thinner แต่ใช้กับทินเนอร์กันเซ่ธรรมดาก็เห็นผลแล้วนะ ราคาก็แพงกว่าเครียร์ธรรมดาไม่มากด้วย แต่ส่วนตัวว่ามันพ่นยากกว่าปรกติยังไงไม่รู้ ไม่แน่ใจชักหลงๆลืมๆเพราะไม่ได้ใช้นานแล้ว ตั้งแต่หันมาใช้ Clear Gaia เนี่ย 

สร้างเพจละนะ
https://www.facebook.com/Narokiastray/

• *
ขอบคุณ naroki และ kit556 มากๆครับ

สอบถามเพิ่มครับ คุณ naroki Clear Gaia ดีกว่า Mr.Color เยอะไหมครับ

ออฟไลน์ jeny

• *
  • Like: -15
ขอถามนอดเรื่องหน่อยนะครับว่า
ถ้าพ่น clear เงา แล้วเผลอทำเยิ้ม จนทำให้สีที่ตัดเส้นละลายออกมาปนกับแลกเกอร์ พอจะมีวิธีแก้ไหมครับ
แล้วถ้าพ่นส่วนอื่นมันยังไม่เรียบควรพ่นอีกจนเรียบหรือ ขัด compound ดีครับ
ขอบคุณครับ

• กัน-โอตะ
  • *
เครียร์ไกอา  ไม่ได้เงากว่านะครับ  แค่ใช้งานง่ายกว่า คือพ่นรอบเดียวก็เงาแล้ว แล้วส่วนตัวผมเน้นสีด้านเป็นหลักด้วย 
จริงๆ  ถ้าอยากเงากว่านี้ ถึง Super Clear III มันก็ยังต้องขัดคอมปาวอยู่ดี อยากทำงานแนวเงา สุดท้ายไม่ว่าเครียร์อะไรก็จุดจบเหมือนกันอ่ะครับ ฉะนั้นใช้อันง่ายดีกว่า แล้วไปขัดคอมปาวไล่เบอร์เอา แต่เครียร์ไกอาผมว่าก็เงาระดับน่าพอใจแล้วนะ

ใว้ว่างๆจะลองเทสสีพ่นเทียบกันอีกทีละกัน อุปกรณ์ครบ ของครบ คอมปาวด์มี ติดตามได้ในกระทู้ WIP 555

ส่วนพ่นเครียร์เยิ้มไปละลายเส้นที่ตัด ยังไงก็ล้างสีพ่นใหม่สถานเดียวอ่ะครับ

ส่วนพ่นเครียร์แล้วยังไม่เรียบ ต้องชั่งน้ำหนักดูอ่ะครับ

1. สากมาก เอากระดาษทรายเบอร์ละเอียดขัดไล่ไปก่อน แล้วค่อนพ่นเครียร์ทับ  เพราะถ้ามันสากมาก จะพ่นเครียร์ให้เงาก็ต้องพ่นหนาๆถึงกลบเม็ดสากๆหมด

2. สากปานกลาง  เอาเครียร์พ่นทับไปเลย

3. สากน้อย  เอาคอมปาวขัดเอา  แต่ขัดแล้วต้องขัดทั้งตัวด้วยนะ ไม่งั้นเงาไม่เท่ากันทั้งตัว

จริงๆต้องแยกแยะด้วยน่ะครับว่าลักษณะจริงๆมันเป็นยังไง  ขึ้นสากแบบเป็นผื่นๆ(โดนทินเนอร์กัด) ขึ้นด้าน(ไม่เงา) เป็นเม็ดๆ(เขย่าขวดไม่ดีไม่ก็พ่นห่างไป) ปรับใช้แก้ปัญหาตามสถานการณ์น่ะครับ 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 13, 2012, 07:14:37 PM โดย naroki »

https://www.facebook.com/Narokiastray/

• *
 :iconwish: ขอบคุณมากครับกำลังจะถามเรื่อง compound อยู่พอดีครับวันนี้ไปเซ็นทรัล ยืน งง  :iconpanic: ทำไม compound มันมีหลายแบบจัง ซื้อไม่ถูก

• *
 :iconcry: มาขอความรู้เพิ่มเรื่องเดิมครับไม่กล้าตั้งกระทู้ใหม่ คือผมพ่น Clear มันแล้วติดสติกเกอร์ (พ่นค่อนข้างจะเงาแล้ว) ผมสามารถ พ่น Clear แบบ Semi-Clear ได้

ไหมครับจริงๆตอนแรกตั้งใจจะพ่นให้มันมากๆ แต่ ทำไปมาไม่ชอบ เอาแบบ Semi น่าจะสวยกว่า  :iconnasty:

ขอบคุณครับ :iconwish:

• กัน-โอตะ
  • *
:iconwish: ขอบคุณมากครับกำลังจะถามเรื่อง compound อยู่พอดีครับวันนี้ไปเซ็นทรัล ยืน งง  :iconpanic: ทำไม compound มันมีหลายแบบจัง ซื้อไม่ถูก

มันมีหลายเบอร์น่ะครับ  เหมือนกับกระดาษทราย มีเบอร์หยาบ ละเอียด ทางที่ดีควรขัดไล่เบอร์  เพราะเอาเบอร์ละเอียดสุดมาขัด จะขัดเหนื่อยมาก 

แล้วก็มีหลายยี่ห้ออีก  อันที่จริงถ้าไม่ได้อะไรมากเอาคอมปาวความละเอียดปานกลางก็พอ  ส่วนตัวชอบขจองทามิย่านะ กลางๆดี แต่หลังๆหาซื้อไม่ค่อยได้แล้ว เลยไปซื้อของกันเซ่แบบละเอียด  เม็ดละเอียดจริงแต่ขัดเหนื่อยกว่าของทามิย่าเลยต้องลำบากไปซื้อแบบ ปรกติอีกหลอด....

:iconcry: มาขอความรู้เพิ่มเรื่องเดิมครับไม่กล้าตั้งกระทู้ใหม่ คือผมพ่น Clear มันแล้วติดสติกเกอร์ (พ่นค่อนข้างจะเงาแล้ว) ผมสามารถ พ่น Clear แบบ Semi-Clear ได้

ไหมครับจริงๆตอนแรกตั้งใจจะพ่นให้มันมากๆ แต่ ทำไปมาไม่ชอบ เอาแบบ Semi น่าจะสวยกว่า  :iconnasty:

ขอบคุณครับ :iconwish:

Semi-Clear นี่คืออะไรครับ ใช่ Semi-gloss (กึ่งมันกึ่งด้าน) หรือเปล่า?
หลังติดสติกเกอร์จะเอาเครียร์อะไรพ่นก็ได้ครับ จะเงา จะด้าน แล้วแต่ แต่จะพ่นเครียร์ก่อนติดสติกเกอร์ เครียร์เงาจะดีกว่า  โมผมก็ใช้เครียร์กึ่งด้านเกือบหมดแหล่ะครับ ก็พ่นเครียร์ ติดดีคอล พ่นเครียร์ด้าน เป็นอันจบ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 15, 2012, 12:29:41 AM โดย naroki »

• *
 :iconshy2: ขอบคุณคุณ naroki มากๆครับ คราวนี้เข้าใจแจ่มแจ้งเลยครับ  :iconshy2: