ผู้เขียน หัวข้อ: รีวิว ของร้อน OO 7 SWORD MG 1/100 DABAN  (อ่าน 21996 ครั้ง)

ออฟไลน์ yodjib

• ต่อดิบตัดเส้น
  • **
  • Like: 23
รีวิว ของร้อน OO 7 SWORD MG 1/100 DABAN
« เมื่อ: กันยายน 11, 2012, 12:04:17 PM »
ช่วงนี้ กำลังหัด รีวิว + ตัวแรงๆ โมจีน ตัว เด็ดๆ ออกมาเยอะ เหลือเกิน แกลบเลย เดือนนี้  :iconcry:

ตัวนี้เป็นตัวที่ผมชอบมาก แต่แอบเบื่อตรง ที่ ต้องต่อ ทุกอย่าง เกือบเหมือน OOR แอบเซ็ง :iconpale:

แถมแฝงยัง โยงกันมั่วไปหมด ต่อแฝง H เพลิน แฝง P มาจากไหนฟร่ะ ดันโยงไป แผง R อีก มึนครับ เหอๆ

ไปดูรูปดีกว่า

วันนี้มารีวิว ตัวนี้จร้า :iconsmile:

เปรียบเทียบขนาด เล็กกว่า OOR นิสนึง

ไฟให้มา 5 ดวง เหมือน OOR จริงๆ ใช้แค่ 4
ตรงตัว 1/ตรงไหล่ 2/ตรงดาบ 1

สติ๊กเกอร์+ดีคอล

เนื้องาน ตัวนี้ เก็บรายละเอียดมาได้ดีครับ จริงๆ ก็เอาตัวเก่ามา อ่านะ ยกความดีความชอบให้ OOR ตัวแรกไป DABAN ทำออกมาได้ดีจริงๆครับ

ชิ้นใส ยังคงไม่ดี ไม่เลว พอได้ครับ ประมานว่า จะใส ก็ไม่ใส จะขุ่น ก็ไม่ขุ่น เง้อ >__<

ดูชิ้นงาน จากแผงสีต่างๆ แทบจะไม่มี ลอยคลื่นต่างๆ ให้เห็น เลยครับ หล่อ ออกมาได้ดีทีเดียว

ชิ้นสีขาว ออกแนวขาวนวลๆ ครับ พื้นผิว ลื่นมัน นิดนึง ผมใช้ปากกาซากุระ ตัดเส้น ไม่ค่อยจะติดเลย ต้องย้ำๆ เส้นเอา หลายทีเหมือนกันครับ เหนื่อย >__<
แต่ยอมรับครับ ว่า ราบละเอียด ชิ้นส่วนที่เสริมเข้ามาในตัวนี้ DABAN เก็บมาได้ดีทีเดียว

แผงที่มีทั้งหมดครับ

อุปกรณ์ การต่อโมของผม หุหุ

สติ๊กเกอร์ + ดีคอล ที่ให้มา ครับผม
มีสติ๊กเกอร์ ธรรมดา (แผ่นสีเงิน) สติ๊กเกอร์ ใส (แผ่นสีเหลืองๆ อันที่จริง มันก็ไม่ค่อยใส นะ ออกขุ่นๆ) ดีคอล แบบขูด

ส่วนหัว แอบมีครีบ อยู่บ้างนิดหน่อย (นิดเดียวจริงๆครับ) หล่อเชียว

ตรงชิ้น ส่วนแกนแขน ระวังกันนิดนึง นะครับ มันต้องพับ ให้เป็น ดังรูปก่อน ค่อย เอาเกราะ มาประกบ นะครับ ไม่งั้นเลาะ ยาวเลย ผมพลาดมาแล้ว 555

ถ้าพับถูกต้อง มันจะประกบกับได้สนิทครับ มองตามภาพในคู่มือ ผมก็ยัง งงๆ เลยเอามา บอกกันครับผม

ในส่วนแขน เหมือนตัว OOR เปี๊ยบ ก็นะ ตัวย้อมแมว มาขาย ก็แบบเนี่ยแหละ หุหุ

ได้มาครึ่งทางแล้ว แน่นหนาดีทุกจุด ยกเว้น เกราะไหล่ มันหลุดง่ายมาก จริงๆมันแน่นมาก นะครับ ถ้าไม่ได้ขยับอะไร ( เพราะมันแน่นไปเนี่ยแหละ ถึงหลุด>__<) ตัว OOR เป็นยังไง ตัวนี้ก็เป็นเหมือนกันครับ หุหุ

ชิ้นส่วนที่เพิ่ม เข้ามาในตัวนี้ครับ ที่ใส่ดาบ ตรงหัวเข่า ต้องออกแรงกด ชิ้นส่วน สีฟ้า นิด นึงนะครับ อย่าไปกลัว ไม่งั้น มันไม่เข้า จริงๆ ^___^

ได้มาเป็นตัวแล้ว พอมีเกราะเข่า ดูดีเชียว >___<

มาถ่ายแบบ กันบ้าง นายแบบหล่อเชียว  :iconlike:

อาวุธทั้งหมดครับ โหดมาก :iconpunch:

มาดูใกล้ๆ อีกนิด

ดูรายละเอียดตัวงานครับ ที่ช้าเพราะมัวไปตัดเส้น เนี่ยแหละครับ จะได้เห็นดีเทล มันชัดๆ

ในส่วน ของอาวุธ ผมชอบ ดีเทล ชิ้นอาวุธ จริงๆ คมดีครับ

ดาบขาวๆ ยาวๆ ตัดเส้นกันเหนื่อยเลยทีเดียว :iconcryjoy:

ติดอาวุธ ทั้งหมดครับ อลังมาก ดูดุดันดี ชอบๆ^___^

ด้านไหน ก็หล่อ :iconlike:

ซูมดูหน้าใกล้ๆ ไม่ลิง นะ หุหุ

หล่อ เนียน เลยครับ ตัวนี้ ใครไม่มี จัด ซ่ะ ด่วน

เนื่องจากต้องการใช้เนื้อที่เพิ่ม จึงต้องทำที่ถ่ายแบบเร่งด่วน ดูไม่จืดเลย  :iconcry:

ถ่ายคู่กับตัวแรกบ้าง ( เพื่อการนี้เลยครับ )

เอ้าใครหล่อกว่า >__<

Review :
การประกอบ : ไม่มีชิ้นส่วนที่ไม่สนิท ประกบสนิทแนบแน่นทุกจุด (แน่นมากครับ ตัวนี้ มีหลวมบ้างบางจุดนิดนุง ไม่ใช่ปัญหาใหญ่ อะไร) 9/10
พลาสติก : เนียนดีครับ แอบมีครีบ นิดๆ หน่อยๆ ส่วนมากจะเป็นที่ชิ้นเล็กๆ ผิวพลาสติ๊ก เรียบ ตัวนี้ออก ด้านๆหน่อย ไม่เหมือน OOR ที่มันๆ ลื่นๆ 9/10
แอคชั่น : โพสต่างๆ ไม่สวมอาวุธ 10/10 ถ้าใส่อาวุธ ครบมือ ไม่ติดฐาน มีหลุดกันบ้าง หล่ะครับ หนักมากแต่ล่ะอย่าง 8/10
ความมั่้งคง :ยืนเฉยๆ มั่นคงดี จะออก แอคชั่นก็  (ติดฐานไปเถอะ) อาวุธหนัก จริงๆ ครับ 9/10 
จุดขยับ : จุดต่างแน่นหนาดี มีตรงจุดติด อาวุธกับ เกราะไหล่ที่ค่อนข้าง หลุดง่าย แต่แก้ไม่ยาก โมแก้เองเน้อ 9/10
ลูกเล่น : อาวุธเยอะ งานเก็บดีเทลมาคม 10/10
การแยกชิ้นส่วน/แยกสี : เนียนเลยครับ 9/10
สติกเกอร์ : ใช้ได้ครับ มีตัดเบี้ยวบ้าง แต่ไม่ใช่ปัญหาเท่าไหร่ครับ มันหลบในชิ้นใส ที่แอบ ขุ่นหมด 555 8/10
ดีเทล : ในส่วนของชิ้นเสริมต่างๆ เก็บงานมาได้ดีครับ แต่ตัว OO ใช้พื้นเดิมจากตัว OOR งานเลยไม่คมมาก 8/10
การทำงาน :ไม่ยากครับ แต่ชิ้นส่วนเยอะ อาศัย ความขยัน+ใจเย็น เท่านั้น 9/10
ความคุ้มค่า : คุ้มครับไม่มีเสียดายตัง 10/10

ความประทับใจส่วนตัว ชอบ อาวุธที่เสริมเข้ามา DABAN เก็บดีเทลมาดีเลยครับ คมเลย อยากให้ เก็บรายละเอียด เนี้ยบๆ ที่ตัว OO บ้างจัง

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 15, 2012, 11:26:04 AM โดย yodjib »

ออฟไลน์ uzelda

• Verified User
  • มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 0
Re: รีวิว ของร้อน OO 7 SWORD MG 1/100 DABAN
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 11, 2012, 12:54:26 PM »
 :iconwish:สงสัยต้องจัดสักตัวแล้วรีวิวได้เยี่ยมเลยครับ :iconlove:

ออฟไลน์ vanishman

• *
Re: รีวิว ของร้อน OO 7 SWORD MG 1/100 DABAN
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 13, 2012, 12:09:16 PM »
ใส่ไฟที่ตัวได้ใช่มั้ยครับ แล้วไฟมันสว่างไปถึงหัวด้วยรึเปล่าอ่ะครับ

จะจัดก็เพราะ 5เตานี่แหล่ะ  :iconhihi:

ออฟไลน์ yodjib

• **
  • Like: 23
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 13, 2012, 01:05:29 PM »
ใส่ไฟที่ตัวได้ใช่มั้ยครับ แล้วไฟมันสว่างไปถึงหัวด้วยรึเปล่าอ่ะครับ

จะจัดก็เพราะ 5เตานี่แหล่ะ  :iconhihi:

สว่างถึงหัวแน่นอน ครับ แจ่ม ส่วนจะติดทุกดวงรึเปล่า ต้องลุ้นเอาครับ :iconcryjoy:

ออฟไลน์ tomerman

• Verified User
  • *
  • Like: 1
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 13, 2012, 02:58:45 PM »
งามงดมากครับ แบบนี้ต้องจัดมาดองเป็นเพื่อน OOR ซะแล้ว

ออฟไลน์ Jalalin

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 24, 2012, 11:13:45 AM »
รีวิวได้ดีครับ หล่อมาก อาวุธจัดหนักจริงๆ
แต่ถ้าเป็นไปได้ อยากเห็นรูปตอนเปิดไฟหมดทั้งตัวซักรูปนึงน่ะครับ

buggy

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 25, 2012, 08:08:47 PM »
ต่อ oor ไปแล้วยอมรับเลยว่า daban งานดีจริงๆ สูสีกันกับ momoko เลย ถ้าโมจีนออกมาอย่างนี้เรื่อยๆคงไม่ต้องซื้อโมแท้ละครับ