ผู้เขียน หัวข้อ: Gundam 00 virtue ยี่ห้อ TT ขนาด 1/144 สีกระป๋องบ้านๆ  (อ่าน 4012 ครั้ง)

ออฟไลน์ babylove

• เริ่มหัดทาสี
  • Like: 26
  • สวัสดีครับ
ตัวนี้เป็นตัวที่สองที่ลองพ่นสีครับ หันมาใช้สีกระป๋องแทน
หุ่นคือ gundam 00 virtue ยี่ห้อ TT 1/144 ซื้อมา 150 บาทครับ

ขอเล่านิดนึงตัวแรกผมใช้แอร์บรัชพ่นเอาครับ ใช้สีอะคลิลิคยี่ห้อ ST ที่ขายตามร้านเครื่องเขียนผสมแอล์กอฮอล 100%
(อันตรายมากเพราะเป็น เมททิวแอลกอฮอล) ผลงานออกมาเน่ามาก พ่นแล้วเหมือนไม่ค่อยติด
สีมันออกมาเป็นน้ำๆ เยิ้มไปหมด ผสมแห้งไป ก็พ่นไม่ออก แถมสำลัก พ่นออกมาเป็นหยดใหญ่ๆตลอดเลย
แถมถอดแอร์บรัช แล้วประกอบคืนไม่ได้ด้วยเศร้า
 :iconcryout:

มาดูรูปดีกว่าครับ ลงสีพื้นอยู่คับยังไม่ได้พ่นจริง

สีขาวใช้ของ bosny เป็นขาวด้านครับ กระป๋องละ 40 บาท
สีเทาๆเป็นสีรองพื้นของ bosny ครับ กระป๋องละ 40 เหมือนกัน

กั้นพ่นผมใช้เทปของ nitto made in japan ปกติจะใช้กับรถยนต์ เลยลองเอามาใช้กับโมเดล
สรูปว่าไม่ดีครับสีซึมตามขอบ (ตอนแรกผมใช้เทปกาวกระดาษทั่วไป แปะแล้วดึงออก สีหลุดออกมาเลยT-T)
ที่ลองใช้ของ nitto เพราะถูกกว่าของทามิย่า 6-8 เท่าครับ

ฝนตกครับ ทิ้งไว้หลายวันถึงจะได้พ่นใช้สียี่ห้อ kobe น้ำเงินเข้มเงาพ่นตัวกับเท้าครับ
สีจริงๆมันเป็นสีเขียวออกฟ้านิดๆเข้มๆ แบบด้าน ผมหาซื้อไม่ได้ครับ ส่วนสีดำๆ ใช้ kobe ดำด้านพ่น
ไม่รู้คิดไปเองหรือเปล่ารู้สึกว่า kobe เนื้อสีเยอะมากพ่นนิดเดียวสีขึ้นเลย
และรู้สึกว่ามันกัดพลาสติกเยอะกว่า bosny พอสมควรเลย kobe ผมซื้อกระป๋องละ 35 บาทครับ

ตรงตากับตรงปืน ผมใช้สติ๊กเกอร์ที่แถมมาแปะเอาครับ ตอนแรกจะใช้พุ่กันแต่ skill ไม่ถึง :iconfreak:

ก็มีหลายจุดที่ลองใช้พุ่กันแต้มสีครับ เละทุกที่ที่แต้ม  :iconlol:

ขอบคุณที่เข้ามาดูครับ

ออฟไลน์ deathscythes

• Verified User
  • *
  • Like: 21
  • ทำในสิ่งที่รัก รักในสิ่งที่ทำ
Re: Gundam 00 virtue ยี่ห้อ TT ขนาด 1/144 สีกระป๋องบ้านๆ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2012, 03:11:14 PM »
พ่นสีได้เรียบมากๆเลยครับ  :iconvsign:  สู้ๆครับ  ลองฝึกย้ำลาย กับ ฝึก wash ดูครับ คราวหน้า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 05, 2012, 07:30:03 PM โดย deathscythes »

ออฟไลน์ kirakira

• Verified User
  • *
  • Like: -14
  • ฝ่ายบุคคลผู้ต่ำต้อย
Re: Gundam 00 virtue ยี่ห้อ TT ขนาด 1/144 สีกระป๋องบ้านๆ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2012, 04:51:02 PM »
ตัวนี้มันเซราวีกันดั้มไม่ใช่เหรอครับ...
ในที่สุดก็มี NET ใช้แล้ว วะฮะฮ่า

ออฟไลน์ babylove

• Like: 26
  • สวัสดีครับ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2012, 08:41:38 PM »
เอ่อจริงด้วย ขอโทษทีครับ :iconcry: Gundam 00 seravee ครับ