ผู้เขียน หัวข้อ: งานพู่กัน Astraea Type-F TT  (อ่าน 5223 ครั้ง)

ออฟไลน์ kumakun

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 5
งานพู่กัน Astraea Type-F TT
« เมื่อ: ตุลาคม 11, 2012, 09:35:38 PM »
งาน 1/100ครับ
เป็นงานพู่กันแรกของผม ถือว่าได้ประสพการณ์มากพอดูเลย :iconfreak: ทั้งเละ เฟะ หัก เน่า บลาๆ

ที่เรียกว่าซาก เพราะ ตอนต่ออุดขัด ผมทำกาวอคิลิก หกใส่   เละเลย  :icondisapp:
ยังพอกุ้คืนมาได้บางส่วนก็เลยเอามาประกอบยำๆต่อทำสีดู
ภาพอาจจะไม่สวยนะครับ ถ่ายด้วยกล้องคอมแพค

เชิญชมได้

ต่อยกับ สุกกี้ รุ่น2หน่อย  แขนสั้นกว่าแฮะ

สุกี้โกรธแล้วใช้ท่าไม้ตาย

ไม่ MG ทำไม่ได้นะเออ

กันไว้ได้แต่สภาพเยินเลย

อันนี้คือพึ่งสังเกตุหลังจากทำคราบ

ร้าวเลยครับ

ชิ้นใสร้าวทุกชิ้น เพราะผมทำคราบตอนประกอบเป็นตัวแล้ว (บทเรียนเลยแหละ)
แล้วก็ตรงหัวช่องใส่เขา แตก :icondisapp: ไม่ได้ถ่ายไว้
สีที่ใช้
แดง Mr.color 3
แดงม่วง Mr.color 3+5
สีดำ  Mr.color 28 (steel)
เทา Mr.color 40
สีเหลือง Mr.color39
สีทอง Masterart Renaissance อคิลิก ทอง
คราบ TAMIYA X-19 SMOKE + รอนสัน

ติชมแนะนำหน่อยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 11, 2012, 10:35:23 PM โดย kumakun »

ออฟไลน์ AlterNaTive

• เริ่มหัดทาสี
  • Like: 44
  • ช่วงชีวิตมันสั้นนัก จงมาสร้างสรรค์ผลงานกั้นดั้มกัน
Re: งานพู่กัน Astraea Type-F TT
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2012, 01:25:05 AM »
ไม่เป็นไรครับ งานแรกถือว่าเป็นบทเรียน งานที่สองก็คือบทเรียน งานชิ้นที่สามก็คือบทเรียน การทำสีโมในแต่ล่ะตัวย่อมต้องมีความแตกต่างกันอยู่แล้วครับ

ไม่ทราบว่าก่อนลงมือทาได้ทำการรองพื้นไว้รึป่าวนะครับ บางชิ้นสีทาแล้วดูหนาไป แต่การเกลี่ยในแต่ล่ะพื้นที่แทบไม่ค่อยจะเห็นรอยแปรงถือว่าดีมากครับ คราวหน้าลองแยกทาแต่ล่ะชิ้นส่วน แล้งค่อยพ่นเคลียทับ

หากอยากจะทำรอยคราบ ลองใช้ ปากกาหมึกซึม ตัดเส้น รึว่าถมไปก่อน รอหมึกแห้งซักหน่อย ลงใช้คัตอนบัต ปัด รึถู ในบริเวณที่ต้องการให้เป็นคราบดู หากไม่พอใจก็ลองถมต่อได้ แล้วพ่นเคลียทับกันสีหลุด

คำแนะนำผมอาจจะไม่ตรงกับหลักการของนักทำโมซะทีเดียว แต่ว่าถึงเป็นการทดลองที่น่าลองก่อนไปสู่ขั้นตอนอื่นๆๆต่อไปนะครับ

สู้ๆๆครับ :iconvsign:
ผู้ชายปากหมา! บ้ากั้นดั้ม!

ออฟไลน์ EvaNeverDie

• Verified User
  • ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • *
  • Like: 55
  • สำนักพู่กัน !!
Re: งานพู่กัน Astraea Type-F TT
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2012, 02:14:50 AM »
ตัวแรกๆ ทำได้อย่างนี้ก็เลิศแล้วครับ
สังเกตุเห็นงานแตกหักหลายจุด
ไม่แน่ใจว่ามันแตกหักตอน ทาสีหรือตอนประกอบ
ถ้าแตกตอนกำลังทาสี แนะนำให้แยกชิ้นส่วนก่อนทาสีครับ เพราะบางจุดพลาสติกมีความเค้นมาก เวลาโดนทินเนอหรืออะไรพวกนี้มันจะแตกเอาง่ายๆ
ถ้ามันแตกตอนประกอบก็ลองเอามีดหรือกระดาษทรายมาขัดขอบ ทำให้ประกอบง่ายๆดีกว่าพยายามดันจนหักละนะ

เรื่องทำสีแนะนำให้ลองใช่ปริมาณสีน้อยลงหน่อย นะครับ บางจุดสีมันเกาะผิวไม่ค่อยอยู่ก็พยายามทาจนสีหนา จนรายละเอียดงานหายไปกับสีเลย
ไม่รู้ว่าทาโดยใช่ ทินเนอ หรือ รีทัสเดอมาย แต่ก็ลองพยายามดูอัดตราสวนการผสมสีดู

---------------------------------------------------

โดยส่วนตัวไม่เคยทำเวเธอริ่ง นะครับแต่เท่าที่ผมเคยอ่านๆมา การจะใช่สีเอนาเมลมาทำเวเธอริ่ง หน้าจะต้องพ้นเคลียงานก่อนเพือกันไม่ให้ งานแตกจากการใช่สี เอมาเมล
แต่ก็ไม่ชัวล์นะครับ รอท่านผู้มีประสบการท่านอื่นๆมาตอบอีกละกัน
V
V
V
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 12, 2012, 10:48:39 AM โดย EvaNeverDie »

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2012, 02:22:35 AM »
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ

จุดแตกหักส่วนใหญ่น่าจะตอนลง เอนาเมล ครับ  พังเยอะเลย ตอนแรว่าจะทำคราบบนชิ้นใสด้วย  กลับเป็นว่าแตกร้าวหนักกว่าเดิม :icondizzy:
แต่ชิ้นส่วนที่หาย ตรงคอพิท หัว แล้วก็ดีเทลตรงเท้า โล่ห์ โดน กาวอะคิลิกหกใส่ครับ ละลายเลย แถมแผ่นรองตัด+คีย์บอร์ดผมก็โดนหางเลขไปด้วย
ส่วนดีเทล เส้นมันไม่ชัดอยู่แล้ว+กับผมคงจะผสมสียังไม่ถูก +ใจร้อน

รอบหน้าจะพยายามให้มากกว่านี้

เดี๋ยวหาโมจีนมาลองยาก่อน เลเวลอัพเมื่อไหร่ MK II โดนแน่ๆ  :iconnasty: :iconnasty:

ออฟไลน์ JinBikeR

• กัน-โอตะ
  • Like: 162
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2012, 02:35:14 AM »
เป็นกำลังใจให้คนสำนักเดียวกันครับ  :iconsmile:

งานพู่กัน ทำเละต้องไม่ท้อครับ ต้องฝึกเรื่อยๆจะเก่งเอง ของผมแรกๆก็เละครับ
ฝึกทาโมจีนไปเกือบๆ 10 สิบตัวได้ ถึงได้ค่อยเอาผลงานมาลงทีนี่

ก่อนทาลองขัดชิ้นงานก่อนครับ ขัดไล่เบอร์ซัก 400 > 800 > 1500 ก็ได้
แล้วงานจะออกมาดีกว่านี้เยอะมากครับ รับรอง

ออฟไลน์ kana-art

• กัน-โอตะ
  • Like: 13
  • I'm Always Out Numbered But Never Out Manned
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2012, 10:57:52 AM »
สีแดงสด(เหมือนเลือดสดๆ เลย :iconnosebleed:)

ดูตัดกับสีเหลืองทรายดีครับ

ออฟไลน์ shishi

• Verified User
  • ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • *
  • Like: 34
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2012, 11:58:48 AM »
ทาสีไม่เก่งเหมือนกัน เรื่องนั้นขอไม่ comment

มาช่วยเสริมเรื่องขัดครับ
เห็นแนวการขัดเป็นเส้นชัดมากเลยครับ แนะนำให้ขัดวนเป็นวงกลม
แล้วก็ค่อยๆไล่ความละเอียด แบบที่คุณ JinBikeR บอกเลยครับ
โดยส่วนตัวผมขัดแค่ ตะไบ -> 800 -> 2000 ครับ
ลองศึกษาจากกระทู้นี้ดูครับ
http://www.thaigundam.com/forum/index.php?topic=13682.0

• *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2012, 09:55:36 PM »
ทาสีไม่เก่งเหมือนกัน เรื่องนั้นขอไม่ comment

มาช่วยเสริมเรื่องขัดครับ
เห็นแนวการขัดเป็นเส้นชัดมากเลยครับ แนะนำให้ขัดวนเป็นวงกลม
แล้วก็ค่อยๆไล่ความละเอียด แบบที่คุณ JinBikeR บอกเลยครับ
โดยส่วนตัวผมขัดแค่ ตะไบ -> 800 -> 2000 ครับ
ลองศึกษาจากกระทู้นี้ดูครับ
http://www.thaigundam.com/forum/index.php?topic=13682.0
กระดาษทรายเบอร์2000 หาจากไหนครับ แถวบ้านผมสุดแค่1000เอง

ออฟไลน์ JinBikeR

• กัน-โอตะ
  • Like: 162
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2012, 11:35:26 PM »
^
^
^
ตาม Home Pro ก็มีครับ

ออฟไลน์ puchithaha

• *
  • Like: 2
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2012, 10:40:06 AM »
พลาสติ๊กร้าวแบบนี้ เกิดจากวอส จากสีอินนาเมลใช่มั้ยคับ?