ผู้เขียน หัวข้อ: [กระทู้เก่าขุดมาเล่าใหม่] Bandai MG RX-0 Unicorn Gundam HD Color + MS Cage  (อ่าน 31835 ครั้ง)

ออฟไลน์ JinBikeR

• กัน-โอตะ
  • Like: 162
  • สำนักพู่กัน !!
สวัสดีวันปีใหม่ไทยครับพี่น้องชาว TG กระผมนายจินครับ  :iconsmile:

----------------------------------------------------------------------------------------------------------
กระทู้เก่าขุดมาเล่าใหม่ คือกระทู้รีวิวที่ผมทำไว้เมื่อประมาณปีสองปีที่แล้ว จากนั้นทางบอร์ด Thaigundam
ก็ได้ปรับปรุงบอร์ดครั้งใหญ่ทำให้กระทู้ในห้องรีวิวหายไปหมด แต่บังเอิญว่าผม Backup ไว้ทัน
ข้อความทุกข้อความผมคัดลอกมาจากของเก่าหมดไม่ได้แก้ไขอะไรเลย เปลี่ยนแค่เว็บฝากรูปเท่านั้น
ยกเว้นบางตัวที่มีอะไรเพิ่มเติม ก็จะใส่กรอบตัวหนังสือสีแดงแบบนี้ไว้ตอนท้าย รูปอาจจะกากหน่อยนะครับ
เพราะตอนนั้นกล้องก็ยังกากๆ ฝีมือถ่ายรูปก็ยังห่วยอยู่ ตอนแรกจะไม่ลงแล้ว เพราะเห็นรูปแล้วอายตัวเอง -*-
แต่ก็อุตส่าห์ Backup ไว้แล้ว อย่างน้อยคิดว่าพอเป็นแนวทางให้ผู้ที่กำลังหาข้อมูลได้บ้างล่ะน่า

----------------------------------------------------------------------------------------------------------

ช่วงสงกรานต์นี้ไม่ได้ไปไหนครับ ว๊างงงว่าง เลยมีเวลาต่อโมทั้งวันทั้งคืน ดีจริงๆ  :iconlol:
สำหรับวันนี้ผมเอาเจ้าม้าขาวแห่ง UC Unicorn Gundam มารีวิวให้เพื่อนๆดูกันครับ
แต่ตัวนี้ไม่เหมือน Unicorn Ver. Ka ทั่วไปนะครับ เพราะมันเป็นกล่องพิเศษ พิเศษตรงย้อมแมวขายไงครับ T T
เป็นกล่องใหญ่ที่ทำจุดขยับให้ดีขึ้น สีของตัวโมสวยเป็นมันวาว แล้วก็มี MS Cage สุดอลังแถมมา
เรียกว่าย้อมอย่างเดียวไม่พอ แต่ยังยัดเยียดอย่างอื่นมา แล้วบวกเงินเพิ่มเข้าไปอีก
แต่ลุงกล้าออก เราก็กล้าซื้อครับ (เพราะเราไม่ได้ซื้อ Ver. Ka ครับ ฮ่าๆๆๆ)

สำหรับ Unicorn Gundam ตัวนี้ เป็นกันดั้มที่ผลิตโดยบริษัท Anaheim Electronics เจ้าเก่านั่นเอง
ผลิตขึ้นมาเพื่อใช้ในแผนการ UC Project ของมูลนิธิบีสต์ นำโดย Cardeas Vist พ่อของ
Banagher Links พระเอกที่ขับยูนิคอร์นตัวนี้นั่นเอง เจ้ายูนิคอร์นตัวนี้คราวนี้ไม่ได้ถูกขโมยมา
(แต่ยังไง Sinanju อีกเครื่องก็ถูกขโมยไปอยู่ดี....ขโมยกันจัง บอกแล้ว ขโมยกันทุกภาค ขี้ขโมยว่ะ...55+)
ยูนิคอร์นตัวนี้ ก็อย่างที่เราๆท่านๆรู้กันอยู่ คือมีสองร่าง ร่างปกติคือ Unicorn Mode และเมื่อโปรแกรม La+ ทำงานก็จะกลายเป็น
ร่าง Destroyer Mode ที่เผยให้เห็นถึงไซโคเฟรมที่ติดตั้งอยู่ภายในตัวยูนิคอร์น

โมตัวนี้ทำออกมาได้สวยงามทั้งสองร่าง รูปร่างคล้ายกับ Zeta คือผอมเพรียวและขายาวสูงชะลูด
ไม่ต้องใช้ชิ้นส่วนของแผง PC เหมือนกับ Sinanju จุดขยับใช้ได้ แต่ก็ยังสู้พวกตระกูล Ver 2.0 ไม่ได้ จุดขยับค่อนข้างแข็ง
ยกเว้นตรงข้อต่อตรงต้นขาที่ต่อกับกระโปรงจะค่อนข้างปวกเปียก คือจับแยกขาเยอะๆไม่ได้ คอยจะแยก
ลงไปกองกับพื้นเองอยู่เรื่อย ข้อเท้ายังปวกเปียกอยู่นิดหน่อย แต่จับยืนง่าย ถึงจะยืนไม่เต็มเท้าแต่ก็ยืนได้ ไม่ล้ม
สมดุลย์ตอนยืนสองขาดี แต่สมดุลย์ตอนยืนขาเดียวไม่ดีเลย โพสท่าได้ไม่เยอะมากเท่าไหร่ แต่ก็ไม่ได้น้อยเกินไป
แปลงร่างค่อนข้างยากในช่วงแรกๆ พอแปลงตรงนี้เสร็จ เอ้า ตรงนู้นหลุดอีก พอมาใส่ตรงนี้ เอ้าาา ตรงนั้นก็หลุดอีก -*-
แต่พอชินแล้วก็จะแปลงได้ง่ายขึ้น แต่ก็ยังหลุดง่ายเหมือนเดิม โดยเฉพาะตรงชิ้นที่ล๊อคเอวด้านหลัง กับชิ้นไซโคเฟรม
ตรงหัวเข่าทั้งสองข้าง แตะนิดแตะหน่อย ชอบผลุบเข้าไปเอง น่าโมโหจริงๆ -*-

ร่ายมาซะยาวแล้ว มาดูรูปกันเลยดีกว่าครับ ก็เหมือนเดิมครับ รูปดีบ้างไม่ดีบ้าง อย่าว่ากันเน้อออออ  :iconhappy:

เริ่มกันที่กล่องเหมือนเดิม กล่องยาวเหมือนพวก RX93 Hi-V หรือ Sazabi ครับ

เปิดกล่อง

ทั้งหมด 15 ห่อ 27 แผง กับอีก 1 ชิ้น

คู่มือ สวยงามและหนาพอสมควร

ชิ้นส่วนจะมีความมันวาวกว่าตัวธรรมดา คล้ายๆกับเนื้อเซรามิค

ชิ้นส่วนไซโคเฟรม มีสองแผง

บีมสี... สีไรหว่า เรียกว่าสีตาน้ำข้าวแล้วกัน  :iconlol:

สติ๊กเกอร์หนึ่ง ดีคอลขูดหนึ่ง มาร์กกิ้งซีลหนึ่ง

แผง PC ที่ใช้กับ MS Cage

เริ่มเลยดีกว่า หนทางยังอีกยาวไกล

ชิ้นส่วนทั้งหมดของลำตัว

รวมร่าง  :iconpunch:

ชิ้นส่วนทั้งหมดของส่วนหัว

เขาดันประกอบกันไม่สนิท แว๊กกกกกกกกกกกก  :iconpanic:

แต่ไม่เป็นไร เค้ามีเขาสำรองทั้งสองโหมดแถมมาให้  :iconcry:

ชิ้นส่วนทั้งหมดของ Back Pack

ดาบหลุดง่ายมากครับ ต้องเอากาวดินน้ำมันยัดลงไปหน่อยนึง

กระโปรง

ชิ้นส่วนทั้งหมดของขาทั้งสองข้าง

ความสูงต่างกันเยอะเลย  :icondisapp:

ชิ้นส่วนทั้งหมดของแขนทั้งสองข้าง

เป็นตัวแล้วจ้าาาา  :iconcryjoy: กว่าจะเป็นตัวเล่นเอาเหนื่อยเหมือนกัน

จุดขยับครับ
งอเข่าได้เท่านี้

เลื่อนขาไปข้างหลังได้เท่านี้

ไปข้างหน้าได้เท่านี้ (น้อยจัง.... ติดกระโปรงหน้าครับ  :icondisapp:)

ดูรูปแล้วอย่าเพิ่งงง แค่จะบอกว่ากางขากางแขนได้เท่านี้ เอวและคอหมุนได้รอบ

มุมต่ำ  :iconshy:

ส่วนต่าง เยอะจัง  :icondizzy:

กว่าจะแปลงร่างได้ กินเวลาพอสมควร อย่างที่บอก กริ๊ปล๊อคตรงเอวด้านหลังกับไซโคเฟรมตรงหัวเข่าหลุดง่ายมาก

ลองเทียบไซส์ให้ดูตอนแปลงร่างกับไม่แปลงร่าง

จ๊ะเอ๋ บักนาจคุง  :iconwink:

บอกแล้วว่ามันยืนง่าย ไม่ล้มง่ายๆหรอก  :iconlol:

ชิ้นส่วนทั้งหมดของอาวุธ

เลื่อนไปด้านหน้าแล้วใส่กริ๊ปเข้าไป

บาซูก้าก็มีรังกระสุนแยกมาให้เหมือนกัน

โล่

กริ๊ปสำรองเอาไปติดที่กระโปรงหลังได้

สะพายโล่หน่อย

สะพายปืนสะพายบาซูก้าก็ได้

จัดเต็ม เท่จัง  :iconcryjoy:

ลอง Action นิดหน่อย

ที่แขนมีบีมเซเบอร์ซ่อนอยู่

ฟิกที่แถมมา นักบิน, บานาจ, ออเดรย์, มารีด้า, พ่อบานาจ

มาถึง MG Cage กันบ้าง เล่นคนเดียว 4 แผงเลย ชิ้นส่วนเพียบ

เอาบีมเก็บใต้ฐานได้

เสร็จแล้วจ้า สวยงาม อลังการมากมาย  :iconcryjoy:

ด้านหลังใช้เก็บอาวุธ

กล่องนี้เปิดได้ สะดวกดีจริง

จับม้าเข้าคอก  :iconlol:

Action ดูนิดหน่อย

เอา Action Base มาต่อกับ MS Cage ได้ กลายเป็น Action Cage (มั่วแระ -*-)

ของเค้าดีจริง เหนียวมาก  :iconvsign:

มันต้องอย่างนี้สิ ใช้กับตัวอื่นได้ เยี่ยมเลย  :iconsmile:

ตัว MS Cage มีดีคอลให้ติดมากมาย ติดเสร็จคงอลังกว่านี้อีกเยอะ  :iconlike:

ปิดท้ายด้วยรูปที่ผมชอบที่สุด ให้อารมณ์เหมือนแหงนมองกันดั้มจริงๆอยู่เลย ฮ่าๆ  :iconlol:

จบแล้วคร้าบรีวิววันนี้ ตัวหน้าจะเป็นตัวอะไร อย่าลืมติดตามชมนะครับ ขอบอกว่าอลังกว่านี้และใหญ่กว่านี้แน่นอนครับ  :iconwink:
สำหรับวันนี้ขอตัวไปนอนก่อนล่ะครับ ฝันดีครับ บ๊ายบายยยย  :iconsmile:

ออฟไลน์ homenutt

• ต่อดิบตัดเส้น
  • **
  • Like: -13
  • Fly Me to the Moon~
Re: [กระทู้เก่าขุดมาเล่าใหม่] Bandai MG RX-0 Unicorn Gundam HD Color + MS Cage
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2012, 11:45:35 AM »
เป็นอีกตัวที่สักวันต้องเก็บแน่ครับผม
เป็นแนวทางให้อยากเก็บมากขึ้นไปอีก
ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ puchithaha

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 2
Re: [กระทู้เก่าขุดมาเล่าใหม่] Bandai MG RX-0 Unicorn Gundam HD Color + MS Cage
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2012, 12:38:10 PM »
น่าจะมีคอกแยกขาย
555+ถ้ามีจิงกล่องนี้คงขายยาก
รีวิวดีมากคับ ละเอียดๆ ชอบๆ

ออฟไลน์ Mojojo_joe

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 15
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2012, 12:40:42 PM »
อลังการณ์งานสร้างมากๆเลยครับ