ผู้เขียน หัวข้อ: เคาท์จักรกล จากมังงะ Galaxy express 999 ... และงานสะสมอื่นๆ  (อ่าน 3945 ครั้ง)

ออฟไลน์ kit556

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 54
ช่วงนี้ทำงานโมเดลไม่ค่อยเสร็จสักอย่าง ล่าสุดได้มีโอกาสไปที่แหล่งขายของเล่นสะสมราคาถูกครับ เลยนำบางชิ้นที่คิดว่าสวยดีมาแบ่งกันชม

ตัวแรกนี่จากเรื่อง Galaxy express 999 ตัวละครอื่นๆในชุดอย่างตัวพระเอก เทตซึโร่ กับเมเทล นี่หมดไปแล้วครับ เหลือแต่ตัวผู้ร้าย ตัวนี้ชื่อท่านเค้าท์กาลเวลา การ์ตูนเรื่องนี้ค่อนข้างอ่านยากเป็นแนวปรัชญา อย่างตัวร้ายตัวนี้เป็นตัวที่ฆ่าแม่ของพระเอกตายไปครับ

ท่านที่ไม่เคยอ่านมังงะเรื่องนี้มาก่อน ลองอ่านแนะนำจากที่นี่ครับ -->
http://www.siamcomic.com/onstage/files/st0000000011/galaxy999.php
การ์ตูนเรื่องนี้ยังมีวางขายในร้านอยู่ แต่ขายไม่ค่อยดีเท่าไหร่ ผมเคยค้นข้อมูลเหมือนว่าเคยพิมพ์มา 2 รอบได้แล้วครับ แต่ไม่เคยพิมพ์จนครบสักครั้ง ล่าสุดเป็นรอบที่ 3 ของ สนพ. วิบูลย์กิจ กำลังพิมพ์มาได้ไม่ถึงครึ่งดีมั๊ง หนังสือออกช้ามาก เกือบๆ 2 เดือนจะได้อ่านสักเล่ม ลุ้นอยู่ว่าจะถูกตัดตอนอีกหรือเปล่า ...

ตัวละครนี้หน้าตามีเอกลักษณ์มาก ตัวฟิกเกอร์นี่รายละเอียดสุดยอดมากครับ แทบไม่เหมือนของเล่นกล่องเลย การลงสีก็ดีมากๆ จะดีกว่านี้ต้องเป็นงาน handmade ระดับยอดฝีมือ แต่อันนี้ของเล่นกล่องกลับลงสีไล่น้ำหนักได้สวยมาก

การ์ตูนเรื่องนี้น่าอ่านมาก สนใจลองหาตามร้านยังมีอยู่ครับ

ถัดมาเป็นรถถังจิ๋ว 1/144 รุ่น Tiger ของนาซี สุดยอดรถถังที่คนสะสมโมยุคสงครามโลก ต้องมีรุ่นนี้ทุกคน ผมก็ไปเหมาเอาพวกตัวเหลือๆมามีแต่สีเทา วางหลายๆคันก็ดูสวยดี

สุดท้ายเป็นรถไฟ JR line รถไฟที่เชื่อมโยงทุกพื้นที่ในญี่ปุ่นเข้าด้วยกัน ผมซื้อมายก set ถ้าต่อครบขบวนจะมีประมาณ 7 ตู้ แต่ผมถ่ายแค่หัวขบวนมาเพราะมันยาวๆ ถ่ายยากเหมือนกัน

หมดแล้วครับ พวกของเล่นสำเร็จรูปนี่ก็ดีอย่าง แค่แกะกล่องก็สวยได้ แต่ข้อเสียคือไม่ได้ลงแรงทำอะไรเลยครับ ซื้อบ่อยๆจะติดนิสัย เอามากองเต็มบ้านไม่นานก็เบื่อ เพราะไม่ได้มีส่วนร่วมลงแรงก็รู้สึกว่ามันไม่ค่อยมีค่าเท่าไหร่

ออฟไลน์ bluewhale

• ลองพ่นแอร์บรัช
  • *
  • Like: 44
Re: เคาท์จักรกล จากมังงะ Galaxy express 999 ... และงานสะสมอื่นๆ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2012, 07:16:17 AM »
ท่านเคาท์สวยมากเลยครับ หน้าตาเท่มาก  :iconwish:

ออฟไลน์ Enam_Ai

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 7
Re: เคาท์จักรกล จากมังงะ Galaxy express 999 ... และงานสะสมอื่นๆ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2012, 08:52:46 AM »
ซื้อที่ Apex Shop ใช่มั้ยครับ แหะๆ พอดีผมทำงานอยู่ที่นั้นครับ เด๋วถ้ามีเวลาผมจะขอรีวิวบ้างครับ สินค้า Apex เก่าๆที่เคยนำเข้ามา น่าสนใจเยอะเลย แต่เด๋วนี้หาไม่ค่อยจะได้แล้ว เพราะไม่ค่อยที่จะนำเข้ามาใหม่ อันไหน หมดแล้วก็หมดเลยครับ น่าเสียดาย

ออฟไลน์ kit556

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 54
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2012, 09:34:27 AM »
bluewhale : ยินดีครับ ผมว่างานชุดนี้สวยใช้ได้เลย
Enam_Ai : เจอตัวจริงเข้าละ ไว้ขอชม review ด้วยคนครับ พวกตัวเล็กๆนี่บางชุดสวยดี น่าเก็บ :-)