ผู้เขียน หัวข้อ: [ทาสี] SD Resin Dom โดมตัวน้อยๆครับผม  (อ่าน 3943 ครั้ง)

ออฟไลน์ Off-Songwut

• ลองพ่นแอร์บรัช
  • Like: 50
  • SongwutOffice
    • songwutoffice.blogspot.com
[ทาสี] SD Resin Dom โดมตัวน้อยๆครับผม
« เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2012, 10:51:20 AM »
SD Resin Dom โดมตัวน้อยๆครับผม

สวัสดีพี่น้องชาวไทยกันดั้มทุกๆท่านครับ
พอดีว่าช่วงนี้กำลังฝึึกทำพิมพ์ซิลิโคลน กับการหล่อเรซิ่นครับ
เลยขอนำงานทาสีตัวการ์ตูนเล็กๆน้อยๆที่พึ่งทำสีเสร็จมาลงนะครับ

หลังจากที่ต่อเจ้า SD GUNDAM IN ACTION !! DOM ผมก็ได้เจอกับ
โดมน้อยทั้งสองตัว ซึ่งน่ารักมากๆครับ แบบถูกใจ จึงได้นำมาก๊อปด้วยเรซิ่น
แล้วจะได้เอามาทาสีเป็นสีต่างๆ

ใช้เวลาทดลองผสมทำพิมพ์ยางซิลิโคลนนานงงไปหมด ตอนแรกผสมตัวเร่งเยอะกลัวไม่แห้ง
หลังๆผสมน้อยๆกลัวแห้งไว้ไป และส่วนที่พอดี แต่ผสมยางซิลิโคลนกี่ที่ก็กลัวมันไม่แห้งอยู่ดีครับ
พอทำพิมพ์เสร็จแล้ว ก็มาหล่อด้วยเรซิ่นครับ เสียดายตรงที่ไม่ได้ถ่ายภาพบันทึกขั้นตอนตอนทำเลย
มือไม้เปื้อนไปหมด
 :iconcryout: :iconcryout: :iconcryout:

สีที่ใช้ทาก็เป็นสีอะครีลิคของเอสที และโมโนซากุระครับ ผสมๆเอาแล้วก็ทา

จากนั้นก็รอให้สีแห้ง รอวันร้อนๆแล้วก็นำมาพ่นเคลียร์ พ่นเคลียร์เงาแล้วตามด้วยเคลียร์ด้านปิดท้ายครับ
จากที่ลองพ่นดูครับ เคลียร์เงาของโกเบ จะเงากว่าของเคลียร์เงาของเลย์แลนด์พอสมควรเลยครับ
ขนาดพ่นเคลียร์ด้านปิดแล้ว พื้นผิวยังต่างกันพอสมควรอยู่ดีครับ

ภาพต่างๆของเจ้าโดมน้อยเรซิ่น

เจ้าตัวต้นแบบ และเจ้าตัวเรซิ่น

ที่มาของเจ้าโดมตัวน้อย และโดมเรซิ่นครับ อิอิ
http://songwutoffice.exteen.com/20120808/review-sd-gundam-in-action-dom

โดมน้อยสีธรรมดา

โดมน้อยท่านชาร์

โดมน้อยคุณมีอาร์ แคมป์เบล

โดมน้อยสีทะเลทราย

โดมน้อยสีใส และสีทอง

เมื่อทุกตัวมากันครบแล้ว ก็เตรียมเปิดโรงเรียนโดมน้อยจีคซีอองกันเลยครับ
จากนั้น ได้เกิดท่าไม้ตายใหม่ของเหล่าโดมน้อย นั้นก็คือ
ซุปเปอร์เจ็ทสตรีมแอ็คแท็ก ปูนๆ (โดยมีท่านชาร์นำขบวน)

หลังจากที่โชวตัวโดมน้อยไปแล้ว ครูใหญ่โดมก็พาเด็กๆไปเดินเล่นกันครับผม

ถ่ายเทียบขนาดกับมือครับ

กะว่าถ้ามีเวลาว่างอีกจะทาสีเพิ่มขึ้นมาอีกครับผม

ภาพหมู่ของโดมน้อยครับ

:iconlol: :iconlol: :iconlol: :iconlol:
ก็จบแล้วครับ ขอคุณทุกๆท่านที่เข้ามาชมครับ
ถ้ามีอะไรผิดพลาดต้องขออภัยด้วยครับผม
 :iconsmile: :iconsmile: :iconsmile:

ออฟไลน์ pooh

• Verified User
  • ต่อดิบตัดเส้น
  • *
  • Like: -10
  • MY HGUC
Re: [ทาสี] SD Resin Dom โดมตัวน้อยๆครับผม
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2012, 12:49:41 PM »
มี ลิมิเต็ด ตัวใสซะด้วย  5555  :iconlol:

FIGHT CLUB  ทีเอ็งข้าไม่ว่า  ทีข้าเอ็งอย่าโวย

ออฟไลน์ sazajung

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • *
  • Like: 23
  • บ้ากล้องไปแร้ว =="
Re: [ทาสี] SD Resin Dom โดมตัวน้อยๆครับผม
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2012, 01:05:16 PM »
น่ารักดีครับ ชอบครับ :iconsmile:

ออฟไลน์ naioh2

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 80
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2012, 07:45:19 AM »
กองทัพโดมบุก!!!

ออฟไลน์ San

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 56
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2012, 05:26:32 PM »
ดูเเล้วเพลิดเพลิน สร้างสรรค์มักๆ มีความสุขจิงๆ กองทัพโดมจงเจริญ ชาบู ๆ.... :iconlove:

ออฟไลน์ jason

• ลองพ่นแอร์บรัช
  • Like: 30
  • คนดีๆที่ยืนอยู่ในมุมมืดๆ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2012, 01:56:13 PM »
ชอบครับงานสร้างสรรค์ น่ารักมาก ชาบูๆซีออน...เช่นกันครับ
MONO EYE , MODIFY , DIE FOR ZEON