ผู้เขียน หัวข้อ: [แกะกล่อง ลองรีวิว] Bandai MG GAT-X102 Duel Gundam Assault Shroud กันดั้มเลือดร้อน [โหลดโหดมาก]  (อ่าน 21250 ครั้ง)

ออฟไลน์ JinBikeR

• กัน-โอตะ
  • Like: 162
  • สำนักพู่กัน !!
สวัสดีครับพี่น้องชาว TG กระผมนายจินครับ  :iconsmile:

กระทู้ที่ผ่านมา
[TG Corner] กระทู้แจกหนังสือ Hobby Japan, Dengeki Hobby, Model Graphix, etc. ทั้งใหม่เก่าหลายสิบเล่ม อัพเดทเรื่อยๆ!!!! >>>CLICK<<<
[อนิเม & เกมส์] [แกะซองลองอ่าน] Gundam Weapons Mobile Suit Gundam 00V Special Edition >>>CLICK<<<
[Technics & Tools] รวมเทคนิคต่างๆเกี่ยวกับงานโมเดลแทบทุกสาย สแกนจากหนังสือภาษาไทย รูปใหญ่ อ่านง่าย ชัดเจน!!! by JinBikeR >>>CLICK<<<
[Technics & Tools] Step by Step วิธีติดดีคอลน้ำแบบง่ายๆ by JinBikeR >>>CLICK<<<
[ทำสีมาอวด] HG 1/144 Kshatriya (งานพู่กัน) >>>CLICK<<<
[ทำสีมาอวด] 1/12 Tamiya Kawasaki Ninja ZX-14 SP Color Edition (งานพู่กัน) >>>CLICK<<<
[ทำสีมาอวด] 1/12 Tamiya Suzuki GSX1300R Hayabusa (งานพู่กัน) >>>CLICK<<<
[ทำสีมาอวด] 1/12 Tamiya Yamaha YZR-M1'09 Monster Tech3 (งานพู่กัน) >>>CLICK<<<
[ทำสีมาอวด] 1/12 Tamiya Repsol Honda NSR500'98 (งานพู่กัน) >>>CLICK<<<
[แกะกล่อง ลองต่อ] Bandai MG RX-178 Gundam Mk-II Ver. 2.0 >>>CLICK<<<
[แกะกล่อง ลองต่อ] Bandai MG MS-18E Kampfer >>>CLICK<<<
[แกะกล่อง ลองต่อ] Bandai MG RX-0 Unicorn Gundam HD Color + MS Cage >>>CLICK<<<
[แกะกล่อง ลองต่อ] Bandai MG MSA-0011[Ext] Ex-S Gundam >>>CLICK<<<
[แกะกล่อง ลองต่อ] Bandai PG RX-78 GP01 Gundam GP01/Fb >>>CLICK<<<
[แกะกล่อง ลองต่อ] 1/72 Kotobukiya Zoids Liger Zero Schneiders >>>CLICK<<<
[แกะกล่อง ลองต่อ] Kotobukiya Z.O.E. Jehuty >>>CLICK<<<
[แกะกล่อง ลองต่อ] Bandai MG Infinite Justice >>>CLICK<<<
[แกะกล่อง ลองต่อ] Bandai MG Strike Freedom >>>CLICK<<<
[แกะกล่อง ลองต่อ] Bandai RG RX-78-2 >>>CLICK<<<
[แกะกล่อง ลองต่อ] Bandai RG Aile Strike Gundam >>>CLICK<<<
[แกะกล่อง ลองต่อ] Bandai MG RX-78-2 Ver. 2.0 >>>CLICK<<<
[แกะกล่อง ลองต่อ] Bandai MG MSN-001A1 Delta Plus >>>CLICK<<<
[แกะกล่อง ลองต่อ] Bandai MG GAT-X207 Blitz Gundam >>>CLICK<<<

วันนี้หยิบเอากันดั้มเลือดร้อน (เพราะคนขับ) มารีวิวให้ชมกันครับ สำหรับตัวนี้ก็เป็นหนึ่งในแก๊งสี่ยอดกุมารอีกเช่นเคย
กับ Duel Gundam ที่ขับโดยหนุ่มเลือดร้อน "อิซาค จูล" ประวัติคงไม่พูดอะไรนะครับ คงรู้ดีกันอยู่แล้ว บอกได้แค่ว่า
มันเข้าคอนเซปท์เดิมคือขโมยเค้ามา

ตัวโมเดลทำออกมาได้ค่อนข้างดีมากเลยทีเดียว จุดขยับต่างๆก็เหมือนๆกับ Blitz นั่นแหละ ชิ้นส่วนแน่น ข้อต่อเยี่ยม
พอใส่เกราะเข้าไปแล้ว บอกได้คำเดียวว่า "เท่โฮก" ผมชอบตัวนี้มากกว่า Blitz นะ เพราะ Blitz มันดูเรียบๆไป
แต่ตัวนี้มี Assault Shroud มันเลยดูมีอะไรมากกว่า ตัวเกราะ Assault Shroud ก็ทำได้ดีมาก คือพอติดเข้าไปแล้ว
มันดูดี ไม่เกะกะ ไม่ก๊อกแก๊ก ไม่ปวกเปียก ที่สำคัญคือถึงแม้จะติดเกราะหนักเข้าไป แต่จุดขยับต่างๆก็ยังทำหน้าที่
ของมันได้ดีอย่างเดิมเลยทีเดียว

กล่องตัวนี้หนากว่า Blitz นะ เปิดกล่องก็ไม่โล่งด้วย แพงกว่า Blitz 200 เยน ถือว่าคุ้มอยู่

15 แผงเท่ากับ Blitz แต่ชิ้นส่วนเยอะกว่าหน่อย โดยรวมแผงใหญ่กว่า มีชิ้นส่วนที่ใหญ่กว่า กล่องมันเลยหนากว่า ไม่มีแผงซ้ำ ใช้หมดทุกชิ้นยกเว้นแผง PC

ชิ้นส่วนหลายๆชิ้นก็เหมือนกับ Blitz นั่นแหละ (ให้ถูกต้องบอกว่า Blitz เหมือน Duel สิ เพราะออกทีหลัง)
มันเป็นหุ่นพื้นฐานเดียวกันก็ไม่แปลกหรอกที่จะเหมือนๆกัน ลุงบันบอก "เฮ้ยยย ผมไม่ได้ย้อมนา มันออกแบบมางี้เอง"  :iconpanic:

คู่มือ "X012" พิมพ์ผิด เฟลมาก  :icondisapp:

ดีคอลก็ตามมาตรฐาน แต่แผงใหญ่กว่า Blitz นะ

Upper Body

Head

Arms

มือให้มาสี่แบบเหมือน Blitz

Legs

Lower Body

เป็นตัวแล้วฮะ  :iconwish:

ตรงนี้เป็นที่เสียบด้ามบีมเซเบอร์นะ

จุดขยับผมคงไม่บอกมากนะ เพราะมันเหมือนกับ Blitz เลย เอาแค่บางจุดที่ต่างก็แล้วกัน

ไฮดรอลิกตรงข้อเท้า เป็นไฮดรอลิกหลอกนะ

Thruster บนกับล่าง ขยับขึ้นลงได้

เกราะเอวด้านหลังขยับอะไรไม่ได้เลย เป็นชิ้นเดียวกันไปแปะติดไว้เฉยๆ

Weapons

Shield, Beam Rifle, Hyper Bazooka (Cannon)

ตรงด้ามจับไม่มีกลไกนะ ถอดเสียบเอาดื้อๆเลย ข้อเสียคือดูกากไปหน่อย แต่ข้อดีคือมั่นคงแข็งแรงดี

Beam Rifle ขยับอะไรไม่ได้เลย ด้ามจับก็ขยับไม่ได้ เกรเน็ตตรงด้านล่างก็ขยับไม่ได้

ที่ดูขยับได้ (รึ?) ก็มีฝาปิดกล้องเล็ง แต่ไม่ได้มีกลไกอะไร ใช้ระบบถอดเสียบ  :icondisapp:

เกรเน็ตถอดได้ แต่ขยับไม่ได้

บาซูก้าใหญ่ดี ขยับได้แค่ตรงด้ามจับ

ลองถือดู

บาซูก้าดันถือไม่ได้แฮะ รูที่ด้านมันใหญ่ไป ที่เห็นนี่ต้องใช้กาวดินน้ำมัน (เพื่อนยาก)  :iconpale:

ฟิกอิซาค

มาดูส่วนของ Assault Shroud กันบ้าง พอประกอบแล้วดูเหมือนไม่เยอะ แต่จริงๆชิ้นส่วนมีเยอะมาก

เท่อ่ะ ดูบึกบึนแข็งแรงดี

Missile Pod

เกราะข้อเท้าขยับขึ้นลงได้นิดหน่อย

Rail Gun

มีด้ามจับซ่อนอยู่ สามารถเอามาถือได้

เทียบขนาดกับเพื่อนร่วมแก๊ง

ไม่ได้แอคชั่นไรมากนะ เวลามีน้อย (จริงๆแล้วขี้เกียจ)  :iconcryjoy:

ข้อดี
- มีเกราะ Assault Shroud ซึ่งตัวเกราะมันคือจุดขายเลย แล้วก็ทำออกมาได้ดี สวยงาม เท่มาก

ข้อเสีย
- มีชิ้นส่วนซ้ำๆเยอะกับเพื่อนในแก๊ง ขนาดต่อตัวนี้เป็นตัวที่สองยังรู้สึกเบื่อๆเลย

จบแล้วนะครับสำหรับรีวิวตัวนี้ มีทั้ง Blitz และ Duel แล้ว ยังไงแก๊งสี่ยอดกุมารก็ต้องมีให้ครบครับ
ส่วนตัวคิดว่า สวยงาม คุ้มค่ากับการเก็บมาก ถ้าถูกใจก็ลองดูได้ครับ ไม่ผิดหวัง

เจอกันใหม่คราวหน้าครับ บ๊ายบาย  :iconsmile:

ออฟไลน์ Mojojo_joe

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 15
รีวิวได้ละเอียดสุดยอดเหมือนเดิมเลยครับ
ผมชอบรีวิวของคุณจินมากๆ และติดตามอยู่ตลอดฮะ
ปล.ในเรื่องหุ่นตัวนี้เป็นต้นแบบของทุกตัวใช่ป่าวครับๆ

• กัน-โอตะ
รีวิวได้ละเอียดสุดยอดเหมือนเดิมเลยครับ
ผมชอบรีวิวของคุณจินมากๆ และติดตามอยู่ตลอดฮะ
ปล.ในเรื่องหุ่นตัวนี้เป็นต้นแบบของทุกตัวใช่ป่าวครับๆ

ขอบคุณมากเลยครับ ดีใจจังที่มีคนตามอ่าน อย่างน้อยก็ได้รู้ว่าไม่ได้ทำรีวิวโดยเสียเปล่า  :iconcryjoy:
ส่วนในเรื่อง Duel เป็นต้นแบบของหุ่นตัวอื่นๆครับ เพราะ Duel เป็นตัวที่ถูกผลิตตัวแรกในโครงการ G Project ครับ

ออฟไลน์ ClaZ

• เริ่มหัดทาสี
  • Like: 2
ขอบคุณสำหรับ รีวิวครับ
รีวิว ละเอียดมากครับ ดูแล้วเพลินมากๆ :iconvsign:

ผมก็กำลัง ลังเลอยู่ระหว่าง Buster กับ Duel นี่แหละครับว่าจะถอยตัวไหนมาก่อนดี

ออฟไลน์ Nomad-Kwanlier

• ต่อดิบตัดเส้น
  • **
  • Like: 1
  • สาวแว่น คือสิ่งที่อันตรายที่สุด
คู่มือ lot ผมเป็น 102 นะเออ
ว่าแต่ ตอนพี่ประกอบเกราะ AS แล้ว ตรงเอวมีปัญหาชิ้นเกราะเอวหลุดง่ายไหม ของผมข้างหลังแน่นกำลังดี แต่ข้างหน้าขนาดอัด uhu tag มันยังหลุดเลยอะ
เกิดมาเป็นเด็กเรียน ก็ต้องตายไปกับหนังสือเรียน

ออฟไลน์ krit_925

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • Like: 44
รีวิวได้ละเอียดดีมากครับ ขอบคุณสำหรับรีวิวดีๆแบบนี้ครับ
เหล่านักบินทั้งหลายจงสู้จนกว่าวิญญาณจะดับสูญ  แด่ zeon

buggy

• บุคคลทั่วไป
รีวิวได้ละเอียดสุดยอด Dalong ชิดซ้าย เห็นแล้วอยากได้เลย ขอบคุณมากๆนะครับ

ออฟไลน์ 4ge

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 0
  • Gambler Tavern 339
อย่างสวยอ่ะ AS รายละเอียดอย่างเยอะ เสียดายผมไม่เล่น scale 1/100 แค่กล่องก้อไม่มีที่เก็บละ  :iconcryjoy:

ขอบคุณครับที่รีวิวให้ชม

• กัน-โอตะ
ขอบคุณทุกคอมเม้นต์มากๆครับ  :iconcryjoy:

คู่มือ lot ผมเป็น 102 นะเออ
ว่าแต่ ตอนพี่ประกอบเกราะ AS แล้ว ตรงเอวมีปัญหาชิ้นเกราะเอวหลุดง่ายไหม ของผมข้างหลังแน่นกำลังดี แต่ข้างหน้าขนาดอัด uhu tag มันยังหลุดเลยอะ

ใช่ครับ ผมลืมเรื่องนี้ไปเลย ตรงเกราะ AS ที่เอวด้านหน้า หลุดง่ายอย่างที่ว่าจริงๆครับ

ออฟไลน์ NeoX

• กัน-โอตะ
  • Like: 41
  • HG Collecter [BlAcK] เถิดเทิง
ต้องเม้ม เงินแม่ ที่บ้านไปซื้อให้จงได้  :iconlol:

ออฟไลน์ marasai

• กัน-โอตะ
  • Like: 60
MG Aegis กำลังลากเพื่อนๆเข้าบ้านละ  :iconfreak:
ต้องเม้ม เหมือนกัน รับงานนอก ต้องขอรับเป็นเงินสด ไม่ผ่าน บ/ช.
จะได้เนียนๆ  :iconwink:
สงสัยโครงการสอย 1/100 แคทฯจีน จะเป็นหมันเพราะราคามัน T_T
ส่วนคู่มือล๊อตที่พิมพ์ผิดจะกลายเป็น Rare นะนั่น!
ปืนที่ไหล่ดูทีไรก็นึกถึง Shoulder Cannon ของ Predator ไปซะทุกๆครั้ง :iconpanic:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 25, 2012, 11:51:22 PM โดย marasai »

ออฟไลน์ testsuya

• **
  • Like: -5
  • คนบ้า_Anime_Manga_Gunpla!!!
แฮะๆ ล็อตเดียวกับผมสินะ GAT-X012 อิอิ
ขอบคุณที่รีวิวให้ชมกันนะครับ

ออฟไลน์ furlong

• *
  • Like: 12
รีวิวดีกว่า dalong อีก

ภาพถ่ายได้สวย คมชัดมาก

ผมชอบตัวเพรียวๆไม่ติดอาวุธ ไม่ติดเกราะ ผมว่าสวยกว่า ฟลูออบชั่น