ผู้เขียน หัวข้อ: ข้อดีข้อเสียของMG 2ตัวนี้  (อ่าน 3883 ครั้ง)

ออฟไลน์ petch609

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 0
ข้อดีข้อเสียของMG 2ตัวนี้
« เมื่อ: ธันวาคม 26, 2012, 09:29:46 PM »
คือผมจะซื้อระหว่าง MG strike freedom กับ MG wing gundam ดีอ่ะครับใครที่เคยซื้อมาแล้วช่วยบอกด้วยครับว่าตัวไหนคุ้มกว่าครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ naroki

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 544
  • Time and space with magic
Re: ข้อดีข้อเสียของMG 2ตัวนี้
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2012, 10:19:23 PM »
ตอบตรงๆ  ผมชอบไสตร์คฟรีดอมมากกว่า

ลูกเล่นมันเยอะกว่าน่ะครับ  แถมฐานด้วยและขนาดตัวก็ใหญ่กว่าด้วย

ส่วน Wing gundam ตัวเล็กกว่าครับ  แต่แปลงร่างได้ แต่ลูกเล่นไม่ค่อยมี อาวุธก็แค่บัสเตอร์ไรเฟิลกับบีมเซเบอร์ 1 อันเท่านี้แหล่ะ

กลไกร่างนกค่อนข้างวุ่นวายครับ  ที่ขามีกลไกหดหน้าแข้งให้ร่างนกสวยขึ้น    ถ้าติดฐานแล้วสวยดี

ส่วนตัว วิงกันดั้มทำมาดูดี สัดส่วนสวยดี แต่สไตร์คดูโล่งๆไปนิด
ส่วนตัว ผมแนะนำสไตร์คฟรีดอมมากกว่า เนื่องจากลูกเล่นที่เยอะกว่า อาวุธเยอะกว่า เข้าถึงง่าย  ในขณะที่วิงกันดั้มออกไปทางคลาสสิคหน่อยๆ เหมาะกับเก็บเข้าตู้ตั้งโชว์มากกว่าเล่น  ในขณะที่สไตร์คฟรีดอมขยับท่าไปมาเล่นสนุกกว่า เพราะอาวุธเยอะกว่า ดีไม่ดีพอๆกับเฮวี่อาร์มเลยมั้ง = =''

สร้างเพจละนะ
https://www.facebook.com/Narokiastray/

• *
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2012, 06:52:29 AM »
ถ้าผมเลือกmg strike freedom เวลาตัดเส้นที่dragoon ด้วยอีนาเมลจะเป็นไรมั้ยครับ (ต่อดิบ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 27, 2012, 11:42:19 AM โดย petch609 »

ออฟไลน์ the_little_gundam

• เริ่มหัดทาสี
  • *
  • Like: 3
  • เฟอร์นิเจอร์ราคาแพงที่มีชื่อว่า GUNPLA.....
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2012, 10:34:26 PM »
MG Wing ตัวนี้เป็นตัวที่ใฝ่ฝันมานานมากครับ เพราะเป็นตัวแรกที่ได้รู้จักกันดั้มเมื่อ 17 ปีที่แล้ว ติดที่ไม่มีกะตังค์ซื้อซ๊ากกกกกที อยากได้แบบว่าแฟนซื้อให้ แต่ก็ติดที่ไม่มีแฟนซ๊ากกกกกทีเช่นกัน เอวัง   :iconcry:

ออฟไลน์ dragonballyu

• เริ่มหัดทาสี
  • *
  • Like: -13
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2012, 11:36:35 PM »
ทั้ง 2 ตัวมีจุดเด่นที่ความทะมัดทะแมงของโมเดล ไม่ก๊องแก๊ง แต่ขนาดจะต่างกกันอย่างชัดเจน
ถ้าเลือกความคุ้มค่าก็ SF เลย
ส่วนตัวผมเชียร์ SF  :iconvsign: 

ออฟไลน์ Strike Freedom

• ลองพ่นแอร์บรัช
  • *
  • Like: 35
  • Macross Lovers
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 01, 2013, 05:52:17 AM »
ตัดเส้นด้วยเอนาเมลได้ทั้งตัวครับ แต่ก็ต้องระวังตรงบริเวณที่เป็นจุดรับแรงกด
เช่น ตรงเบ้า หรือเดือยต่างๆ เวลาวอชอย่าใช้เอนาเมลชุ่มจนเกินไปนะครับ
ไม่งั้นอาจจะร้าวหรือแตกได้ครับ

ถ้าหากจะเลือก MG-SF อีกจุดนึงที่ต้องดูให้ดีเวลาประกอบก็คือ กลไก
ฃองตัวล๊อค Dragoon Wing ครับ ต้องดูใบต่อให้ดี เพราะถ้าประกอบผิด
แล้วฝืนกางปีกอาจหักในได้ครับ

ข้อด้อยอีกอย่างของ MG-SF ก็คือถ้ากางปีกเล่นบ่อยอาจจะทำให้เบ้าด้านในบิ่น
หรือแตกได้ แต่โดยรวมๆแล้ว SF เป็นโมที่ต่อดิบตัดเส้นคมๆ แปะดีคอลน้ำ
อีกสักหน่อย ก็สวยแล้วละครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 01, 2013, 05:55:10 AM โดย Strike Freedom »

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 06, 2013, 03:39:20 PM »
ขอบคุณพี่ทุกคนมากครับ