ผู้เขียน หัวข้อ: ผลงานที่ 4 SD gundam ALEX (โมจีนยี่ห้อQY)  (อ่าน 3631 ครั้ง)

ออฟไลน์ porzap

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 20
ผลงานที่ 4 SD gundam ALEX (โมจีนยี่ห้อQY)
« เมื่อ: มกราคม 03, 2013, 11:30:23 PM »
สวัสดีครับสมาชิกไทยกันดั้ม วันนี้ขอเสนอโมจีนอีกตัวนึงที่ออกมานานเเล้วคือ Gundam Alex ครับ ไปดุกันเลยดีกว่าโม้มาเยอะเเละ

ประวัติครับ
ชื่อรุ่น : RX-78NT-1 (RX-78NT-1FA for full armor type)
รหัส : Gundam "Alex"
ปรากฏตัวในซีรี่ย์ : Mobile Suit Gundam 0080: War in the Pocket
ฝ่าย : Earth Federation
ยูนิตประเภท : หุ่นทดสอบการใช้เพื่อนิวไทป์
ผลิต : ธันวาคม Universal Century 0079
ส่วนสูงและน้ำหนัก : 18.5/ไม่บรรทุก 40เมตริกตัน Full Armor 50เมตริกตันและบรรทุกเต็มอัตราศึก 72.5เมตริกตัน Full Armor 90เมตริกตัน
วัตถุดิบที่ใช้ผลิต : ลูน่าร์ ไทเทเนี่ยม อัลลอย
เครื่องที่ผลิตพลังงาน : เตาปฏิกรณ์ไมนอฟสกี้รุ่นอัลตร้าคอมแพค พลังงาน1420กิโลวัตต์
ระบบขับเคลื่อนใช้ : rocket thrusters: 2 x 35000 kg, 6 x 8000 kg, 2 x 7000 kg (additional 6 x 7000 kg for full armor type); vernier thrusters/apogee motors: 19 (standard), 13 (full armor)
อุปกรณ์ภายใน : Sensorsระยะ5900เมตร แบบมองรอบตัว360องศา พาโนรามิค,เคลือบแม็กเน็ตติ้งโค๊ต,สามารถถอดเกราะภายนอกได้
อาวุธติดตัว : ปืนกล 2กระบอกติดตั้งที่หัว,ดาบเซเบอร์ที่ติดตั้งไว้ที่หลัง2อัน,ปืนแกตลิ่งชนิด90mm 2กระบอกติดตั้งไว้ที่แขนสองข้าง
อาวุธเสริม : โล่,บีมไรเฟิล
นักบินผู้ขับ : คริสติน่า แมคเคนซี
 ประวัติเอมเอส : อเล็กซ์เป็นMSที่สร้างขึ้นมาสำหรับนิวไทป์โดยเฉพาะ ไม่ใช่ว่าจะมีอาวุธไซคอมมิวหรอกนะแต่เป็นการเสริมสมรรถนะของเครื่องให้สามารถตามการบังคับของนิวไทป์ได้ต่างหาก โดยตั้งใจจะให้อามุโร่ใช้แทนRX-78-2ที่ตามพี่แกไม่ทันแล้ว
จุดแตกต่างจากกันดั้มก็คือมีการใช้แม็กเน็ตโค้ตติ้งเสริมในส่วนต่างๆตั้งแต่แรก แล้วก็เป็นMSตัวแรกในประวัติศาสตร์ที่มีการใช้ค็อกพิตแบบพาราโนมิคที่มองได้360องศารอบตัว(ใครที่ไม่รู้ว่าเป็นยังไงไปดูในภาคชาร์เคาน์เตอร์แอทแทคนะครับ)แทนการใช้ระบบคอร์บล็อค ส่วนด้านอาวุธก็มีการเสริมปืนกลแก็ตริ่ง90มม.ไว้ที่แขนทั้งสองข้างซึ่งใช้การได้ดีในระยะประชิด สุดท้ายแต่ไม่ท้ายสุดก็คือมีเกราะฟุลอาร์เมอร์ที่ป้องกันการโจมตีหนักๆได้ด้วย
อเล็กซ์นั้นถูกเบอร์นาร์ด ไวส์แมนแห่งหน่วยไซครอปส์ของซีอ้อนสละชีวิตเข้าโจมตีจนเสียหายอย่างหนัก ทั้งนี้เป็นเพราะนักบินทดสอบคือคริสติน่า แม็กเคนซีเป็นโอลด์ไทป์ไม่สามารถควบคุมอเล็กซ์ได้เต็มร้อย ไอ้ครั้นจะซ่อมใหม่สงครามก็จบซะก่อนและงบประมาณก็ไม่มี โครงการณ์นี้เลยถูกยกเลิกไป
มาดูงานต่อยาวๆเลยครับ

มาดูสีที่ใช้กันบ้างครับ
1.สีน้ำเงินเเคนดีโทนเลย์เเลนด์ครับเบอร์ P-3
2.สีทอง HATO ครับ
3.สีทาเล็บขาวมุกอมชมพูครับ
4.สีตาใช้เเคนดี้โทนสีเขียวของเลย์เเลนด์ครับ(เบอร์อะไรจำไม่ได้ครับ)

สุดท้ายนี้ขอขอบคุณ Thaigundamครับ

ออฟไลน์ babylove

• เริ่มหัดทาสี
  • Like: 26
  • สวัสดีครับ
Re: ผลงานที่ 4 SD gundam ALEX (โมจีนยี่ห้อQY)
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 04, 2013, 12:10:40 PM »
สีจัดจ้านดีครับ :iconwink: น่าจะมีรูปด้านหลังให้ดูนิดนึง

ออฟไลน์ DeathIsGoD

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 0
Re: ผลงานที่ 4 SD gundam ALEX (โมจีนยี่ห้อQY)
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 05, 2013, 08:11:58 PM »
สีสวยครับ แต่ภาพน้อยเกินไป :iconvsign:
ฝากบล็อคหน่อยครับ http://minesana.exteen.com/