ผู้เขียน หัวข้อ: สีที่แท้จริงของ RX-78-3 G3  (อ่าน 4051 ครั้ง)

ออฟไลน์ Noah

• Verified User
  • ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • *
  • Like: 13
  • Titan Test Team Lover.
สีที่แท้จริงของ RX-78-3 G3
« เมื่อ: มกราคม 04, 2013, 10:45:49 PM »
ไม่ทราบว่า"สี"ที่แท้จริงของเจ้า G3 เนี่ย เป็นสีขาวหรือสีเทากันแน่ครับ
ไม่มีข้อมูลเลย  :icongift:

ออฟไลน์ angelicz

• ลองพ่นแอร์บรัช
  • *
  • Like: 14
  • ลองทำเล่นๆ ;9
Re: สีที่แท้จริงของ RX-78-3 G3
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 04, 2013, 11:15:03 PM »
ข้อมูลจากวิกิฯนะครับ

- The RX-78-3 Gundam is the closest to Yoshiyuki Tomino's conception of the Gundam. As he wanted to stress that it was a true military machine, a weapon of war a "real robot", he originally wanted it's entire color scheme to be dull and greyish, however Bandai had concerns that this would limit it's appeal to children and marketability as a toy, hence the final version in series follows the color scheme of the RX-78-2 rather than the RX-78-3.

น่าจะประมาณว่าตัวRX-78-3 [G3]เนี่ย ตามที่คนออกแบบ(คุณโยชิยูกิ โทมิโนะ)ต้องการจะให้กันดั้มเป็นหุ่นรบทางทหารที่ดูสมจริง จึงอยากให้โทนสีออกดูทึมๆเทาๆ ซึ่งเจ้าG3ออกแบบโทนสีให้เข้ากับคอนเซปนั้นน่ะครับ แต่ตอนหลังทางบันไดเกรงว่าหากออกเป็นของเล่นแล้วจะเจาะกลุ่มเป้าหมายที่เป็นเด็กไม่ได้ดีเท่าที่ควร เลยเปลี่ยนโทนสีให้คล้ายๆกับเจ้าRX-78-2 แทนครับผม

เอาง่ายๆคือ สีเทาๆทึมๆนี่คือตามดีไซน์ที่คุณโยชิยูกิตั้งใจไว้ ส่วนสีขาวแบบVer2.0 นี่คือลุงบันเอามาเปลี่ยนเพื่อวางขายครับ

แปลตามที่ผมเข้าใน ผิดพลาดขออภัย :iconshy2:

ข้อมูลจาก Wikipedia ครับ

"Just do..whatever you want, Be response..for what you've done"

ออฟไลน์ JinBikeR

• กัน-โอตะ
  • Like: 162
  • สำนักพู่กัน !!
Re: สีที่แท้จริงของ RX-78-3 G3
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 04, 2013, 11:19:42 PM »
ต้นฉบับเค้าระบุว่าเป็นสีเทาครับ
"Visually, the G-3 is very similar looking to the Gundam, except for its gray and light blue paint scheme"

http://gundam.wikia.com/wiki/RX-78-3_Gundam_%22G-3%22

ออฟไลน์ ~Megane~

• ลองพ่นแอร์บรัช
  • Like: -51
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 04, 2013, 11:50:05 PM »
ข้อมูลที่รู้มาตั้งแต่เด็กจนแก่ คือ G-3 เป็นสีเทาครับ  :iconfreak:

ออฟไลน์ Noah

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • *
  • Like: 13
  • Titan Test Team Lover.
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 05, 2013, 06:32:24 AM »
ขอบคุณครับ  :icongift:
ลืมนึกจะ search ด้วยคำว่า gray color

ออฟไลน์ hillmaker

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 1
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 05, 2013, 09:34:41 AM »
สีเดิมที่ลงไว้ในหนังสือMSVเป็นสีขาวครับ ตามความต้องการของโทมิโน่
ซึ่งโทมิโน่ตอนแรกตั้งใจจะให้กันดั้มเป็นสีขาวเหมือนสีเครื่องบินรบ(แล้วแซคเป็นสีเขียวของรถถัง)
แต่มาปรับเป็นสีเทาทีหลังเพราะใกล้เคียงกับเครื่องบินรบมากกว่า
แล้วพอออกV.2ก็เกิดอยากเอาตามภาพต้นฉบับของMSVเลยกลับไปใช้สีขาวครับ