ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทราบเรื่องเคมีโป้วครับ  (อ่าน 10490 ครั้ง)

ออฟไลน์ Arcticz

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 4
  • why dose is alway rain on me
อยากทราบเรื่องเคมีโป้วครับ
« เมื่อ: มกราคม 16, 2013, 08:27:31 PM »
ผมอยากทราบว่า เคมีโป้ว หรือ wall putty มันเอามาอุดขัด ตัวโมได้หรือเปล่าครับ รบกวนผู้มีประสบการผณ์ ช่วยชี้แนะด้วยครับ :iconwish:
Uploaded with ImageShack.com

ออฟไลน์ kit556

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 54
Re: อยากทราบเรื่องเคมีโป้วครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 16, 2013, 09:41:07 PM »
ไม่เคยเหมือนกัน แต่พอดีบ้านผมช่างเพิ่งมาทำหลังคา ใช้เหลืออยู่ครึ่งกระป๋องเลย
เดี๋ยวไปลองตักมาเล่นดีกว่า เห็นเขาว่ามันพอกๆ อุดๆ โมเดลได้  :iconsmile:

• *
  • why dose is alway rain on me
Re: อยากทราบเรื่องเคมีโป้วครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 16, 2013, 09:52:00 PM »
ไม่เคยเหมือนกัน แต่พอดีบ้านผมช่างเพิ่งมาทำหลังคา ใช้เหลืออยู่ครึ่งกระป๋องเลย
เดี๋ยวไปลองตักมาเล่นดีกว่า เห็นเขาว่ามันพอกๆ อุดๆ โมเดลได้  :iconsmile:
ถ้าได้ก็เยี่ยมเลยครับ พอดีข้างบ้านมีขาย จะได้รีบไปซื้อ :iconwink:

• กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 16, 2013, 09:58:01 PM »
น่าจะได้นะครับ ผมเห็นเซียนๆเขาใช้กันเยอะ แต่ว่ามันเหมาะกับ พอก เสริม เยอะๆ ถ้าอุดรอยร่องๆ นิดหน่อย อาจเกินจำเป็น (จำๆจากที่เห็นเขาใช้มาเช่นกัน ส่วนตัวเคยใช้แต่ putty หลอด) wall putty ของผมเป็นยี่ห้อ D100 ครับ ไว้ลองแล้วได้ความอย่างไรจะมาบอกขอรับ  :iconsmile:

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 16, 2013, 10:25:43 PM »
น่าจะได้นะครับ ผมเห็นเซียนๆเขาใช้กันเยอะ แต่ว่ามันเหมาะกับ พอก เสริม เยอะๆ ถ้าอุดรอยร่องๆ นิดหน่อย อาจเกินจำเป็น (จำๆจากที่เห็นเขาใช้มาเช่นกัน ส่วนตัวเคยใช้แต่ putty หลอด) wall putty ของผมเป็นยี่ห้อ D100 ครับ ไว้ลองแล้วได้ความอย่างไรจะมาบอกขอรับ  :iconsmile:
ขอบคุณมากครับ พอดีผมอยู่ เชียงราย หาซื้อของมาทำโมไม่ค่อยได้เลยครับ  :iconcryout: ว่าจะลองเอาตัวทีประกอบไว้นานแล้ว มาลองโมดูครับ

ออฟไลน์ ayodya gundam

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • *
  • Like: 25
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 16, 2013, 10:52:28 PM »
Wall Putty มันเป็นผงยิปซั่มผสมกาว ไว้อุดรอยแตกผนังปูนครับ  เจอบ่อยสุดก็ยี่ห้อ บอสนี่ (Bosny) ถ้าทำงานปูนปั้นก็ใช้ขัดแต่งพื้นผิวได้ แต่งานโมเดลพลาสติก มันไม่ยึดเกาะ ไม่กันน้ำ พอขัดก็เป็นผงแป้งขาวๆ

งานพลาสติกต้องใช้ Polyester Putty โพลิเอสเตอร์ พุตตี้

ไปถามร้านวัสดุก่อสร้าง มีทุกร้าน แต่ต้องบอกเค้าว่า สีโป้วรถยนต์ หรือสีโป้วพลาสติก มีหลายยี่ห้อ ที่เจอบ่อยสุดก็ สามศร (Three Arrow)

โผม ม่าย ช่าย เมพ โผม เปน โคน บร้า

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 16, 2013, 11:41:43 PM »
Wall Putty มันเป็นผงยิปซั่มผสมกาว ไว้อุดรอยแตกผนังปูนครับ  เจอบ่อยสุดก็ยี่ห้อ บอสนี่ (Bosny) ถ้าทำงานปูนปั้นก็ใช้ขัดแต่งพื้นผิวได้ แต่งานโมเดลพลาสติก มันไม่ยึดเกาะ ไม่กันน้ำ พอขัดก็เป็นผงแป้งขาวๆ

งานพลาสติกต้องใช้ Polyester Putty โพลิเอสเตอร์ พุตตี้

ไปถามร้านวัสดุก่อสร้าง มีทุกร้าน แต่ต้องบอกเค้าว่า สีโป้วรถยนต์ หรือสีโป้วพลาสติก มีหลายยี่ห้อ ที่เจอบ่อยสุดก็ สามศร (Three Arrow)
ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ drobot

• *
  • Like: 10
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 16, 2013, 11:46:10 PM »

ใช่ครับพอแห้งแล้วจะกระเทาะ ไม่เกาะเนื้อพลาสติกครับ เคยลองใช้แล้วมันแตกกระเทาะออกหมดเลย ลักษณะจะคล้ายดินเยื่อกระดาษครับ ต้องใช้พวกepoxy putty ครับถึงจะอยู่ โดยส่วนมากร้านที่มีwall putty ขายก็น่าจะมีพวก epoxy putty ขายด้วยนะครับ ลองอ่านในกระทู้นี้ดูนะครับ
http://www.thaigundam.com/forum/index.php?topic=10271.0

• กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 17, 2013, 03:47:08 PM »
สอบถามคุณ ayodya gundam ด้วยคนครับ
ที่บ้านผมมีกระป๋องหน้าตาแบบนี้อยู่

ดูท่าทางแล้ว มันพอเอามาใช้อะไรเกี่ยวกับโมได้ไหมครับ ผมไม่แน่ใจว่ามันเป็น putty ชนิดไหน แต่เห็นช่างทำหลังคาเขาเหลือทิ้งไว้ ขอบคุณครับ

• *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 17, 2013, 04:09:32 PM »

ใช่ครับพอแห้งแล้วจะกระเทาะ ไม่เกาะเนื้อพลาสติกครับ เคยลองใช้แล้วมันแตกกระเทาะออกหมดเลย ลักษณะจะคล้ายดินเยื่อกระดาษครับ ต้องใช้พวกepoxy putty ครับถึงจะอยู่ โดยส่วนมากร้านที่มีwall putty ขายก็น่าจะมีพวก epoxy putty ขายด้วยนะครับ ลองอ่านในกระทู้นี้ดูนะครับ
http://www.thaigundam.com/forum/index.php?topic=10271.0
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำดีๆครับ