ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามจุดขยับ MG Unicorn ของแต่ละเวอชั่นครับ  (อ่าน 4696 ครั้ง)

ออฟไลน์ i3utterfly

• Verified User
  • ต่อดิบตัดเส้น
  • *
  • Like: 6
คือผมกะว่าจะซื้อ RX-0 Full Armor Unicorn Gundam ครับแต่ไม่แน่ใจว่าพวกจุดขยับพวกนี้ เป็นแบบปรับปรุงแล้วเหมือน OVA version รึเปล่าครับ
แต่เท่าที่ดูรูปใน dalong เห็นเหมือนส่วนขาจะแก้แล้ว แต่ส่วนเอวนี่แปลกๆ เหมือนจะยืดไซโครเฟรมไม่ได้ บิดเอวไม่ได้ด้วยรึเปล่าก็ไม่รุ เลยอยากจะสอบถามผู้รู้ให้ข้อมูลเพิ่มเติมในการตัดสินใจซื้อนิดนึงครับ อ้อแล้วตัวนี้มันยังมีเวอชั่นไหนที่ลุงจะออกมาย้อมได้อีกไหมครับ
เกิดในที่ ที่ดี นั้นดีแน่ เกิดในที่ ที่แย่ ก็ดีได้ เกิดที่ดี แล้วแย่ มีถมไป เกิดที่ไหน ก็ดีได้ ถ้าใฝ่ดี

ออฟไลน์ deathscythes

• เริ่มหัดทาสี
  • *
  • Like: 21
  • ทำในสิ่งที่รัก รักในสิ่งที่ทำ
Re: สอบถามจุดขยับ MG Unicorn ของแต่ละเวอชั่นครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 20, 2013, 04:29:43 PM »
ผมว่ามันเหมือนกันหมดอ่ะครับธรรมดา กับ full armor ไม่ได้มีแก้ไข แก้ เขิย อะไรหรอกครับ  :iconsweat:

ขยับ สู้ HGUC ยัง มะด้ายเลยอ่ะ ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 20, 2013, 04:30:30 PM โดย deathscythes »

ออฟไลน์ originalunknow

• Like: 5
  • -
Re: สอบถามจุดขยับ MG Unicorn ของแต่ละเวอชั่นครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 20, 2013, 04:39:23 PM »
Full armor Unicorn ไม่ได้มีการปรับปรุงจุดขยับครับ หรือต่อให้มันปรับแล้วจริงๆมันก็ยังงอได้90องศาเหมือนเดิม(หรือผมอาจจะต่อพลาดก็ไม่แน่ใจ เพราะที่ผมมีตอนนี้คือ FA Unicorn KA กับ Banshee ไม่มียูนิคอร์นKAธรรมดาให้เปรียบเทียบ) ส่วนเอวของFAก็ยังบิดได้ตามปรกตินะครับ แต่ไม่รู้ว่าบิดในความหมายของคุณมันเป็นบิดแบบไหน แต่ผมก็บิดไปหน้าหลังซ้ายขวาได้แหละ แค่ไม่สุดเท่าไหร่ ขอโทษที่ให้ข้อมูลได้แค่นี้ครับ

ส่วนเวอร์ชั่นที่มันออกมาย้อมแน่ๆคือ Banshee norn ที่มีการเปลี่ยนโล่เปลี่ยนแพ็คหลังและใส่แกรเนต(ผมเรียกชื่อไม่ถูก เอาชื่อนี้เป็นชื่อชั่วคราวก่อน)ลงไปที่บีมแม๊กนั่ม ซึ่งในตอนนี้HGของร่างยูนิคอร์นกำลังจะออก และแน่นอนว่าบันไดต้องขนMGมาย้อมแมวแน่(อย่างน้อยสุดคือขายอาวุธแยกซึ่งไม่น่าจะทำแบบนั้น)

ส่วนตัวยูนิคอร์นขาวยังไม่มีข่าวคราวย้อมแมวครับ ซึ่งตอนแรกผมก็คิดว่าหลังจากออกร่างFAที่รกจนไม่น่ามีอะไรเอามาติดย้อมแมวขายใหม่ได้แล้วก็คงต้องเปลี่ยนความคิดล่ะนะแถมยังเหลือตอน7ที่ไม่รู้จะขนอะไรมาอีก(ขั้นต่ำน่าจะเป็นแบนชี่เฟรมเขียวอีก1ตัว)

ส่วนเรื่องควรจะซื้อFAไหมนี่..หากพูดในแง่ของแถมมันก็ให้อาวุธมาเยอะจริงๆนะครับ แต่มันจับไม่ค่อยอยู่เว้นแต่จะโมเอา เข่าก็ขยับได้90องศา(ซึ่งหากอยากได้มากกว่านั้นก็ต้องโมอีก) ยังไงก็ หากเป็นสายต่อเสร็จ(อาจลงสี)แล้วเอามายืนเฉยๆก็น่าจะได้แหละครับ แต่หากเป็นสายแอคชั่นชอบจับมาเก๊กก็คิดหนักหน่อย
(แต่ถ้าโมหัวเข่าได้ ชีวิตจะง่ายขึ้นอีกเยอะเลย)

ออฟไลน์ slipknot1256

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 2
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 20, 2013, 10:50:17 PM »
กำ  :iconfreak:
ตอนนนี้ผมมีตัว HD Unicorn coller อยู่ 1 ตัว มี Full Armor ที่นอนในกล่องรอต่ออยู่ 1 ตัว ทุกตัวคิดว่าจะซื้อมาต่อแล้วตัดเส้นเก็บเข้าตู้เฉยๆ แอคชั่นนิดหน่อย แต่หลังจากอ่านตัวโพสข้างบนแล้ว ทำให้คิดหนักเลย ว่าจะขายตัวที่นอนอยู่ในกล่องออกดีไหม  :iconpanic:

ออฟไลน์ naroki

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 544
  • Time and space with magic
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 20, 2013, 11:13:12 PM »
ตัวFA Unicorn จุดขยับเป็นแบบ OVA แล้วครับ

ที่ว่าเอวแปลกๆ  เป็นเพราะกลไกมันห่วยอ่ะครับ ขยับมากๆมันจะกลับร่างเดิม  แล้วข้างหลังมันรกมาก ถ้าจะกดกลไกใหม่ ต้องแกะข้างหลังหมด คิดว่าDalong ตอนรีวิวคงเลยตามเลย ไม่ก็ไม่สังเกตุ  เพราะไซโคเฟรมที่เอวมันน้อยอยู่แล้วด้วย + ช่วงบนหนักมาก น่าจะกดไซโคเฟรมที่ยืดอยู่ให้หุบลง ถ้าไม่ติดฐาน (ซึ่งในกล่องไม่ได้แถมฐานมา)
ตัว FA Unicorn ผมเคยรีวิวเอาใว้อ่ะครับ ลองดูละกัน

http://www.thaigundam.com/forum/index.php?topic=23466.0

ออกหักหลังตอนนี้ก็ Banshe Norn ตัวนึงล่ะ  กับ FA Unicorn OVA. Ver. ซึ่งอาจจะแถมฐาน ซึ่งเอาจริงๆจะออกหรือไม่ออกก็ได้ โอกาศเท่าๆกัน เพราะอย่าง Shinanju Ver.KA ก็ยังไม่มี OVA.Ver มาหักหลัง 

สูงสุดยังไงก็ FA Unicron อ่ะครับ  แต่จะออกพิเศษแถมฐานหรือเอฟเฟคอะไรใหมนี่ก็สุดจะเดาอ่ะครับ  เขาอาจจะนึกไม่ออกว่าจะแถมอะไร แล้วไม่ยอมออกแบบชินันจูก็ได้   หรือ OO Qant[T] Burst ตอนแรก MG ออกใหม่ๆก็เก็งกันว่าจะออก Qant[T] Burst มาหักหลัง  ผ่านไปสองปีก็ยังไม่ออก

อ้างถึง
ตัวFA Unicorn จุดขยับเป็นแบบ OVA แล้วครับ

แปลว่าOVAก็หักได้แค่90องศารึครับเนี่ย... (หรือบางทีผมอาจต่อพลาด)

ได้แค่ 90 องศาอ่ะครับ สำหรับรุ่นหลังๆ

Ver.KA กล่องแรกๆนี่ 60 องศาเองครับ หลักๆจริงๆคือมันติดครีบที่หลังเท้าครับ  ตัวกล่องแก้จุดขยับเขาก็แค่หั่นครีบด้านหลังลงหน่อยนึงให้มันพับได้ 90 องศา

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 21, 2013, 09:32:57 PM โดย naroki »

สร้างเพจละนะ
https://www.facebook.com/Narokiastray/

ออฟไลน์ originalunknow

• Like: 5
  • -
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 21, 2013, 08:43:19 AM »
อ้างถึง

แปลว่าOVAก็หักได้แค่90องศารึครับเนี่ย... (หรือบางทีผมอาจต่อพลาด)

ออฟไลน์ i3utterfly

• ต่อดิบตัดเส้น
  • *
  • Like: 6
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 21, 2013, 09:24:40 PM »
ขอบคุณสมาชิกทุกท่านที่ให้ข้อมูลครับ เห็น review ของคุณ naroki แล้วกิเลศแตกซื้อ FA นี่แหละครับ  :iconlol:
เกิดในที่ ที่ดี นั้นดีแน่ เกิดในที่ ที่แย่ ก็ดีได้ เกิดที่ดี แล้วแย่ มีถมไป เกิดที่ไหน ก็ดีได้ ถ้าใฝ่ดี