ผู้เขียน หัวข้อ: [BB Legend] Musha Gundam  (อ่าน 6440 ครั้ง)

ออฟไลน์ shishi

• Verified User
  • ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • *
  • Like: 34
[BB Legend] Musha Gundam
« เมื่อ: มกราคม 22, 2013, 05:41:23 PM »

หลังจากเข็น Knight Gundam ออกมาได้พักใหญ่ๆ ก็ได้เวลา BB Legend ตัวถัดมา
(Commando ข้ามมันไป ไม่ลิเก ไม่ชอบ)
Musha Gundam เป็น Gundam ที่มีพื้นฐานมาจากซามุไรนั่นเอง
ตัวนี้ไม่ได้มีการทำอะไรใหม่เลยครับ
ใช้สีตามแบบหน้ากล่อง แค่เปลี่ยนให้เป็นโทน Metallic
ไม่รู้จะโม้อะไรเลยดูเลยดีกว่า

สีที่ใช้
ขาว - Gaia White #1
ดำ - Gaia Black #2
เงิน - Gaia Star bright silver # 121
แดง - Gaia Star bright Gold # 122 + Layland #P-6
ทอง - Gaia Star bright Gold # 122

ถ่ายกะเพื่อนร่วม series หน่อย

ต่อไป...

ออฟไลน์ moobest

• TG STAFF
  • *
  • Like: 22
  • http://ibest.rmutp.ac.th/
    • ibest
Re: [BB Legend] Musha Gundam
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 22, 2013, 06:23:29 PM »
 :iconlove:

เมทัลลิกแบบผิวด้านๆนิด รึเปล่าครับ สวยมากๆ ครับ รอชมตัวต่อไปนะครับชอบ godmaru เหมือนกัน

ออฟไลน์ zanu009

• ลองพ่นแอร์บรัช
  • Like: 51
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 22, 2013, 07:51:27 PM »
 :iconvsign: เก็บงานได้ละเอียดมากๆโป้ง สวยอ่า สงสัยต้องสอยมาทำมั่งเเล้วเรา ไม่ได้จับ SD นานเเล้ว :iconsleep:

ออฟไลน์ DeathIsGoD

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 0
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 22, 2013, 09:44:56 PM »
สีเมทัลลิกด้านๆ สวยลงตัวครับรอดูตัวต่อไปครับ
ฝากบล็อคหน่อยครับ http://minesana.exteen.com/

ออฟไลน์ naroki

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 544
  • Time and space with magic
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 22, 2013, 10:02:08 PM »
สวยมากครับพี่  เป็นสีเมตาลิกที่สวยมาก ดูเป็นเมตัลดีจริงๆ

คอมมานกันดั้มถึงไม่ลิเก แต่ก็แบกหอบฝางมาเยอะนะเออ  :iconlol:

สร้างเพจละนะ
https://www.facebook.com/Narokiastray/

ออฟไลน์ NeoX

• กัน-โอตะ
  • Like: 41
  • HG Collecter [BlAcK] เถิดเทิง
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 22, 2013, 10:02:38 PM »
เรียนก็เหมือนกับเรา แล้วเอาเวลาที่ไหนไปทำหว่า นับถือจริงๆ ... :iconsmile:

ชอบสีทองจริงๆ

ออฟไลน์ a

• ลองพ่นแอร์บรัช
  • *
  • Like: 57
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 22, 2013, 11:17:57 PM »
งามแท้เหลาสีสวยมากมาย  ไอ้ตรงหมวกสีทองเล็กๆนี้ทาหรือบังพ่นครับ(คือผมมีปัญญากับการบังพ่น)จะหามาทำบ้าง

ออฟไลน์ pheonix763

• ต่อดิบตัดเส้น
  • **
  • Like: 0
    • บิ๊กเอยบิ๊กสุ สุรพลสุรชัย
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 22, 2013, 11:48:12 PM »
แหล่มมาก สีทองรองพื้นแล้ว เอาแดงทับ สวยดี

แล้ว ใช้ไรพ่นหรอ สีกระป๋อง หรือ แอร์บรัช งานดีแบบนี้ไม่น่าใช้พู่กันนะ อิอิ :iconnasty:

ถ้าตอบก็ขอบคุณนะครับ ไม่ตอบก็แล้วไป :iconsweat:

แต่ผมเห็นว่า การใช้สีทอง Gaia Star bright Gold # 122 รองพื้นเป็นการเปลืองสีครับ ควรใช้สีสเปร กากๆ กระป๋อง 50 บาทพอแล้ว เพราะสีแดง Layland #P-6
พ่นลงไปโดยรองพื้นด้วยสี สเปร ยี้ห้อกากๆ  สีแดงที่ได้ก็เป็นสีแบบที่ในภาพอยู่ดี เช่นรองพื้นด้วยสี สีดำ สีเทา ยี้ห้อกากๆ และอื่นๆ เก็บสีทอง Gaia Star bright Gold # 122 ไว้ทำงานอื่นดีกว่าครับเสียดาย
แนะนำเฉยๆครับ ขอบคุณที่มีภาพดีๆให้ดูครับ

นิยามของการทำรองพื้น หรือ "Undercoat" นั้นหมายถึงการเลือกใช้สี ไม่ว่าจะด้วยการทา หรือการพ่น โดยใช้สีทีเป็นสีสำหรับการรองพื้นโดยตรงกับโมเดล เพื่อให้ผิวของโมเดลที่เป็นพลาสติก หรือ เหล็ก มีความพร้อมในการทำสีขั้นต่อไป หน้าที่หลักๆของสีรองพื้นคือการปรับสภาพของผิวงาน (texturing) เพื่อให้สีที่จะทาในขั้นต่อไปนั้นสามารถยึดเกาะกับผิวงานได้ดีขึ้น ซึ่งมีความสำคัญอย่างมากในระยะยาว สีรองพื้นช่วยให้สีชั้นต่อมายึดเกาะได้ดีขึ้น(ด้วยสภาพผิวหยาบ) ทำให้เมื่อเวลาผ่านไปนั้น สีงานจะไม่หลุดหรือลอกออกมาด้วยตนเอง ทั้งนี้และทั้งนั้น ก็ยังมีโอกาสที่งานสีจะหลุดออกมาได้ด้วยการสัมผัส หรือสภาพการเก็บรักษาที่ไม่ดีได้เช่นกัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 23, 2013, 12:12:11 AM โดย pheonix763 »

ออฟไลน์ shishi

• *
  • Like: 34
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 23, 2013, 09:00:28 AM »
:iconlove:

เมทัลลิกแบบผิวด้านๆนิด รึเปล่าครับ สวยมากๆ ครับ รอชมตัวต่อไปนะครับชอบ godmaru เหมือนกัน
ดำด้านกับเมทาลิคปกติครับ ให้มันตัดๆกันครับ
ลืมเขียนว่าแอบผสมตะกอนของเคลียร์ด้านลงไปด้วยนิดนุง ๕๕๕

งามแท้เหลาสีสวยมากมาย  คุณตรงหมวกสีทองเล็กๆนี้ทาหรือบังพ่นครับ(คือผมมีปัญญากับการบังพ่น)จะหามาทำบ้าง
บังพ่นครับ พ่นดำก่อนแล้วทำแถบเทปรัดตรงระหว่างหมุดแล้วพ่นทองครับ

เรียนก็เหมือนกับเรา แล้วเอาเวลาที่ไหนไปทำหว่า นับถือจริงๆ ... :iconsmile:

ชอบสีทองจริงๆ
นึกๆดูแล้ว ตอนไม่เรียน ว่างเมื่อไหร่ก็พ่นนี่เป็นเดือนๆเลยพี่กว่าจะเสร็จตัวนึง
พอเริ่มเรียนแล้วจัดเวลา พ่นทุกเช้าวันอาทิตย์ ครั้งละ 1-2 สี ในเวลา 2 ชม.
ปรากฏว่างานเสร็จเร็วกว่าเก่าอีกครับ ๕๕๕

แหล่มมาก สีทองรองพื้นแล้ว เอาแดงทับ สวยดี

แล้ว ใช้ไรพ่นหรอ สีกระป๋อง หรือ แอร์บรัช งานดีแบบนี้ไม่น่าใช้พู่กันนะ อิอิ :iconnasty:
แอร์บรัชครับ

แต่ผมเห็นว่า การใช้สีทอง Gaia Star bright Gold # 122 รองพื้นเป็นการเปลืองสีครับ ควรใช้สีสเปร กากๆ กระป๋อง 50 บาทพอแล้ว เพราะสีแดง Layland #P-6
พ่นลงไปโดยรองพื้นด้วยสี สเปร ยี้ห้อกากๆ  สีแดงที่ได้ก็เป็นสีแบบที่ในภาพอยู่ดี เช่นรองพื้นด้วยสี สีดำ สีเทา ยี้ห้อกากๆ และอื่นๆ เก็บสีทอง Gaia Star bright Gold # 122 ไว้ทำงานอื่นดีกว่าครับเสียดาย
แนะนำเฉยๆครับ ขอบคุณที่มีภาพดีๆให้ดูครับ
ที่พิมพ์มาได้ทดลองหรือยังครับ P-6 เป็น clear แดงครับ ไม่ใช่แดงทึบ สีข้างล่างมีผลต่อสีที่ปรากฏอย่างมากครับ
ผมลองมาหมดแล้วครับ ทองฮาโต้, เงิน Gunze Silver #8, ทองGunze gold#9, Gaia starbright brass #124,  Gaia starbright gold #122
ถ้าพ่นคลุมทั้งชิ้น Gaia starbright brass #124 สวยสุดนะครับ ให้ความสว่างดี แต่เวลาอยู่โดดๆแล้วตัว starbright brass เองจะดูสีแปลกๆ

ถ้าใช้เงินจะออกทึบแต่ดูหนักแน่นกว่าเหมาะกะงานพวกเน้นความเข้ม

ส่วนงานตัวนี้ดูดีๆครับ มีสีทองกับแดงในชิ้นเดียวกัน เลยเลือกใช้สี Starbright gold #122 แล้วบังพ่นเอาครับถ้าเอาทองกากๆมารองพื้อนแปลว่าต้องพ่นกัน 4 ชั้น ไม่ไหวนะครับสีลอกง่ายพอดี

นิยามของการทำรองพื้น หรือ "Undercoat" นั้นหมายถึงการเลือกใช้สี ไม่ว่าจะด้วยการทา หรือการพ่น โดยใช้สีทีเป็นสีสำหรับการรองพื้นโดยตรงกับโมเดล เพื่อให้ผิวของโมเดลที่เป็นพลาสติก หรือ เหล็ก มีความพร้อมในการทำสีขั้นต่อไป หน้าที่หลักๆของสีรองพื้นคือการปรับสภาพของผิวงาน (texturing) เพื่อให้สีที่จะทาในขั้นต่อไปนั้นสามารถยึดเกาะกับผิวงานได้ดีขึ้น ซึ่งมีความสำคัญอย่างมากในระยะยาว สีรองพื้นช่วยให้สีชั้นต่อมายึดเกาะได้ดีขึ้น(ด้วยสภาพผิวหยาบ) ทำให้เมื่อเวลาผ่านไปนั้น สีงานจะไม่หลุดหรือลอกออกมาด้วยตนเอง ทั้งนี้และทั้งนั้น ก็ยังมีโอกาสที่งานสีจะหลุดออกมาได้ด้วยการสัมผัส หรือสภาพการเก็บรักษาที่ไม่ดีได้เช่นกัน
รองพื้นผมใช้ Mr.Surface 1200 ครับ ไม่ต้องห่วงเรื่องความทนทาน
แต่ไม่พิมพ์เพราะละไว้ในฐานที่ไม่เกี่ยวกับสีที่เห็นครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 23, 2013, 09:08:55 AM โดย shishi »

ออฟไลน์ babylove

• เริ่มหัดทาสี
  • Like: 26
  • สวัสดีครับ
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 23, 2013, 09:28:31 AM »
สีแดงออกด้านๆสวยมากเลยครับ  :iconwish: :iconwish:

ออฟไลน์ hakai

• ต่อดิบตัดเส้น
  • **
  • Like: 20
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 23, 2013, 11:48:42 AM »
 :iconwish: น่าจะมีปุ่มกด Like นะเนี่ย จะได้กดรัวๆเลย
พี่ก็กำลังทำตัวนี้ให้ลูกค้าอยู่พอดี

ออฟไลน์ San

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 56
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 23, 2013, 12:24:41 PM »
สีเเดง กับ ทองเมทัล สวยมักโป้ง งานเนี๊ยบดีเเฮะ

ผิดกับของตัวเอง ยังดองอยู่เลย... :iconlol:

ออฟไลน์ OffArt

• *
  • Like: 28
  • จะตามหาแสงสว่างในความมืด...
    • บล็อกของผม (อาท) ครับ http://arto-corner.blogspot.com , http://puttipong-artist.exteen.com
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 23, 2013, 04:02:50 PM »
ดูสวย ดูดีมากๆเลยครับ เห็นแล้วนึกถึงชุดเกราะของจริงเลยครับ :iconwish:

แต่ มุฉะของผมยังต่อดิบไม่ตัดเส้นอยู่เลยคร๊าบบบบบ  :iconcryout: :iconcry: :iconcryjoy:

บล็อกของผม ^ ^ http://arto-corner.blogspot.com : อารยธรรม Exteen เก่า http://songwutoffice.exteen.com - http://puttipong-artist.exteen.com