ผู้เขียน หัวข้อ: วิธี up รูปแบบง่ายๆผ่าน facebook  (อ่าน 20220 ครั้ง)

ออฟไลน์ babylove

• เริ่มหัดทาสี
  • Like: 26
  • สวัสดีครับ
วิธี up รูปแบบง่ายๆผ่าน facebook
« เมื่อ: มกราคม 30, 2013, 03:59:44 PM »
หลายท่านมีปัญหากับการ up รูปผ่านเว๊ป ทั้งวุ่นวาย ช้า แก้ไขลำบาก
เลยเลิกที่จะเอารูปมาลงห้อง show off
วันนี้เรามา up รูปผ่าน facebook แบบง่ายๆดีกว่าครับ
......................................................................
ต้องมี ID ใน facebook ก่อน (แน่ละ) :iconfreak:

1.เลือก เพิ่มรูปภาพ-------->สร้างอัลบั้มรูปภาพ

2.เลือกรูปที่จะ upลงเว๊ป------>กด open

3.รอจนupรูปเสร็จแล้วกด "โพสรูปภาพ"

4.เปิดภาพดู แล้วคลิ๊กซ้ายที่รูปที่เปิดแล้วเลือก properties

5.คลิ๊กลากที่อยู่ไฟล์รูปไว้ แล้วคลิ๊กขวาเลือก copy

6.กลับมาที่เว๊ป thaigundam
ตั้งกระทู้ แล้วอยากใส่รูปตรงไหนก็ คลิ๊กเลือกปุ่ม"ใส่รูป" แล้วกด Ctrl + v จะได้ code รูปภาพ
หากต้องการวางหลายๆภาพ ใช้วิธีเดียวกันนี้ไปเรื่อยๆโดยเปลี่ยนรูปใน facebook ในข้อ4.ตามต้องการครับ

..................................................................................
ขออนุญาตตั้งกระทู้ในห้องนี้นะครับ เพราะคิดว่าเป็นประโยชน์สำหรับคนที่จะโพสรูปลงห้อง show off :iconwish:

ออฟไลน์ Me_Me

• Verified User
  • ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • *
  • Like: 22
Re: วิธี up รูปแบบง่ายๆผ่าน facebook
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 30, 2013, 04:02:53 PM »
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ NeoX

• กัน-โอตะ
  • Like: 41
  • HG Collecter [BlAcK] เถิดเทิง
Re: วิธี up รูปแบบง่ายๆผ่าน facebook
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 30, 2013, 04:04:51 PM »
แจ่ม เดี่ยว ต้องปักหมุด

ออฟไลน์ kit556

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 54
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 30, 2013, 04:25:01 PM »
ขอบคุณครับ ง่ายดี ต้องลองบ้างละ

ออฟไลน์ tenkaminari

• *
  • Like: 15
  • เน็นด๋อยเรื้อรัง
    • Tenkaminari Gallery in FB
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 30, 2013, 04:33:23 PM »
สะดวกดีสำหรับตอนนี้อะครับ
แต่ถ้า FB เปลี่ยนโครงสร้างของ URL ละก็ รูปมันจะไม่ขึ้นในนี้อีกเลยนะครับ
FB เคยเปลี่ยนโครงสร้างของ URL ครับ เพราะเคยเอารูปเน็นด๋อยไปลง Blog แล้วตอนนี้รูปไม่ขึ้นแล้วทั้งๆที่ยังไม่ได้ลบ

ออฟไลน์ moobest

• TG STAFF
  • *
  • Like: 22
  • http://ibest.rmutp.ac.th/
    • ibest
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 30, 2013, 04:36:32 PM »
ถ้าใช้ Chrome จะง่ายขึ้นอีกนะครับ คลิกขวาที่รูปเลือก "คัดลอก URL รูปภาพ"  :iconsmile:

ออฟไลน์ JinBikeR

• กัน-โอตะ
  • Like: 162
  • สำนักพู่กัน !!
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 30, 2013, 04:41:03 PM »
-
มีความรู้สึกเหมือนรูปที่อัพขึ้น FB มันจะดรอปคุณภาพลงนิดหน่อยเลย เคยทำอยู่ทีนึงเหมือนกัน
ตอนนี้เลยใช้แต่ Picasa ของ Google สร้างอัลบั้มส่วนตัวได้เหมือน Photobucket
แต่ไม่จำกัดจำนวน view และที่สำคัญคือเร็วกว่า Photobucket เยอะ
เดี๋ยวนี้ Photobucket อืดมาก เปิดกระทู้ไหนเจอ Photobucket ผมรีบปิดเลย  :iconpale:

Edit: ว่าแต่กระทู้นี้มันน่าจะอยู่ห้อง Technic มากกว่าไม่ใช่รึ  :icondizzy:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 30, 2013, 04:42:24 PM โดย JinBikeR »

ออฟไลน์ kit556

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 54
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 30, 2013, 04:51:33 PM »
http://picasaweb.google.com/
อีกหนึ่งเสียงครับ เพราะเป็น web ฝากรุปโดยตรง ไม่ lock ออกภายนอกแน่นอน และเป็นของ google ถ้าจะล่ม หรือยกเลิกคงยาก (ต้องรอ google เจ๊งไปด้วย ซึ่งยากมาก)

คุณ JinBikeR เจอเหมือนผมเลยครับ บน photobucket แต่ก็ก่อนผมก็ใช้ หลังๆเริ่มทะยอยเปลี่ยนละ

ส่วนบน FB นี่ง่ายไว ถ้าไม่ซีเรียส ก็ OK ระดับนึงเลยครับ แต่อย่างว่า FB หลังๆนี่อะไรก็หาเรื่องเก็บเงินตลอด ผมว่าเรื่อง block link รูปนี่เกิดชัวร์ เพราะปกติ web ทั่วไปก็ไม่อยากให้ดึงรูปไปใช้ภายนอกอยู่แล้ว ยิ่ง FB จอมเขี้ยว คงไม่พ้น  :iconcry:

พอดีผมทำ blog นะคับ เลยซีเรียสเรื่อง link ตาย แต่ถ้าเป็นการนำภาพมาโชว์ออฟในห้อง โชว์งาน เอาแบบง่ายก็ไม่เลวครับ

ขอบคุณอีกครั้งสำหรับ trick ดีๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 30, 2013, 04:53:48 PM โดย kit556 »

ออฟไลน์ jom_jon_kid

• เริ่มหัดทาสี
  • Like: 2
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 30, 2013, 06:55:29 PM »
โอ้ววว ... มันยอดมาก  :iconwish:

ออฟไลน์ jobzaaclub

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 1
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 30, 2013, 09:31:30 PM »
ในขั้นตอนที่ 4 หากใช้ Google Chrome
พอคลิกขวาแล้วเลือก คัดลอก URL ภาพ แบบในรูป จะสะดวกกว่านะครับ

ออฟไลน์ shishi

• *
  • Like: 34
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 31, 2013, 09:13:36 AM »
อัลบั้มเก่าๆ FB มันเปลี่ยน URL อ่ะ
กระทู้เก่าๆใน TG ของผมรูปเลยไม่โชว์เลย เซ็ง

ออฟไลน์ SNRI

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 32
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 31, 2013, 10:38:49 AM »
อัพรูปขึ้น FB มันจะดรอบคุณภาพและขนาดลงพอสมควรครับ โดยมากแล้วจะอัพไฟลใหญ่ๆเผื่อดรอบขึ้นไปในFBเลย

*FB*ไม่เคยบอกเราว่าดรอบคุณภาพและขนาดลงกี่%ซะด้วยเลยต้องเผื่อไปมากๆ
รับ1:144 gundam seravee 2 แบบต่อดิบครับ
ใครอยากปล่อย IM มาเลยครับ

ออฟไลน์ deary79

• *
  • Like: -39
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2013, 12:28:04 PM »
ลองทำตามเเล้ว เเต่ คลิ๊กซ้ายที่รูปไม่ได้ครับ  ต้องกดไปที่  ตัวเลือกเเล้วก็ รับลิ้ง หรือปล่าวครับ

ลองเเ้ล้ว ภาพก็ไม่ขึ้นครับ เเจ้งว่าผิดพลาด

ออฟไลน์ poapao

• *
  • Like: 12
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2015, 04:52:41 PM »
 :iconvsign: :iconvsign: :iconvsign:ขอบคุณค่ะ