ผู้เขียน หัวข้อ: Diorama SD Gera-Doga (Resin)  (อ่าน 3690 ครั้ง)

ออฟไลน์ Off-Songwut

• ลองพ่นแอร์บรัช
  • Like: 50
  • SongwutOffice
    • songwutoffice.blogspot.com
Diorama SD Gera-Doga (Resin)
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2013, 02:37:26 PM »
Diorama SD Gera-Doga (Resin)

สวัสดีครับ วันนี้เอาโมที่เคยทำค้างไว้มาลงมือทำต่อให้เสร็จครับ
โมคราวนี้คือ SD Gera-Doga เรซิ่นครับ

เนื้องจากว่า ตอนเด็กๆได้เห็นเจ้าพวกตัวเขียวๆตาเดียว ก็อยากมีกันเป็นกองทัพ
ตอนที่มีให้หาซื้อ ก็ดันไม่มีตังค์ พอตอนนี้มีตังค์ก็ไม่มีโมให้ซื้อเลยตัดสินใจ เอาละถอดพิมพ์ซ่ะเลย
เลยทำพิมพ์ซิลิโคลนครับ เมื่อทำพิมพ์เสร็จแล้วก็ต้องหล่อด้วยเรซิ่น พอหล่อออกมาแล้วก็ขาดๆเกินๆ
แบบเดียวกันกับเจ้าบูลเดสทินี่ จากนั้นผมก็เตรียมเอามาทำไดโอราม่าแนวเดียวกันคือมันต้องพังๆ
แต่ว่าเจ้า Gera-Doga เห็นมันอยู่แต่ในอวกาศ จึงได้ลองฝึกทำสีแนวนี้ดูด้วยครับ

ก่อนที่จะทำให้มันพังผมก็มานั่งนึกเรื่องราวว่า ถ้ามันจะพังจะต้องพังยังไงดีนะถึงจะเข้ากันกับในการ์ตูน
เลยเอา Gundam Char's Counter Attack มาดู และก็เอาหนังสือการ์ตูน Gundam Legacy เล่ม 1 มาอ่านครับ
มีอยู่ฉากนึงที่ผมประทับใจมากๆ นั้นก็คือฉากที่โมบิวสูททุกๆเครื่องที่ไปช่วยกันดันแอ็กซิซครับ
และกีราโดกาตัวนี้ก็เป็นเครื่องนึงที่ไปช่วยกันผลักแอ็กซิซครับ

โมตัวนี้ดองไปเป็นปีเลยครับ เพราะตอนที่ทำสีเจ้าตัวนี้ดันทำแอร์บรัชตก
นมหนูพังรอบที่สอง(เคยขันหักไปรอบหนึ่ง) กว่าจะเอาไปซ้อมก็นาน พอซ้อมมาแล้วก็ยังไม่กล้ามาพ่นเจ้าตัวนี้
กลัวมีเหตุการณ์แบบเดิมเกิดขึ้นอีก มาวันนี้เอาละรีบทำให้เสร็จไปเลย ตอนนี้ล้างแอร์บรัชเก็บอย่างดี อิิอิ

สีที่พ่นไว้เมื่อตอนปี 55
สีที่ใช้ รองพื้นด้วยสีกระป๋อง สีรองพื้นเทา Kobe
รองพื้นอีกที่ทั้งตัวด้วยการ เอาสีกระป๋องสีเขียว กับสีรองพื้นเทามาผสมกันกรอกใสแอร์บรัช และพ่นครับ
จากนั้นแอร์บรัชก็ตกครับ T^T

สีที่เอามาพ่นต่อ
เอาทินเนอร์ไปละลายสีทีอยู่ในจานสีที่เคยผสมไว้
และก็ ผสมพวก เขียวอ่อน กับ เทานิดๆหน่อยครับ ทำไปๆมาๆกลายเป็นสีที่พ่นเลยครับ T^T
(สีที่ใช้เป็นของ Mr.Color ครับ)

จากนั้นก็พ่นเคลียร์ด้านของเลย์แลนด์ แล้วตามด้วยการวอชตัดเส้นด้วยอินาเมลเขียว+ดำ ของทามิยา
พ่นเคลียร์ด้านอีกรอบ แล้วปิดงานด้วยการทำคราบรอยต่างๆด้วยสีอะครีลิคครับ

ทำสีโมครั้งนี้ได้ลองฝึกสองอย่างดูครับ ลองทำไฮไลท์กับลองทำคราบครับ

ถ่ายแบบเปิดแฟลชดูครับ

ฉากใช้โฟม แล้วเอาปูนพลาสเตอร์มาเทๆ แล้วก็ปาดๆครับ
นึกไม่ออกเลยว่าฉากอวกาศต้องทำยังไง T^T

รูต่างๆตามตัวของ Gera-Doga เกิดจากฟองอากาศตอนที่หล่อเรซิ่นครับ
ผมเลยจินตนาการเอาครับว่าเป็นรอยที่อาจจะเกิดจากการต่อสู้หรือการที่เข้าไปผลักแอ็กซิซ

ลอยไปเรื่อยๆ

เอาออกมาจากฉากครับ

ด้านหลังของเจ้า Gera-Doga เพราะใช้บูสมากไปทำให้แบ็กแพ็กระเบิดขึ้น
เป็นสาเหตุที่ทำให้เจ้า Gera-Doga พัง

เจ้าตัวนี้มีนำหนักมากครับเพราะทั้งตัวเป็นเรซิ่น หนักกว่าพลาโมเยอะเลยครับ

ลอยไปเรื่อยๆ

เอามาเล่นกันซักหน่อยครับ อิอิ
หลังจากที่กีราโดก้าได้ลอยไปเรื่อยๆ ก็ได้ลอยมาถึงที่ๆหน่วยกรีนไทป์ประจำการอยู่
ซาคุทู ซาคุทรี ทุกๆตัวต่างพากันมาดู

จากที่กีราโดกาทั้งสองไ้ด้ดูๆ ดูแล้วถ้าจะไม่สามารถช่วยได้
แต่ทุกๆตัวได้รับข้อมูล และพลังแห่งความกล้าหาญที่ได้ผลักแอ็กซิซของกีราโดก้าตัวนี้มา

เราจะไม่ลืมนายเลย ขอให้ไปในที่ที่ดี

แล้วก็เอาไปลอยต่อ

ลอยต่อไปเรื่อยๆ

ก็จบแล้วครับ ขอบคุณทุกๆท่านที่เข้ามาชมครับ
ถ้ามีอะไรผิดพลาดไปต้องขออภัยด้วยครับผม
สวัสดีครับ

ออฟไลน์ naioh2

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 75
Re: Diorama SD Gera-Doga (Resin)
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2013, 11:02:08 AM »
หล่อออกมาเองแล้วมาทำฉากแบบนี้ไม่เหมือนใครยอดมาก งานดูน่ารักมากเลยครับ

ออฟไลน์ supermodel

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • *
  • Like: 23
    • Facebook
Re: Diorama SD Gera-Doga (Resin)
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2013, 07:46:54 PM »
งานสุดยอดเลยครับ หล่อเองทำเอง
ชมผลงานผมได้ที่ Facebook นี้นะครับ
https://www.facebook.com/surakits

ออฟไลน์ a

• *
  • Like: 57
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2013, 10:54:10 PM »
ทำจิตนาการตัวเองออกมาเป็นรูปร่างให้คนอื่นชื่นชมได้  แน่มากครับ

ออฟไลน์ Off-Songwut

• Like: 50
  • SongwutOffice
    • songwutoffice.blogspot.com
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2013, 10:13:50 AM »
ขอบคุณทุำกๆท่านเลยครับ >w<
 :iconwish: :iconwish: :iconwish:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 20, 2013, 10:19:57 AM โดย Off-Songwut »

ออฟไลน์ wateya_rouge

• Like: 23
  • ^^'' it,Me
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2013, 02:06:03 PM »
 :iconvsign:  ได้อารมณ์มากๆเลยครับ ดูเหมือนในเนื่อเรื่องจริงๆ  :iconvsign:
Thailand only !!