ผู้เขียน หัวข้อ: ขึ้นระวางประจำการ USS.Greeneville SSN-772  (อ่าน 4814 ครั้ง)

ออฟไลน์ kp505si

• Verified User
  • ลองพ่นแอร์บรัช
  • *
  • Like: 65
    • www.thaimsot.com
ขึ้นระวางประจำการ USS.Greeneville SSN-772
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2013, 08:04:08 PM »
สวัสดีครับ หายไปนานหลายเดือนเลย ตอนนี้หลงระเริงกับรถไฟ n scale อยู่ แหะ ๆ  :iconfreak:

ขึ้นระวางประจำการ USS.Greeneville SSN772

เธอเป็นเรือดำน้ำพลังงานนิวเคลียร์ชั้นลอสแองเจิลลิส มีพี่น้องร่วมโปรเจ็คจำนวนนิดหน่อยแค่ 62 ลำเท่านั้น โดยถือเป็นเรือดำน้ำที่เป็นม้างานโดยแท้จริงของกองทัพเรือสหรัฐฯ ในการปฏิบัติการในที่ต่าง ๆ รอบโลก และคุ้มกันกองเรือบรรทุกเครื่องบิน

เธอวางกระดูกงูเมื่อวันที่ 22 กุมภาพันธ์ 1992 ที่อู่ต่อเรือของบริษัทนอร์ธอร์ป – กรัมแมน (คุ้น ๆ ไหมครับ ชื่อบริษัทนี้) ปล่อยเรือลำน้ำวันที่ 17 กันยายน 1994 และขึ้นระวางประจำการในวันที่ 16 กุมภาพันธ์ 1996 เธอมีความยาวตลอดลำ 110 เมตร กว้าง 10 เมตร สูง 9.4 เมตร ระวางขับน้ำเต็มที่ 7,038 ตัน ขับเคลื่อนด้วยเตาปฏิกรณ์นิวเคลียร์ของเจเนรัล อิเล็กทริค รุ่น S6G reactor  มีเครื่องยนต์แก๊สเทอร์ไบน์กำลัง 35,000 แรงม้า 2 เครื่อง 1 เพลาใบจักร ความเร็วสูงสุดบนผิวน้ำ 23 น๊อต ขณะดำ 33 น๊อต ระยะปฏิบัติการ 90 วัน ดำน้ำได้ลึก 290 เมตร

ระบบอาวุธ เธอมีท่อยิงตอร์ปิโด ขนาด 533 มม. 4 ท่อ และท่อยิงอาวุธนำวิถีท่อยิงแนวดิ่ง 12 ท่อ ซึ่งยิงได้ทั้งโทมาฮอว์ค ฮาร์พูน อเนกประสงค์มากเลยทีเดียว มีนายทหารประจำเรือ 12 คน ลูกเรือ 98 คน

ประวัติเธอโชกโชนมาก แต่โชกเลือดครับ เพราะตั้งแต่ขึ้นระวางประจำการมา เธอประสบอุบัติเหตุหลายครั้ง อาทิเช่น
ขึ้นระวางประจำการมาได้แค่ 5 ปี เมื่อวันที่ 9 กุมภาพันธ์ 2001 เธอโชคร้ายชนเข้ากับเรือประมงญี่ปุ่นที่ชื่อ Ehime Maru ที่นอกชายฝั่งฮอนโนลูลู แถว ๆ อนุสรณ์สถานของ USS.Missouri เหตุการณ์ครั้งนี้ ทำให้เรือประมงญี่ปุ่นจมเกือบจะในทันที คร่าชีวิตคนบนเรือไป 9 คน ในจำนวนนี้เป็นนักเรียนมัธยมเสีย 4 คน หลังจากเหตุการณ์ครั้งนี้ ผู้บังคับการเรือถึงกับลาออกจากตำแหน่งเลยทีเดียว

อีกเหตุการณ์หนึ่งในปีเดียวกัน เมื่อวันที่ 27 สิงหาคม ปี เดียวกันนี้เอง ขณะที่เธอกำลังแล่นเข้าเทียบท่าที่ท่าเรือในเกาะไซปัน เกิดอุบัติเหตุครูดกับพื้นทะเล ความเสียหายเกิดขึ้นกับหางเสือ ใบจักรและระบบส่งกำลัง ทำให้เธอต้องเข้ารับการซ่อมแซมโดยทันที แต่การซ่อมแซมล่าช้ามาก เหตุการณ์ครั้งนี้ ผู้บังคับการเรือและต้นหน ถึงกับถูกปลดออกจากหน้าที่เลย

27 มกราคม ปี 2002 ยังไม่ครบปีเลยหลังจากชนเรือประมงญี่ปุ่น คราวนี้เธอชนของใหญ่ โดยเธอชนกับ USS.Ogden (LPD-5) นอกชายฝั่งโอมาน ทำให้ USS.Ogden เกิดความเสียหาย ถังน้ำมันเชื้อเพลิงรั่วน้ำมันไหลลงทะเลเป็นบริเวณกว้าง
หลังจากนั้นก็เข้าประจำการเรื่อยมาจนถึงปัจจุบัน ยังไม่มีอุบัติเหตุใด ๆ อีกเลย (หรือเราไม่ทราบข่าวก็ไม่รู้ อิอิ)

มาถึงตัวโมเดลกันบ้าง โมเดลเรือลำนี้เป็นของยี่ห้อ Hobby boss ผมซื้อทิ้งไว้นานแล้ว เพิ่งได้มาโอกาสนำมาต่อรับปีใหม่ ผมใช้เวลาไปกับการต่อเรือลำนี้นานถึง 15 นาที พอกาวแห้ง ก็เริ่มลงสีกันเลย

อันดับแรก ผมพ่นสีรองพื้น super surface เบอร์ 1200 ของกันเซ่ ทิ้งไว้สักครู่พอแห้ง จากนั้น ใช้สีดำเบอร์ 33 พ่นทำไฮไลท์บริเวณรอยต่อของเรือจนครบทั้งลำ จากนั้นใช้สี ตัวเรือเบอร์ 301 พ่นให้ทั่วทิ้งให้แห้ง

หลังจากนั้น ผมนำเทปกาวทามิย่า มาบังพ่นส่วนที่เป็นแผ่นเหล็กที่ต้องการทำให้ดูแตกต่าง เทคนิคนี้น้านนท์และน้อง Oishi เคยแนะนำเอาไว้เรียกว่า Modulation ผมใช้มาหลายงานแล้ว ก็ยังอ้างอิงตำราจากอาจารย์มาใช้ต่อในลำนี้ เพื่อให้เรือเกิดมิติ ดูแตกต่างกันขึ้น สีที่ใช้ก็ใช้เบอร์ 301 + สีเทาเบอร์ 13 เข้มบ้าง อ่อนบ้าง

เรียบร้อยก็พ่นเคลียร์มันทับ 1 รอบ ติดดีคอล ทิ้งไว้ 1 คืน จากนั้นพ่นเคลียร์มันทับอีกรอบ ก่อนจะวอชด้วยสีอีนาเมลของทามิย่า
เสร็จเรียบร้อย มาทำน้ำเทียมกัน ลำนี้ผมทดลองใช้วัสดุใหม่ครั้งแรกของชาวเรือ (เท่าที่ผมรู้)
ผมตัดแผ่นอะคลีลิคน้ำทะเล จากนั้นพ่นสี Navy Blue ให้ทั่ว ไล่โทนอ่อนแก่ตามชอบใจ ให้เหมือนเรือกำลังแล่นอยู่ จากนั้น ผมนำเรือมาติดกาวลงบนแผ่นน้ำเทียมเลย

จากนั้น ผมใช้ Realistic Water ซึ่งเป็นน้ำเทียมที่ใช้ทำรถไฟจำลอง ยี่ห้อ Woodland เทลงไปให้ทั่วแผ่นน้ำ ขั้นตอนนี้ต้องรอประมาณ 2 วัน กว่าน้ำเทียมจะแห้ง เมื่อแห้งแล้ว ผมใช้ Water Effect ซึ่งเป็นคลื่นน้ำเทียม ของยี่ห้อเดียวกัน จุ่มพู่กัน ป้ายไปรอบ ๆ ลำเรือ จัดแต่งให้คล้ายฟองคลื่น รออีก 1 วัน จนแห้ง จึงใช้สีขาวดรายบรัชยอดคลื่นนิดหน่อยจนสำเร็จอย่างที่เห็นครับ

ท้ายที่สุดนี้ ขอขอบคุณ
1.   ป๋าเอกวิทย์ครับ สำหรับ Realistic Water และ Water Effect สุดยอดจริง ๆ
2.   น้านนท์ครับ คอยให้คำแนะนำเรื่องการทำสี
3.   น้าอาตมา สำหรับการติชมหน้างาน
ยินดีน้อมรับคำติชมจากทุกท่าน ขอบคุณทุกท่านที่ติดตามชม

ด้วยจิตคารวะ
ครูชนบท

ออฟไลน์ saradin

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • *
  • Like: 10
  • d(罪 )> we love miko we love gensokyu !
Re: ขึ้นระวางประจำการ USS.Greeneville SSN-772
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2013, 08:30:50 PM »
งานละเอียดดีมากๆครับครู ผมชอบตรงฟองคลื่นจัง ดูได้อารมย์มากๆเลยครับ
เเถมได้ความรู้อีก ชอบมากเลยครับ  :iconvsign:
ปล.ไม่ทราบว่าคุณครูมีเวปข้อมูลดีๆเกี่ยวกับเรือรบหรือยุทธยานยนต์ที่เเปลไทยอย่างละเอียดๆไหมครับ ขอรบกวนช่วยเเนะนำทีนะครับ เฮะๆ :icongift:
ปล2.นอธทรอปกรัมเเมน นี่ปกติทำเเต่เครื่องบินไม่ใช่หรือครับ มีรับจ้อบทำเรือด้วยเหรอนี่ :icondisapp:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 21, 2013, 08:32:20 PM โดย saradin »

• *
Re: ขึ้นระวางประจำการ USS.Greeneville SSN-772
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2013, 09:17:07 PM »
งานละเอียดดีมากๆครับครู ผมชอบตรงฟองคลื่นจัง ดูได้อารมย์มากๆเลยครับ
เเถมได้ความรู้อีก ชอบมากเลยครับ  :iconvsign:
ปล.ไม่ทราบว่าคุณครูมีเวปข้อมูลดีๆเกี่ยวกับเรือรบหรือยุทธยานยนต์ที่เเปลไทยอย่างละเอียดๆไหมครับ ขอรบกวนช่วยเเนะนำทีนะครับ เฮะๆ :icongift:
ปล2.นอธทรอปกรัมเเมน นี่ปกติทำเเต่เครื่องบินไม่ใช่หรือครับ มีรับจ้อบทำเรือด้วยเหรอนี่ :icondisapp:

ข้อมูลพวกนี้ภาษาไทย มีน้อยมากครับ เวบไซต์อย่าง Thaiarmedforce.com พอมีบ้างครับ แต่ส่วนใหญ่จะเน้นไปทางไทย ๆ

ที่ผมใช้บริการประจำคือ http://www.navsource.org หรือไม่ก็ wikipedia อันนี้ข้อมูลสมบูรณ์มากครับ มีข้อมูลเรือแบบยกชั้น (Class) กันเลยทีเดียว

นอร์ธอร์ปกรัมแมนทำหมดทุกอย่างครับ อะไรที่เป็นอาวุธของไฮเทคพี่แกทำหมด เรือ LCS รุ่นใหม่ของ ทร.สหรัฐฯ ชั้น Independence ยังออกมาจากอู่พี่แกเลยครับ อิอิ

ออฟไลน์ valkyrie

• เริ่มหัดทาสี
  • *
  • Like: 15
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2013, 11:44:50 PM »
เหมือนของจริงเลยคับพี่ ... สวยมั๊กๆ  :iconvsign:

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 50
    • ThaiGundam
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2013, 09:58:31 AM »
สวยเหมือนเดิม ไม่เคยเปลี่ยนเลยครับ

ออฟไลน์ kana-art

• กัน-โอตะ
  • Like: 13
  • I'm Always Out Numbered But Never Out Manned
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2013, 12:36:47 PM »
เรือลำนี้ถือคติว่า "เป้าหมายมีไว้พุ่งชน" สินะ ชนตั้งแต่เรือประมงยันเรือรบด้วยกันเลย (ตอปิโดไม่ต้องติดตั้งไว้ก็ได้มั่ง ชนมันลูกเดียว)
 :iconlol:

กลับมาที่ตัวผลงานยังคงทำได้ Real  เหมือนเดิมครับ คลื่นเหมือนจริงมาก มีฟองคลื่นด้วย สวยสวดยอด

มีคำถามเกี่ยวกับของที่หน้าตาคล้ายตอปิโดที่แบกอยู่บนหลังเรือดำน้ำ มันคืออะไรครับ?
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 22, 2013, 06:46:21 PM โดย kana-art »

ออฟไลน์ Off-Songwut

• Like: 50
  • SongwutOffice
    • songwutoffice.blogspot.com
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2013, 03:17:00 PM »
โมสวยสมจริงมากๆครับ ฉากน้ำก็ดูสวยมากๆครับ
เห็นฟองคลื่นแล้วเหมือนเรือกำลังแล่นไปข้างหน้าอยู่เลยครับ
 :iconwish: :iconwish: :iconwish:
ปล.สวยสุดๆเลยครัีบ >w<

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 22, 2013, 03:24:15 PM โดย Off-Songwut »

ออฟไลน์ Boyzgundam

• เริ่มหัดทาสี
  • *
  • Like: 4
  • "โมเดลยืนยาว...สตางค์สั้น"
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2013, 04:17:58 PM »
เห็นพี่ครูเงียบหาย...ก็นึกนึกอยู่ว่าต้องมีอะไรมาให้จำเริญตาจรรโลงใจเป็นแน่...
ดูงานโมสวยๆรู้สึกอิ่มจริงๆ งานเนียบดี เนื้อเรื่องเยี่ยม แถมมีเทคนิคใหม่ๆมาบอกกล่าวถูกใจคอแนวมิลิารี่
อยากเห็นเครื่องบินของทัพเรือพร้อมศักดานุภาพที่พูดกล่าวขานกันมาทั้งยุคWWI,WWII บ้าง
ไม่รู้ว่าามีอยู่ในคลังแสงบ้างรึปล่าวครับท่าน"ผบ.ทร."

ปูลิง.ขอปูเสื่อรอดูครับท่าน :iconwish:

ออฟไลน์ saradin

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • *
  • Like: 10
  • d(罪 )> we love miko we love gensokyu !
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2013, 07:01:16 PM »
ส่วนตัวผมสนใจหาอ่านเรื่องเกี่ยวกับพวกยุทธโธปกรณ์ทางทหารเเนวๆนี้นานเเล้วครับ เเต่ก่อนเคยตามอ่านในนิตยสารฮ้อบบี้โมเดลบ้าง สมรภูมิบ้าง เเทงโก้บ้าง เเต่ตอนนี้เเถวบ้านผมไม่ค่อยมีหนังสือเเนวๆนี้เข้ามาเลยทา่งเลือกสุดท้ายของผมก็คืออินเตอร์เน็ตนี่ล่ะครับ เเต่ส่วนใหญ่ก็มีเเต่ภาษาต่างประเทศอ่านทีเหนื่อยที(ฮา) สุดท้ายนี้ผมขอขอบคุณสำหรับข้อมูลมากๆนะครับคุณครู... เฮะๆ  :icongift:

• *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 01, 2013, 07:04:48 PM »
เรือลำนี้ถือคติว่า "เป้าหมายมีไว้พุ่งชน" สินะ ชนตั้งแต่เรือประมงยันเรือรบด้วยกันเลย (ตอปิโดไม่ต้องติดตั้งไว้ก็ได้มั่ง ชนมันลูกเดียว)
 :iconlol:

กลับมาที่ตัวผลงานยังคงทำได้ Real  เหมือนเดิมครับ คลื่นเหมือนจริงมาก มีฟองคลื่นด้วย สวยสวดยอด

มีคำถามเกี่ยวกับของที่หน้าตาคล้ายตอปิโดที่แบกอยู่บนหลังเรือดำน้ำ มันคืออะไรครับ?

ลืมเข้ามาดูกระทู้เลย ขออภัยด้วยครับที่ช้า

มันคือยานสำหรับการปฏิบัติการใต้น้ำ ASDS (Advanced SEAL Delivery System) สำหรับ Seal โดยเฉพาะเลยครับ เรียกว่า ลอบเข้าไปใกล้เรือข้าศึกได้ในระยะประชิดแบบจับกันแทบไม่ได้เลย