ผู้เขียน หัวข้อ: SD GUNDAM EPYON มังกรน้อย 2 หัวฉบับกระเป๋า  (อ่าน 5103 ครั้ง)

ออฟไลน์ AlterNaTive

• เริ่มหัดทาสี
  • Like: 44
  • ช่วงชีวิตมันสั้นนัก จงมาสร้างสรรค์ผลงานกั้นดั้มกัน
SD GUNDAM EPYON มังกรน้อย 2 หัวฉบับกระเป๋า
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2013, 01:25:02 AM »

สวัสดีครับหลังจากห่างหายไปนานในการเอางานมาลง เนื่องจากไปติดเกมเข้าเลยไม่มีเวลาทำโม กอปรกับไฟในการทำไม่มีด้วย เลบต้องไปหาแนวคิดใหม่ๆๆ SD ตัวนี้เป็น SD ตัวแรกจากค่าย  Silver Castle ที่ลองทำสีจริงจังดู ซึ่งใช้สีกระป๋องเหมือนเคย บวกกับการทาด้วยสีอคริลิค พ่นเคลียร์เงา 1 รอบก่อนจบด้วยเคลียร์ด้าน และเงาในบางจุด เชิญชมผลงานได้เลยครับ

ด้านหน้า ตกแต่งเพิ่มเติมตามสไตล์ผมซึ่งตอนแรกกะจะไม่ใส่แต่มันก็อดไม่ได้จริงๆๆ

ด้านหลัง คงโทนสีเดิมตามใบประกอบ และคงไว้ซึ่งสีของต้นฉบับ ซึ่งออกมาลงตัวดี

อาวุธ มีน้อยแค่ 2 ชิ้นแต่ก็ดูอลังการดี(ในการทำงานนะ)

ดาบ ขนาด 1/100 จะมีสายไฟให้ไปเชื่อมกับกระโปรงด้านข้างได้แต่ SD ไม่มีเลยทำเสริมเอง

วิธีการเปิดไฟ

ดึงหมวกออกจะเห็นช่องเสียบถ่านขนาด 1.5 V อยู่ ซึ่งชิ้นพลาสติกที่หน้าผากแข็งมากต้องใช้ส่วานเจาะนำร่องไปก่อนเล้วจึงค่อยผ่าอีกที

ยัดถ่านเข้าไป ที่ตาใส่หลอด LED ไป 2 หลอด แต่เนื่องจากการอุดเลยทำให้เวลาหันหน้าตรงแล้วถ่ายรูปจะไม่ค่อยเห็นไฟเท่าไหร่

นำหมวกใส่กลับเข้าไปดั้งเดิม เรียบร้อย

แอคชั่นเล็กน้อย

เพราะเป็น SD ที่มีจุดขยับเยอะกว่า SD ตัวอื่น ถึงพลาสติกอาจจะแข็งแต่การขยับบ่อยๆๆ อาจทำให้เกิดการหักได้ จึงทำให้มีรูปน้อยไปนิดนึง ขออภัยมา ณ โอกาสนี้ด้วย

ฐานที่ได้มาเป็นสีเหลืองซะงั้น 555

ร่าง MA โหมด ซึ่งไม่รู้จะทำให้แปลงไปทำไม ไม่ค่อยจะเหมือนเลย :iconcry:

ภาพสุดท้าย

สำหรับชิ้นใสที่ให้มาเปลี่ยน ผมก็คงไว้อย่างนั้นล่ะครับขืนเปลี่ยนไป เปลี่ยนมามีหวังเดื่อยหักกันพอดี เพราะแน่นมาก

ขอบคุณที่ท่านที่เข้ามาชมผลงาน เสียดายที่ไม่ได้ร่วมงานสังสรรค์ เนื่องจากเป็นโรคทรัพย์จางพอดี ซึ่งไม่รู้จะมีอีกเมื่อไหร่นะครับ แล้วจะหาโอกาสไปร่วมให้ได้แน่นอน

ขอบคุณครับ
ผู้ชายปากหมา! บ้ากั้นดั้ม!

ออฟไลน์ dradongenesis

• ลองพ่นแอร์บรัช
  • Like: 5
Re: SD GUNDAM EPYON มังกรน้อย 2 หัวฉบับกระเป๋า
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2013, 07:54:05 AM »
พอทำสีแล้ว ดูดีขึ้นเดิมหลายร้อยเท่าเลยครับ
ชอบตรงเปิดไฟได้นี่ละครับ

ร่าง MA ดูฮาๆชอบกล

http://g-dradongenesis.exteen.com  <<< บล็อคของผมเองครับ

ออฟไลน์ a

• Verified User
  • ลองพ่นแอร์บรัช
  • *
  • Like: 57
Re: SD GUNDAM EPYON มังกรน้อย 2 หัวฉบับกระเป๋า
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2013, 12:12:38 PM »
สีสวยมากดีเทลคมชัดง้ามงาม  ไม่เหมือนโมจีนเลย :icongift:

ออฟไลน์ saradin

• Verified User
  • ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • *
  • Like: 10
  • d(罪 )> we love miko we love gensokyu !
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2013, 07:09:12 PM »
เพิ่งรู้ว่ามีโมจีนตัวนี้ออกมาด้วย ทั้งทำสีทั้งรีวิวเเจ่มมากครับ อุอุอุ  :iconvsign:

ออฟไลน์ sanooksukjai

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 0
    • tewden.com
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2013, 08:54:14 PM »
ทำสีสวยมากๆ เลยนะครับเนี่ย ดีดูมากๆ

ออฟไลน์ NeoX

• กัน-โอตะ
  • Like: 41
  • HG Collecter [BlAcK] เถิดเทิง
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2013, 06:34:42 PM »
ตัวนี้ ผิวงานค่อนข้างสาก ได้ขัดก่อนหรือเปล่าครับ

แล้วสีหลัก อ่ะ อะไรผสมกับ อะไรอะครับ ผมชอบ... :iconsmile:

ออฟไลน์ AlterNaTive

• เริ่มหัดทาสี
  • Like: 44
  • ช่วงชีวิตมันสั้นนัก จงมาสร้างสรรค์ผลงานกั้นดั้มกัน
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2013, 01:03:53 AM »
ตัวนี้ ผิวงานค่อนข้างสาก ได้ขัดก่อนหรือเปล่าครับ

แล้วสีหลัก อ่ะ อะไรผสมกับ อะไรอะครับ ผมชอบ... :iconsmile:

ชิ้นสีแดงมีขัดบ้างเล็กน้อยครับ แต่ชิ้นที่เป็นสีดำนี้ไม่ขัดไม่ได้เลยสีรองพื้นไม่เกาะ สีที่ใช้สีกระป๋อง Leyland ครับเบอร์ L-03 Vermillion มันไม่แดงสดมากออกทึมๆๆหน่อยนึง
ผู้ชายปากหมา! บ้ากั้นดั้ม!