ผู้เขียน หัวข้อ: Review1/144 อีกจุดเริ่มต้นหลังจาก30ปี GPB-X80-30F Beginning 30 Gundam  (อ่าน 8967 ครั้ง)

ออฟไลน์ rockwallnut

• Verified User
  • ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • *
  • Like: 5
  • หัดวาด หัดประกอบ หัดทำสี
*เพิ่งจะลงreview ครั้งแรกครับ หากมีอะไรต้องแก้ไขก็ขอคำชี้แนะด้วยครับ ขอบคุณครับ*
ถ่ายรูปด้วยกล้อง iPad mini ครับ ภาพอาจจะไม่ชัดสักหน่อย แถมเอาวางนอนถ่ายรูปด้วย ในบางมุมอาจจะบังแสงจนมองเห็นยาก ต้องขออภัยมาในที่นี้ด้วยครับ (ขอคำแนะนำในการถ่ายรูปด้วยก็ดีครับ)
ก่อนอื่นเลยต้องขอบอกว่า ผมตามหาตัวนี้มานานพอสมควรครับ เพราะว่าก่อนหน้านี้ที่สิงอยู่เว็บนี้จะต่อMG แบบดิบๆซะส่วนใหญ่ เพิ่งจะเริ่มหัดทำสีมาเมื่อไม่นานมานี้เลยไม่ค่อยได้ต่อ HG ซักเท่าไหร่ครับ (ที่เคยต่อก็ Wing Zero สมัยนู้นเลยแค่ตัวเดียว)
ส่วนแรงบันดาลใจที่ให้เริ่มหัดทำสีก็เพราะ OVA ชุดนี้นี่แหละครับ

[youtube]http://www.youtube.com/watch?v=MFfIJMA0Bb0[/youtube]

GPB-X80 Beginning Gundam
Unit type: mobile suit model kit
Overall height: 23.0 meters
Overall weight: 38.1 metric tons
Armament: beam rifle x 1, beam vulcan gun x 2, beam saber x 9, shield x 1
Builder/Pilot: Haru Irei

GPB-X80-30F Beginning 30 Gundam
Unit type: mobile suit model kit
Overall height: 23.0 meters
Overall weight: 38.1 metric tons
Armament: beam rifle x 1, beam vulcan gun x 2, beam saber x 9, shield x 1, beam shield bit x 2, beam saber bit x 6, I-field generator x 1
Builder/Pilot: Haru Irei
(Credits:http://www.mahq.net)

เนื่องจากผมเคยต่อ HG แค่ยุคเก่าๆ
พอมาได้ต่อตัวนี้

ตัวที่ผมซื้อมานี้จริงๆแล้วคือ Beginning 30 Gundam ครับ แต่ชิ้นส่วนต่างๆที่ให้มาในกล่องนั้น สามารถต่อเป็น Beginning ธรรมดา หรือจะเป็น Beginning 30 ก็ได้ครับ แต่ชิ้นส่วนจะพอแค่ต่อให้ได้แค่ตัวเดียวเท่านั้น จริงๆถ้าหากจะเก็บตัวธรรมดาแต่หาไม่ได้ล่ะก็ จัดกล่องนี้มาแทนกันได้ครับ สติ๊กเกอร์อะไรเหมือนกันเด๊ะๆ

คุณ Butter-T เคยลงตัวนี้ไว้แล้วครับ (กระทู้อาจจะหายไปแล้ว แต่ยังสามารถหาอ่านได้ที่บล็อคของคุณ Butter-T ครับ)

ในส่วนของจุดขยับ

แขนทำมาเป็นข้อต่อจังหวะเดียวครับ ทำให้สามารถงอแขนได้แค่ ฉากเท่านั้น

ส่วนขาทำหัวเข่า และข้อเท้าก็ทำมาเป็น2จังหวะ ครับ ทำให้งอได้เยอะทั้งคู่

ส่วนของช่วงลำตัว ข้อต่อส่วนคอ ใช้เป็น Ball joint 2หัว บน-ล่าง ทำให้สามารถ ขยับหัวไปหน้าหลังได้ครับ
ข้อต่อเข้าไปยังหัวไหล่เองก็ทำออกมาให้สามารถขยับไปหน้า-หลังได้เช่นกันครับ แต่ค่อนข้างหลวมเล็กน้อย

ทีนี้ ในส่วนของข้อแตกต่างระหว่าง 2ร่างนี้

ทางซ้ายเป็น 30 ขาวเป็นตัวธรรมดาครับ เกราะที่ส่วนหัวไหล่จะเปลี่ยนทั้งชิ้น เพื่อให้สามารถติดตั้ง IFS Unit ( I-Field control System Unit) ได้ โดยที่ ชิ้นส่วนรูปสามเหลี่ยม สีแดงที่เห็นนั้น ถ้าเป็นตัวธรรมดาจะติดไว้ด้านหลังครับ (สลับด้านกับตัว30)

และส่วนกระบังตรงข้อมือก็จะเปลี่ยนเป็นชิ้นใสสีแดงแทนครับ (อันที่เป้นชิ้นใสจะยาวกว่าเล็กน้อย) ส่วนชิ้นส่วนที่เหลือใช้ของ Beginning เดิมหมด

ส่วนขาจะเปลี่ยน ตั้งแต่ชิ้นหัวเข่าลงไปครับ แต่ใช้เท้าชุดเดิม

โดยส่วนหน้าแข้งจะมีDetail แตกต่างกันเล็กน้อย และตัว30หน้าแข้งจะสั้นกว่าเล็กน้อยครับ
ส่วนน่องของ30 จะใช้2ชิ้นประกบกัน แต่ตัวธรรมดาจะเป็นชิ้นเดียวมาเลย

พอเปลี่ยนแล้ว ข้อเท้าจะงอไปด้านหลังได้น้อยลงครับ แต่ว่าหัวเข่างอได้เท่าเดิม

ส่วนหัวจะเปลี่ยนแค่ V Beam Fin เท่านั้นครับ

ส่วนลำตัวจะเปลี่ยนส่วน(น่าจะเป็น)ฝาปิดห้องคนขับ โดยจะเปลี่ยนส่วนฝาปิดจากชิ้นเดียวเป็น2ชิ้นและเพิ่มเสาตรงกลางหน้าอกขึ้นมา

ส่วนหลัง จะเปลี่ยนใหม่หมดครับ แต่ก็จะมีชิ้นส่วนบางชิ้นที่เอาไปใช้ในตัว 30 ด้วย เช่นชิ้นสีแดงที่กลางหลัง และชิ้นสีเทาดำที่อยู่ข้างๆของ Backpack ตัวธรรมดา จะเอามาใช้ติดที่ตัว30 ครับ(ในรูปผมติด IFS ไปข้างหนึ่งครับ)

ที่เก็บ Saber ของ30 จะทำมาให้หมุนปรับองศาได้ แต่ของตัวธรรมดาจะเป็นตัว Fix ครับ

ทางซ้ายเป็นกระโปรงข้างของตัวธรรมดาครับ ชิ้นส่วนสามเหลี่ยมเล็กๆนั้นเอามาใช้กับกระโปรงข้างของ30ด้วยครับ

ตัวปืนนั้น ของ30จะยืดปากกระบอกปืนออกมาอีก และพานท้ายปืนจะถอดชิ้นสีแดงออกแล้วติดชิ้นสีขาวเข้าไปแทน เพื่อให้ติด IFS unit ได้ครับ
ในส่วนของปากกระบอกปืนของตัวธรรมดา เป็นตัวนึงที่ม่สามารถใช้ beam effect ของ Builder part ได้ เพราะปากกระบอกด้านในเป็นสี่เหลี่ยมผืนผ้าครับ ไม่ได้เป็นรูกลม

เอามาเทียบกัน

ในส่วนของ IFS unit ของ Beginning 30 นั้น จะมี4แบบ เป็นสีน้ำเงิน3แบบ สีแดง1แบบ รวมทั้งหมด20อันครับ

ในกล่องจะมี effect part IF มาด้วยจำนวน8อัน เป็นอันใหญ่ 4 อันและอันเล็ก4อันครับ และมี IF shield ด้วยอีก1อัน ครับ

เอามาติดที่ IFS ข้างกระบอกปปืนเป็นชาร์จยิงได้ครับ

แล้วอาวุธที่มาในกล่องยังมี Beam Saber แบบ2ข้าง (ในอนิเม จะใช้หมุนเป็นเหมือนกงจักร โชว์เทพถึงขั้น Unstopable)
กับมือที่หนีบ Saber ไว้3เล่มของ Beginning ธรรมดาไว้ด้วยครับ

ในรูปจะยังแปะสติ๊กเกอร์ไว้อยุ่ครับ แต่หลังจากนี้คงจะเริ่มติดกาวเพื่อทำสีแล้วล่ะครับ

ข้อดีหลักๆของตัวนี้คือ
1.ถ้าหาตัวธรรมดาไม่ได้ กล่องนี้สามารถแทนกันได้เลยล่ะ แต่เหมือนจะแพงกว่ามั้งครับ
2.แยกสีมาดี ต่อดิบ ติดสติ๊กเกอร์ให้ครบก็สวยแล้วครับ
3.ข้อต่อขาแบบ2จังหวะ ทำให้ออกท่าทางได้สวยดีอยู่
4.หลบรอยต่ได้ดี แต่ก็ยังมีผ่ากลางบ้างเช่นหัวกับไหล่ที่เลี่ยงไม่ได้

ข้อเสียบ้าง
1.ส่วนไหล่ เพราะเปลี่ยนเกราะไป ทำให้เวลายกไปด้านข้าง จะยกได้ไม่สูงเท่า Beginning ธรรมดา
2.ข้อศอก ทำมาจังหวะเดียว ทำให้งอได้ไม่เยอะ
3.Effect part ให้มาน้อย น่าจะให้มาเยอะๆ ที AGE FX นี่ให้มาเต็มเลย ทำท่าบินไปชาร์จปืนไปไม่ได้ (แต่ในเมะจริงๆแล้วก็ เวลาชาร์จมันจะไปรวมที่ปืนหมดนี่นะ)
4.ติด IFS unit แล้ว พาร์ทต่างๆจะหนักขึ้น ทำให้มือตกได้บ้าง เอียงก้มหน้า ไหล่ก็จะลู่มาข้างหน้าบ้าง
5.สำคัญมาก ไม่ยอมทำ MG และคงไม่มีวี่แววว่าจะทำ ผมรออยู่นะ :iconcryout:

โดยรวม บอกได้แค่ว่า น่าเก็บครับ แต่ไม่อยากให้คะแนน เพราะก่อนหน้านี้ที่ผมเคยต่อ HG มา เมื่อประมาณ14-16ปีที่แล้ว (น่าจะ) เหมือนมวยข้ามรุ่นมากๆ ให้ยังไงก็คง 100/100 ถ้าไปเทียบกันกับที่เคยต่อมา มันวัดกันไม่ได้ล่ะนะ

ครบแล้วครับ อาจจะดูแปลกๆบ้าง ก็ขอคำชี้แนะด้วยแล้วกันครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 23, 2013, 07:40:07 AM โดย rockwallnut »

ออฟไลน์ saradin

• *
  • Like: 10
  • d(罪 )> we love miko we love gensokyu !
Re: Review1/144 อีกจุดเริ่มต้นหลังจาก30ปี GPB-X80-30F Beginning 30 Gundam
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2013, 08:11:26 PM »
รีวิวได้ละเอียดครับ ส่วนตัวผมเคยหวังลึกๆว่าตัวนี้จะออกเป็นมาสเตอร์เกรดล่ะนะ เเต่เสียดายลุงเเกดันไม่ทำออกมานี่สิ  :iconfreak:
ปล.ขอขอบคุณที่นำมารีวิวให้ชมนะคร้าบ อุอุอุ  :iconvsign:

ออฟไลน์ kit556

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 54
Re: Review1/144 อีกจุดเริ่มต้นหลังจาก30ปี GPB-X80-30F Beginning 30 Gundam
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2013, 08:28:38 PM »
ขอบคุณครับ
รีวิวละเอียดมาก เป็นอีกตัวที่น่าเล่นจริงๆครับ  :iconsmile:

ออฟไลน์ dradongenesis

• ลองพ่นแอร์บรัช
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2013, 06:45:35 AM »
ชิ้นใส ให้มาเยอะจริงๆ ดูคุ้มค่ามาก
กล่องเดียว เลือกต่อได้ 2 แบบ เยี่ยมจริงๆ

รีวิวได้ละเอียดมากครับ ทำเอาอยากลองซื้อมาต่อเลยครับ

http://g-dradongenesis.exteen.com  <<< บล็อคของผมเองครับ

ออฟไลน์ baboonnity

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 20
  • facebook/Baboonmodel
    • http://www.facebook.com/Baboonmodel
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2013, 09:15:18 AM »
บีกินนิ่งนี่หาซื้อยากมากเลยครับไม่ทราบว่าได้มาจากร้านไหน iM มาบอกกันหน่อยนะครับ
www.facebook.com/Baboonmodel <<เชิญเข้าไปกดไลค์ร้านโมเดลเล็กๆของผมครับ

ออฟไลน์ rockwallnut

• *
  • หัดวาด หัดประกอบ หัดทำสี
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2013, 07:28:12 PM »
บีกินนิ่งนี่หาซื้อยากมากเลยครับไม่ทราบว่าได้มาจากร้านไหน iM มาบอกกันหน่อยนะครับ
ร้านที่พิรมย์พลาซ่าน่ะครับ จะอยู่ตรงบันไดขึ้นมาชั้นลอย(อยู่ที่ชั้นลอยครับ)ถ้าเข้ามาจากทางสะพานเหล็กครับ ตอนนี้ร้านแบ่งห้องออกเป็น2ฝั่ง ฝั่งนึงไว้ขายพวกโมเดลสำเร็จ อีกฝั่งขายพลาโมครับ แต่ผมจำชื่อร้านไม่ได้น่ะครับ แต่ว่า...

กล่องที่ผมได้มาเป็นBeginning 30กล่องที่เห็นเหลืออยู่กล่องสุดท้ายในร้านพอดีครับ ไม่รู้ว่ามีอีกหรือเปล่าน่ะครับ