ผู้เขียน หัวข้อ: Volkswagen van - งานรถเหล็ก  (อ่าน 3856 ครั้ง)

ออฟไลน์ kit556

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 54
Volkswagen van - งานรถเหล็ก
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2013, 10:23:57 PM »
Volkswagen van - งานรถเหล็ก

รถตู้โฟล์คสวาเกน

งานรถเหล็กครับ คราวนี้แปลกกว่าทุกทีตรงที่ไม่ใช่งานผมเอง แต่เป็นงานของเพื่อนท่านนึง ส่งมาให้ช่วยทำสี โจทย์คืออยากได้สีเขียว มีแค่นี้เลยครับ

สภาพรถที่ได้มา เพื่อนผมเขาจัดการล้างสีด้วยน้ำยาล้างเล็บเรียบร้อย แต่ก็มาเป็นรถเหล็กแบบนี้เลย พอดีผมก็ไม่มี pump ลมใช้อยู่ซะด้วย เลยคิดว่าจะใช้สีกระป๋อง แล้วเพ้นท์พู่กันเก็บงาน

เริ่มต้นด้วยการหาแบบ ก็ได้มาคร่าวๆตามนี้ครับ น่าจะตรงรุ่นสุดละ

ก่อนทำสีก็ชำแหละชิ้นส่วนออกมาได้ดังภาพ ไม่มีอะไรมาก แค่ชิ้นใส canopy แล้วก็ภายใน โครงรถ กับตัวถัง

พลิกข้างล่าง ก็พบความไม่ธรรมดา เพราะเป็นยี่ห้อ Matchbox ผู้ผลิตโมเดลพลาสติกที่เก่าแก่มีชื่อเสียง เพิ่งรู้ว่ามีทำรถเหล็กด้วย

เนื่องจากเป็นเหล็กจะนำไปล้างน้ำสบู่ก็ไม่ได้ จึงอาศํยสูตรลัด เอาน้ำยา windex ซึ่งผมใช้ประจำในการทำความสะอาดคราบต่างๆก่อนทำสี ถ้าเป็นโมเดลชิ้นเล็กๆก็พอไหว จะช่วยล้างคราบน้ำมัน หรือเศษฝุ่นต่างๆ เตรียมผิวก่อนทำสี

ตามความเป็นจริง โมเดลโลหะควรต้องมีรองพื้น metal surfacer ก่อน แต่ผมไม่มีใช้ครับ อาศัยสีกระป๋องซึ่งน่าจะได้สีที่หนา ทนพอสมควร ก่อนพ่นก็จัดการ ติดที่ยึดจับเข้าไปเหมือนการทำสีโมเดลทั่วๆไป

สีกระป๋องเป็น Olive drab2 ของ Tamiya พอดีผมมีสี Vallejo Olive drab เช่นกัน โทนสีใกล้เคียงกันมาก เลยสบายเก็บไว้เวลาแต้มเก็บรายละเอียด

การพ่นสีกระป๋องก็ไม่มีอะไรมาก พ่นเสร็จก็ออกมาเขียวทั่วๆเลยครับ ถัดมาก็จะมาแต้มสีพู่กันเก็บรายละเอียดด้วยสี acrylic ผมใช้สีขาว Vallejo ผสมน้ำแต้มส่วนต่างๆ เช่นไฟหน้า ทะเบียนรถ ซึ่งสีขาวจะเป็นรองพื้นในตัว ก่อนจะทาสีชั้นถัดๆไป

ท่านที่ไม่เคยพ่นสีกระป๋อง ลองดูได้จากบทความเก่า มี clip สอนการใช้อยู่ครับ -->
http://thaimodel-kit.blogspot.com/2013/01/blog-post_26.htmlVisit My Website://http://thaimodel-kit.blogspot.com/2...isit My Website

ในภาพไฟหน้า ผมรองพื้นสีขาวก่อน แล้วทาสีส้มตามไป ซึ่งสำหรับการทาสีโมเดลเล็กๆนี้ มีเทคนิคผสมสีให้หม่นลงเล็กน้อย จะทำให้สมจริง ถ้าทาสีส้มสดๆไปเลยสีจะดูโดดครับ

หลังทาเก็บรายละเอียดแล้ว นำสี acrylic สีดำ คันนี้ผมใช้สี ST (ของศิลปากร ถูกมากขวดละไม่กี่สิบบาท) นำมาผสมน้ำให้จางการการเพ้นท์ปกติ สีที่ผสมให้จางนี้ นำไปตัดเส้น หรือที่เรียกว่า wash โดยการหยอดไปตามร่อง สีดำจะไหลไปตามเส้นของ ร่องต่างๆเช่นขอบประตู

หลังจากนั้นก็ประกอบกลับเป็นคัน ทาสีกระทะล้อสักหน่อย เป็นอันเสร็จครับ รับชมงานที่เสร็จแล้วได้เลย

หมดแล้วครับ ขอบคุณที่ติดตามรับชม ระหว่างเขียนบทความนี้ รถ van คันนี้ก็กำลังเดินทางด้วยไปรษณีย์ไทย กลับไปหาเจ้าของ หวังว่าเพื่อนผมจะถูกใจครับ

สนใจอ่านเรื่องสีสำหรับงานโมเดล คลิ๊กอ่านเพิ่มเติมได้เลย -->
สี อคริลิค acrylic สอน แนะนำการใช้สีสำหรับงานโมเดล
http://thaimodel-kit.blogspot.com/search/label/acrylic

ชวนคุย สอบถามเรื่องโมเดลกันได้บน facebook ครับ -->
facebook.com/gundamtool

ออฟไลน์ saradin

• Verified User
  • ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • *
  • Like: 10
  • d(罪 )> we love miko we love gensokyu !
Re: Volkswagen van - งานรถเหล็ก
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2013, 11:32:50 AM »
อาเห็นเเล้วนึกถึงวันวาน เเต่ก่อนมีเยอะเลยเเต่เดี๋ยวนี้ไม่รุ้หายไปไหนหมดเเล้วอ่านะ  :iconcryjoy:

ออฟไลน์ NeoX

• กัน-โอตะ
  • Like: 41
  • HG Collecter [BlAcK] เถิดเทิง
Re: Volkswagen van - งานรถเหล็ก
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2013, 03:26:53 PM »
นึกถึงตอนเด็กๆ เหมือนกัน เอามาวางเรียง เป็นแถวๆ แล้วก็ทำเสียงบรึ้นๆๆ 555 :iconlol: