ผู้เขียน หัวข้อ: Diorama#2 : Gouf Custom และลุง GM ผู้น่าสงสาร  (อ่าน 6857 ครั้ง)

ออฟไลน์ jakris37

• เริ่มหัดทาสี
  • Like: 31
Diorama#2 : Gouf Custom และลุง GM ผู้น่าสงสาร
« เมื่อ: มีนาคม 25, 2013, 07:13:18 PM »
โมเก่าเล่าใหม่#2 Gouf Custom กับลุง GM ผู้หน้าสงสาร
ผลงานเก่า เอามาถ่ายรูปใหม่ อัพใหม่ เนื่องจากรูปเก่าหายไปหมดแล้ว

ผลงานนี้เป็นผลงานชิ้นแรกๆที่เริ่มทำไดโอราม่านะครับ เทคนิคต่างๆก็เป็นการลองผิดลองถูกซะส่วนใหญ่
ตัวโมเดลไม่ได้ทำสีอะไรมาก แค่พ่นสีขาวให้ GM กับทำรอยโดยยิงต่างๆกับ weathering เท่านั้นเอง

พูดคุย ติชม ได้เหมือนเดิมครับ

มาทำ Diorama แบบง่ายๆกันเถอะ!
สวัสดีครับ พี่น้องผู้รักกันดั้มทุกคน หลังจากเริ่มทำไดโอป่าได้ซักพักก็อยากทำไดโอเมืองพังๆบ้าง เลยอยากทำแบบง่ายๆขึ้นมา
ก็เลยมาลงเอยที่ theme 08th team กับ Gouf Custom แต่เนื่องจากตอนที่เริ่มทำยังไม่มี ez8 ก็เลยเอาลุงGM version แรกมายำเล่นเพราะมันถูกดี 280บาท lol

ไดโออันนี้ก็เป็นการลองผิดลองถูกหลายๆอย่างนะครับ ไม่ใช้ปูนพลาสเตอร์เลย ใช้แค่โฟมอัดแผ่นกับดินปั้นdazเท่านั้นครับ
ตึกก็ใช้โฟมตัดแบบง่ายๆ เอาคัทเตอร์ขูดๆทำ texture ส่วนที่อย่างให้กร่อนๆก็ใช้ทินเนอร์ทาเอา
ต้นไม้ก็ใช้สายไฟอย่างหนามาบิดๆลวดทองแดงแล้วค่อยโรยเศษฟองน้ำเอานะครับ
เศษดินก็หาเอาแถวบ้านมาโรยใส่กาวลาเทกซ์ที่ทาไว้ครับ
ตรงเท้าที่เลอะดินก็เอาดินผสมกับสีน้ำตาลให้เป็นโคลนๆแล้วมาป้ายเอาครับ

สี weathering Mr.Color หมดครับ สีขาวKobeกระป๋องมาพ่นลุงจิม เพราะสีโรงงานมันเขียวน่ากลัวมาก >_<

ติชมได้เลยนะครับ ถ้าใครมีเทคนิคทำไดโอแบบง่ายๆก็มาแชร์แนะนำกันได้นะครับ
ขอบคุณครับ :D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 18, 2018, 11:47:51 PM โดย jakris37 »

ออฟไลน์ kana-art

• กัน-โอตะ
  • Like: 13
  • I'm Always Out Numbered But Never Out Manned
Re: Diorama#2 : Gouf Custom และลุง GM ผู้น่าสงสาร
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 25, 2013, 07:42:32 PM »
โหดแท้เหลา :iconlove:

ยิงซะ ห้องนักบินกระจุยขนาดนั้น ไงก็ไม่รอด

ออฟไลน์ Tunpopinw

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 11
    • https://www.facebook.com/Thaigundampaint?skip_nax_wizard=true
Re: Diorama#2 : Gouf Custom และลุง GM ผู้น่าสงสาร
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 25, 2013, 08:03:34 PM »
สวยมากครับ  Diorama  อยากทำเป็นบ้างจัง

ออฟไลน์ pookpiik

• ต่อดิบตัดเส้น
  • **
  • Like: 15
  • ถูกยื่นคำขาด กันพลากับภรรยาจะเลือกอะไร -*- กันพลาละกัน เจ้ย
    • http://www.facebook.com/thatsaphons?ref=tn_tnmn
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 25, 2013, 09:07:09 PM »
รายละเอียดเยี่ยมเลยครับ กด like ให้เลย

ปล. ถ่ายภาพก็สวยมากครับ
PoOkPiiK HoLe TheaTer 2011

ออฟไลน์ kit556

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 54
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 25, 2013, 09:53:06 PM »
ไดโอมันมากครับ ชอบเลย  :iconlol:

ออฟไลน์ waterchat

• *
  • Like: 24
  • ตัดเส้น พ่นเคลียร์...
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 25, 2013, 10:32:06 PM »
ชอบครับ ดูแล้วเป็นงานที่สนุกมาก 555+

ออฟไลน์ NeoX

• กัน-โอตะ
  • Like: 41
  • HG Collecter [BlAcK] เถิดเทิง
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 25, 2013, 11:12:42 PM »
สงสารจิม เลยอะครับ

ผมว่า ตัวโมน่าจะสีดล็อบลงมาอีกหน่อยะครับ เพราะสู้มาขนาดนี้แล้วน่าจะทึมๆ กว่านี้ อะ :iconsmile:

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 26, 2013, 12:04:51 AM »
สงสารจิม เลยอะครับ

ผมว่า ตัวโมน่าจะสีดล็อบลงมาอีกหน่อยะครับ เพราะสู้มาขนาดนี้แล้วน่าจะทึมๆ กว่านี้ อะ :iconsmile:
พอดีงบน้อย+ไม่มีแอร์บรัชอะครับ เลยไม่ได้ทำสีอะไรมา แค่เปลี่ยนสีเขียวลุงจิมเป็นสีขาวเฉยๆ กะใส่ weathering เนียนๆเอา :iconcry:

ส่วนไดโอนี่ จิงๆก็ทำไม่ยากอย่างที่คิดนะครับ แต่ตัวนี้ทำนานมาก :icondisapp:
คิดเยอะ วางแผนว่าตึกจะพังยังไงพื้นจะพังยังไง จะทำซากอย่างไร +ทำยังไงให้สบายกระเป๋าเงิน!  :iconlol:
แต่ฝีมือผมยังกากด๋อยมากนัก อยากทำได้อย่างคนอื่นๆบ้าง ยังไงก็แนะนำด้วยนะครับ :iconsmile:

ออฟไลน์ Nuttbasket

• *
  • Like: 0
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 26, 2013, 01:14:57 AM »
ผมว่า Gouf มันดูเอี่ยมๆไปหน่อยนึงนะครับ แต่โดยรวม สวยดีครับ ผมให้ผ่าน  :iconvsign:

ออฟไลน์ opera

• ต่อดิบตัดเส้น
  • **
  • Like: 28
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 26, 2013, 09:36:32 AM »
โดยรวมสวยดีเลยล่ะครับ ถ้าจะตินิดก็ตรงสีโม ที่ดูสดเกินไปนิด กับดินที่ดูใหญ่ไปนิด(off scale) ลองใช้ตะแกรงร่อนดินก่อนเอามาโรย จะได้ดินที่ดูเข้ากับขนาดไดโอมากขึ้นนะครับ

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 50
    • ThaiGundam
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 18, 2018, 11:53:41 PM »
จิตใจทำด้วยอะไร ซัดไม่ยั้งเลยนะเนี่ย GM ผู้น่าสงสาร :iconlol:

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 19, 2018, 10:51:16 AM »
จิตใจทำด้วยอะไร ซัดไม่ยั้งเลยนะเนี่ย GM ผู้น่าสงสาร :iconlol:
ผมว่าตอนนี้พี่บอยน่าสงสารมากกว่า GM ผมอีกนะ
ต้องคอยเป็นหน้าม้าทุกกระทู้เลย  :iconlol: :iconlol: :iconlol:

ออฟไลน์ gon pumjorn

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 97
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 19, 2018, 05:33:41 PM »
 :icongift: สวยครับ  :iconnasty: ทั้งยิงทั้งฟัน
:iconfreak:

ออฟไลน์ bluewhale

• TG Reporter
  • ลองพ่นแอร์บรัช
  • *
  • Like: 42
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 20, 2018, 09:13:03 AM »
สวยมากครับ ขนาดงานเก่ายังสวยครับ

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 20, 2018, 09:21:55 AM »
ขอบคุณครับ :iconlove:
งานเก่าดูดี หวังว่างานใหม่จะดูดีเท่าบ้างนะ :iconlol:
ยิ่งทำยิ่งขึ้เกียจ ความถึกน้อยลงตามกาลเวลา  :iconcry: