ผู้เขียน หัวข้อ: Buster Gundam กันดั้มตัวแรก  (อ่าน 3332 ครั้ง)

ออฟไลน์ zaft

• Verified User
  • มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 5
Buster Gundam กันดั้มตัวแรก
« เมื่อ: เมษายน 07, 2013, 11:38:07 PM »
มือใหม่ของฝากหุ่นตัวนี้ไว้ด้วยนะคับ เป็นงานเก่าทำถ่ายรูปทิ้งไว้ตั้งแต่เมื่อ 2ปีที่แล้ว (พึ่งได้เอามาลง  :iconfreak:)

มีทาสีพู่กันแต่งเติมนิดหน่อย
ด้วยสี ทามิย่า เบอร์ X-12 กับ X-4 ออกมาเป็น โทนสีเขียวเมทาลิก ทาที่หัวเข่า , จุดกลมๆ บริเวณข้อเท้า กับ ตรงจุดกลมๆบริเวณเอว แทน ฟอยล์ซีล
ใช้สี Flat Red จำเบอร์ไม่ได้ ทาที่หัวมิสไซส์บนไหล่
และสี X-4 ผสม X-2 เล็กน้อย ทารอบๆมิสไซส์บนหัวไล่ เพื่อไม่ให้เป็นโทนสีเขียวทั้งหมด ทำให้ดูสมจริงขึ้นเล็กน้อย (รึเปล่า :icondisapp:)
แล้วก็ใช้สี X-12 ทาบริเวณท่อ ที่ข้อเท้า ทำให้ขาหุ่นไม่ได้ดูเป็นสีเดียวกันหมด

เนื่องจากทำสีน้อยเลยเน้นที่ตํวกันพลาสามารถทำท่าแอคชั่นได้หลายท่า  :iconlol:
ส่วนเทคนิคการถ่ายรูปก็ยังมือใหม่แต่ได้เทคนิคจากเวบ Thaigundam.com มาช่วยไว้เยอะ

เริ่มต้นกันที่ภาพแรกถ่ายดิบ ก่อนเข้า Light Tent

เริ่มเอาเข้า Light Tent พร้อมใช้ไฟบน กับ ไฟด้านข้างช่วยปรับโทนสีของตัวหุ่น

เน้นถ่ายครึ่งตัวบน กับลูกตาที่ได้มุมสะท้อนแสงไฟพอดี

ตามด้วยภาพแอคชั่นท่าต่างๆ เชิญชมได้เลยครับ

และปิดท้ายด้วยภาพนี้ ชอบภาพนี้มาก เพราะให้ความรู้สึกเหมือนว่าหุ่นมันตัวใหญ่ขึ้นมาจริงๆ หรือคิดไปเองก็ไม่รู้ :iconlol:

สุดท้ายนี้ขอน้อมรับคำติทุกคำเพื่อนำไปปรับปรุงครับ
ขอบคุณที่รับชมและให้คำแนะนำ
สะสมซื้อโมมาดองคือหน้าที่หลัก!?

ออฟไลน์ jason

• ลองพ่นแอร์บรัช
  • Like: 30
  • คนดีๆที่ยืนอยู่ในมุมมืดๆ
Re: Buster Gundam กันดั้มตัวแรก
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 08, 2013, 06:35:49 AM »
ยินดีต้อนรับครับผม :iconsmile:

นี่งาน2ปีที่แล้ว ขอดูงานปัจจุบันด้วยนะครับอิอิ

งานทำสีโมทำบ่อยๆ เดียวงานก็จะดีขึ้นสวยขึ้นเองครับ

หาแนวทางของตัวเองให้เจอ แล้วทำไปในแนวที่ตัวเองชอบ สนุกกับการเล่นโมนะครับ

ยินดีต้อนรับ :iconsmile:
MONO EYE , MODIFY , DIE FOR ZEON

ออฟไลน์ zaft

• Verified User
  • มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 5
Re: Buster Gundam กันดั้มตัวแรก
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 08, 2013, 05:07:52 PM »
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ :iconsmile:

ส่วนงานปัจจุบันไม่มีเลยครับ มีแต่ซื้อกันพลามาสะสม ได้หลายสิบตัว แต่ไม่ได้ว่างแกะต่อซักตัว :iconcryjoy:
กำลังกลับมาเริ่มต่อใหม่เร็วๆนี้ แล้วจะเอามาให้วิจารณ์อีกทีครับ :icongift:
สะสมซื้อโมมาดองคือหน้าที่หลัก!?

ออฟไลน์ pookpiik

• ต่อดิบตัดเส้น
  • **
  • Like: 15
  • ถูกยื่นคำขาด กันพลากับภรรยาจะเลือกอะไร -*- กันพลาละกัน เจ้ย
    • http://www.facebook.com/thatsaphons?ref=tn_tnmn
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 09, 2013, 08:46:48 AM »
สวยเลยครับ ตัวนี้ผมกำลังอยากได้เลยครับ แต่ไม่เห็นร้านไหนมีเลย 

แต่มาเห็นภาพของคุณ zaft ช่วงเอวมันแปลกๆเนอะครับ เหมือนเค้าออกแบบมาทื่อๆไป เลยชักลังเลครับผม

:iconlove: :iconlove: :iconlove:
PoOkPiiK HoLe TheaTer 2011