ผู้เขียน หัวข้อ: [งานพู่กัน] RMS-106 Hi-Zack โมดิฟายเพิ่มนิดหน่อยครับ ผลงานชิ้นที่ 2  (อ่าน 9337 ครั้ง)

ออฟไลน์ pookpiik

• ต่อดิบตัดเส้น
  • **
  • Like: 15
  • ถูกยื่นคำขาด กันพลากับภรรยาจะเลือกอะไร -*- กันพลาละกัน เจ้ย
    • http://www.facebook.com/thatsaphons?ref=tn_tnmn
สวัสดีครับเพื่อนๆ เอาโมที่เพิ่งทำเสร็จหมาดๆมาให้ชมกันครับ  โดยใช้โม RMS-106 Hi-Zack แล้วนำเอาชิ้นส่วนที่เหลือจาก SD Age-3 ส่วนที่แปลงเป็น Orbital กับ Fortress ซึ่งผมประกอบแล้วขี้เกียจแปลง

แต่ตอนที่เอาพุตตี้อุด ช่องมันใหญ่ไปหน่อย ประกอบกับความรู้เท่าไม่ถึงการ  ทำให้พลาสติกละลาย ต้องเอาอีโป้ มาพอก ซึ่งก็เละนิดหน่อย (ไม่นิด -*-) แต่ก็เอาละครับ ฝีมือมีเท่านี้

สีที่ใช้ ตอนแรกอยากได้สีขาวครับ ทาทับพลาสติกสีเขียว แต่ทำยังไงก็ไม่ขึ้นครับ ขาวเฉพาะส่วนเรียบๆ ส่วนที่เป็นหลังเต่า ขอบ จะยังเห็นสีเขียว ทาไปหลายชั้น ก็เลยตัดสินใจล้างสีใหม่ แ้ล้วเอาสีแนวแมทัลลิกที่เพิ่งซื้อมาลองครับ

สีที่ใช้ก็มี

1. สีขาว สีดำของ Mr.color ใช้ผสมเป็นสีเทา
2. Gun Metal ของ Gaia
3. Star Bright Gold  สีทองเด่นดีครับ ทาไม่ยาก
4. Bright Silver สีเงินทาแทนสีขาว  เป็นสีหลักครับ สีทาไม่ยากครับ
5. Star Bright Silver ใช้ทาปืนส่วนที๋โมเพิ่ม ผมทาทับ Bright Silver ทายากครับ มันเงามาก
6. Star Bright Duralumin ใช้ผสมสี Star Bright Gold ให้ผมเหลืองนิดๆ ทาช่วงเอวครับ
7. สีน้ำเงินของ Mr. Color ผสมกับ Gun Metal ทาส่วนที่เป็นปลอกแขนด้านใน และ Back Pack
8. ติดDecal ที่เหลือจากตัว MG Dom   และ MG Zeta Gundam

งานนี้ไม่ตัดเส้นนะครับ ตอนแรกใช้สี Enamel หยด แต่พอเอาคัทตัมบัทใส่น้ำมันรอนสันเช็ด สี Bright Silver หลุดออกมาด้วย ก็เลยไม่ตัดก็แล้วกัน

มีปัญหาตอนถ่ายภาพคือ เวลาตัวหุ่นโดนแสง ส่วนที่เป็นสีเงิน ดูด้วยตาก็เรียบดี แต่พอถ่ายมาแล้ว จะเป็นเนื้อสีไม่เท่ากัน ชัดเจนครับ  โดยฉพาะ Star Bright Duralumin ที่ปืน Canon บนหัวไหล่ จะเห็นสีด่างชัดมาก ทั้งๆที่ของจริงที่เห็นด้วยตาจะน้อยกว่านี้ครับ แต่ก็ช่างมันแล้วครับ

ลองชมกันดูนะครับ ผลงานชิ้นที่ 2

เพิ่งนึกได้ว่าเคยทำฉาก Diorama ไว้ฉากนึง  ว่าแล้วก็เอามาจัดวางดูครับ

ชมผลงานชิ้นแรกได้ที่นี่นะครับ
ZGMF-X20A HG 1/144 Strike Freedom Gundam
http://mydesign-club.net/smf/index.php?topic=1201.0

ขอบคุณที่รับชมครับผม  :iconwish:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 08, 2013, 10:02:11 AM โดย pookpiik »
PoOkPiiK HoLe TheaTer 2011

ออฟไลน์ kana-art

• กัน-โอตะ
  • Like: 13
  • I'm Always Out Numbered But Never Out Manned
555 มองด้านหน้าตรงๆ นึกว่า hi-zack เครื่องจ่าฝูง มีเสาอากาศ ที่ไหนได้ พอหันข้าง ไว้ทรงโทมาฮอก

• **
  • ถูกยื่นคำขาด กันพลากับภรรยาจะเลือกอะไร -*- กันพลาละกัน เจ้ย
    • http://www.facebook.com/thatsaphons?ref=tn_tnmn
555 มองด้านหน้าตรงๆ นึกว่า hi-zack เครื่องจ่าฝูง มีเสาอากาศ ที่ไหนได้ พอหันข้าง ไว้ทรงโทมาฮอก

ฮ่า  โมเพิ่มนิดหน่อยครับ ใช้ไม้โปรฯ ฝีมือยังไม่โปรครับ  :iconlike:

ออฟไลน์ zaft

• Verified User
  • มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 5
ลงฉากไดโอแล้ว สวยมากครับ
สะสมซื้อโมมาดองคือหน้าที่หลัก!?

ออฟไลน์ AlterNaTive

• เริ่มหัดทาสี
  • Like: 44
  • ช่วงชีวิตมันสั้นนัก จงมาสร้างสรรค์ผลงานกั้นดั้มกัน
หมายเหตุ: นี่คือคำแนะนำ และความคิดเห็นส่วนตัว โปรดใช้วิจารณญาน ในการอ่าน

ในการริเริ่มโมดิฟายงาน สิ่งสำคัญคือการวางแผน ที่เป็นขั้นตอน รวมถึงวัสดุที่จะนำมาใช้สิ่งสำคัญที่ต้องมีเลยคือ อีพ๊อกซี่พุตตี้ เพราะสามารถนำไปใช้งานได้หลากหลาย อุดขัด ปั้นแต่ง ตามแต่จินตนาการจะพาไป

ความใจเย็นในการทำงาน และลองผิด ลองถูก อย่างที่เห็นได้ชัดคือโล่ที่เพิ่มเข้ามา ลองใจเย็นอีกซักนิดแล้วปรับแก้ไขก่อน ไม่ควรรีบร้อนที่จะนำเสนอผลงาน น่าจะออกมาดูดีกว่านี้

งานสี แน่นอนว่าเป็นสิ่งสำคัญ ไม่ว่าจะเป็นการทา การพ่น ล้วนต้องเจอปัญหาทั้งนั้น สิ่งสำคัญที่สุดของการเริ่มทำสีคือ ควรรองพื้นก่อน เป็นอันดับแรก การรองพื้นทำให้เราเห็นชิ้นงานว่ามีส่วนไหนที่ต้องขัดแต่ง รึอุดเ้พิ่ม ทั้งยังเป็นการปรับสภาพผิวงานไปในตัวเพื่อรองรับสีที่จะทารึพ่น อาจจะเห็นว่าการทาไม่จำเป็นต้องรองพื้น เปล่าเลยครับไม่ว่าจะงานสีแบบไหนรองพื้นเป็นงานสำคัญต้นๆๆเลยทีเดียว

งานสีขาวที่ว่าทายากนั้น ถูกต้องครัีบ การทาสีโทนสว่าง ลงบนพื้นที่เป็นสีโทนเข้มรึโทนมืด กว่าจะกลบสีเข้มหมด มาดูอีกทีสีก็หนาเกินไปแล้ว นั้นก็เพราะลืมคิดถึงการรองพื้นไปนั้นเอง

การนำเสนอาน ดูแล้วงงครับ เวียนหัว การจัดภาพแบบนี้โอเคอาจจะสวย แต่มันไม่ได้โฟกัสที่จุดใด จุดหนึ่งของภาพแน่นอน  ควรนำเสนอภาพที่ชัดเจนว่าจะแสดงถึงส่วนไหนของชิ้นงาน การนำเสนอภาพแนวนี้เหมือนพวกงานโฆษณามากกว่า

สำหรับงานโมผมยังว่าไม่ผ่านเพราะรีบร้อนไป แต่งานไดโอราม่านี่แสดงถึงความตั้งใจที่ชัดเจนครับ

ขอจบสำหรับคำแนะนำเพียงเท่านี้ อาจจะไม่ถูกใจไปบ้างก็ขออภัยมา ณ ที่นี้ เพราะผมไม่ใช่พวกชอบอวย เห็น และรู้สึกอย่างไรก็ว่าไปอย่างนั้น ขอบคุณครับ

ผู้ชายปากหมา! บ้ากั้นดั้ม!

• **
ลงฉากไดโอแล้ว สวยมากครับ

ขอบคุณมากๆเลยครับ ไดโอนี้เริ่มทำก่อนทำสีโมตัวแรกอีกครับ  :iconlike:

หมายเหตุ: นี่คือคำแนะนำ และความคิดเห็นส่วนตัว โปรดใช้วิจารณญาน ในการอ่าน

ในการริเริ่มโมดิฟายงาน สิ่งสำคัญคือการวางแผน ที่เป็นขั้นตอน รวมถึงวัสดุที่จะนำมาใช้สิ่งสำคัญที่ต้องมีเลยคือ อีพ๊อกซี่พุตตี้ เพราะสามารถนำไปใช้งานได้หลากหลาย อุดขัด ปั้นแต่ง ตามแต่จินตนาการจะพาไป

ความใจเย็นในการทำงาน และลองผิด ลองถูก อย่างที่เห็นได้ชัดคือโล่ที่เพิ่มเข้ามา ลองใจเย็นอีกซักนิดแล้วปรับแก้ไขก่อน ไม่ควรรีบร้อนที่จะนำเสนอผลงาน น่าจะออกมาดูดีกว่านี้

งานสี แน่นอนว่าเป็นสิ่งสำคัญ ไม่ว่าจะเป็นการทา การพ่น ล้วนต้องเจอปัญหาทั้งนั้น สิ่งสำคัญที่สุดของการเริ่มทำสีคือ ควรรองพื้นก่อน เป็นอันดับแรก การรองพื้นทำให้เราเห็นชิ้นงานว่ามีส่วนไหนที่ต้องขัดแต่ง รึอุดเ้พิ่ม ทั้งยังเป็นการปรับสภาพผิวงานไปในตัวเพื่อรองรับสีที่จะทารึพ่น อาจจะเห็นว่าการทาไม่จำเป็นต้องรองพื้น เปล่าเลยครับไม่ว่าจะงานสีแบบไหนรองพื้นเป็นงานสำคัญต้นๆๆเลยทีเดียว

งานสีขาวที่ว่าทายากนั้น ถูกต้องครัีบ การทาสีโทนสว่าง ลงบนพื้นที่เป็นสีโทนเข้มรึโทนมืด กว่าจะกลบสีเข้มหมด มาดูอีกทีสีก็หนาเกินไปแล้ว นั้นก็เพราะลืมคิดถึงการรองพื้นไปนั้นเอง

การนำเสนอาน ดูแล้วงงครับ เวียนหัว การจัดภาพแบบนี้โอเคอาจจะสวย แต่มันไม่ได้โฟกัสที่จุดใด จุดหนึ่งของภาพแน่นอน  ควรนำเสนอภาพที่ชัดเจนว่าจะแสดงถึงส่วนไหนของชิ้นงาน การนำเสนอภาพแนวนี้เหมือนพวกงานโฆษณามากกว่า

สำหรับงานโมผมยังว่าไม่ผ่านเพราะรีบร้อนไป แต่งานไดโอราม่านี่แสดงถึงความตั้งใจที่ชัดเจนครับ

ขอจบสำหรับคำแนะนำเพียงเท่านี้ อาจจะไม่ถูกใจไปบ้างก็ขออภัยมา ณ ที่นี้ เพราะผมไม่ใช่พวกชอบอวย เห็น และรู้สึกอย่างไรก็ว่าไปอย่างนั้น ขอบคุณครับ

ขอบคุณมากๆเลยครับสำหรับทุกคำแนะนำ  เป็นประโยชน์่ต่อผมมากๆเลยครับ  :iconwish:

ออฟไลน์ deathscythes

• เริ่มหัดทาสี
  • *
  • Like: 21
  • ทำในสิ่งที่รัก รักในสิ่งที่ทำ
 :iconvsign:  งานเท่มากเลยครับ เห็นแล้ว อยากหาเวลาทำ hi zack ของตัวเองบ้าง  :iconwinks:

ออฟไลน์ EvaNeverDie

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • *
  • Like: 55
  • สำนักพู่กัน !!
ออกมาไม่เลวครับ มีการทำงานหลายๆอย่างทั้งทำสีทั้งโมดิฟายทั้งไดโอ ฝึกไว้หลายๆอย่างดีแล้วครับ
การทาสี โดยรวมยังไม่ดีเท่าไร แต่เป้นงานชิ้นแรกๆไม่ต้องคิดมากลองหัดทำไปซักพัก เดียวพอจับทางได้ก็จะออกมาดีเอง
ที่จริงการทาสีพู่กันก็เป็นงานที่ต้องใช่ความอดทนเยอะนะ ใจร้อนไม่ได้ สู้ๆ :iconpunch:

• **
:iconvsign:  งานเท่มากเลยครับ เห็นแล้ว อยากหาเวลาทำ hi zack ของตัวเองบ้าง  :iconwinks:

เอาเลยครับ  ตัวนี้จำได้ว่าผมซื้อมา 240 บาทครับ คุ้มค่ามากๆเลยครับ

ขอบคุณที่เข้ามาชมผลงานนะครับ  :iconwish:

ออกมาไม่เลวครับ มีการทำงานหลายๆอย่างทั้งทำสีทั้งโมดิฟายทั้งไดโอ ฝึกไว้หลายๆอย่างดีแล้วครับ
การทาสี โดยรวมยังไม่ดีเท่าไร แต่เป้นงานชิ้นแรกๆไม่ต้องคิดมากลองหัดทำไปซักพัก เดียวพอจับทางได้ก็จะออกมาดีเอง
ที่จริงการทาสีพู่กันก็เป็นงานที่ต้องใช่ความอดทนเยอะนะ ใจร้อนไม่ได้ สู้ๆ :iconpunch:

ขอบคุณมากๆที่เข้ามาชมครับผม

เรื่องสี ผมว่าการที่ผมใช้ฉากสีขาว แล้วจ่อไฟเข้าไป เห็นเนื้อสีด่างกว่าสีจริงเยอะเลยครับ เพราะตอนตั้งในตู้ สีมันก็เรียบกว่านี้เยอะเลยครับ จะมีด่างมากๆก็ตรงปืน

แต่งานยอมรับเลยครับว่ารีบๆ เดี๋ยวนี้ความอดทนมันน้อยลงครับ วัยทำงานอะไรก็เร่งรีบ ภรรยาก็บ่น ก็เอาเป็นว่า ดีใจที่ได้มีเวลาทำบ้าง ผลงานจะพยายามพัฒนาตามคำแนะนำของเพื่อนๆนะครับ (ถ้าได้มีโอกาสทำอีกนะครับ) สู้ๆครับผม   :iconlike: :iconlike:

ออฟไลน์ jason

• ลองพ่นแอร์บรัช
  • Like: 30
  • คนดีๆที่ยืนอยู่ในมุมมืดๆ
คู่สีดูดีนะครับ ลงตัวดี ดูเท่ดุได้ใจมาก

การถ่ายภาพ ก็ดีครับ เหมือนทำภาพโฆษณาจริงๆ

ส่วนข้อผิดพลาดอื่นๆ ทั้งเรื่องโมดิฟาย และทาสี นั้นก็ให้เป็นบทเรียน

ในการทำโมตัวต่อไปครับ สนุกกับการทำโมนะครับ
...
ผมก็สายโมดิฟายคัสต้อมเหมือนกัน อิอิ :iconsmile:
MONO EYE , MODIFY , DIE FOR ZEON

• **
คู่สีดูดีนะครับ ลงตัวดี ดูเท่ดุได้ใจมาก

การถ่ายภาพ ก็ดีครับ เหมือนทำภาพโฆษณาจริงๆ

ส่วนข้อผิดพลาดอื่นๆ ทั้งเรื่องโมดิฟาย และทาสี นั้นก็ให้เป็นบทเรียน

ในการทำโมตัวต่อไปครับ สนุกกับการทำโมนะครับ
...
ผมก็สายโมดิฟายคัสต้อมเหมือนกัน อิอิ :iconsmile:

ขอบคุณมากเลยครับ

อ่านแล้วดีใจครับ ไม่รักกันจริงคงไม่แนะนำกันแบบนี้  :iconlike:

กระผมน้อมรับคำชมและคำแนะนำจากเพือ่นๆ และจะนำไปปรับปรุงให้ดีขึ้นในงานชิ้นต่อๆไปครับ   :iconhappy:

ออฟไลน์ naioh2

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 80
โมออกมาได้ดีเลยครับ ยิ่งจัดลงไดโอยี่งเท่ ถ่ายรูปคมชัด เสียดายติดที่สีไม่เรียบจริงๆครับ
ผมก็เป็นพวกงานยุ่งไม่ค่อยมีเวลา ต้องแอบมาทำตอนลูกหลับวันละไม่กี่ชั่วโมงเหมือนกันเข้าใจเลยครับ
ถ้าจะให้แนะนำผมว่าถ้าถึงขนาดโมดิฟายทำไดโอแบบนี้ จัดแอร์บรัชเลยครับลงทุนครั้งเดียวคุ้ม
หัดไม่นานพ่นปรืดๆแป็บเดียวเรียบสวยประหยัดเวลาทำสีได้อีกเยอะเลยครับ :iconsmile:

• **
โมออกมาได้ดีเลยครับ ยิ่งจัดลงไดโอยี่งเท่ ถ่ายรูปคมชัด เสียดายติดที่สีไม่เรียบจริงๆครับ
ผมก็เป็นพวกงานยุ่งไม่ค่อยมีเวลา ต้องแอบมาทำตอนลูกหลับวันละไม่กี่ชั่วโมงเหมือนกันเข้าใจเลยครับ
ถ้าจะให้แนะนำผมว่าถ้าถึงขนาดโมดิฟายทำไดโอแบบนี้ จัดแอร์บรัชเลยครับลงทุนครั้งเดียวคุ้ม
หัดไม่นานพ่นปรืดๆแป็บเดียวเรียบสวยประหยัดเวลาทำสีได้อีกเยอะเลยครับ :iconsmile:

ฮ่า มีลูกแล้ว แบบนี้หนักกว่าผมแน่นอนเลยครับ

เรื่องแอร์บรัช ผมเองก็อยากได้นะครับ แต่ติดเกรงใจภรรยาอยู่ครับ ไม่ค่อยจะสนับสนุนซักเท่าไหร่ 

แล้วก็เรือ่งแอร์บรัชด้วยครับ คือไ่ม่ค่อยทราบข้อมุลเลยครับว่า ราคาซักเท่าไหร่ รุ่นไหน  คนส่วนใหญ่เค้าใช้อะไรกัน  รวมถึงปั๊มลม ตัวกรองไอน้ำ ที่ปรับแรงดัน จำเป็นรึเปล่า  ทำนองเนี้ยครับ
ไม่อยากซื้อมาแล้วขาดนั่นขาดนี่  ถ้าได้เมื่อไหร่คงดีมากๆเลยครับ ผมเองก็อยากลอง
อ่อ ที่ำสำคัญ ผมไม่ทราบว่า การใช้แอร์บรัช กับการทาด้วยพูกัน อะไรใช้เวลามากกว่ากันครับ

ออฟไลน์ waterchat

• *
  • Like: 24
  • ตัดเส้น พ่นเคลียร์...
ชอบไอเดีย และการนำเสนอ ครับ ดูตื่นเต้นดี....

ออฟไลน์ davidlee

• *
  • Like: 6
    • https://www.facebook.com/pages/Orz-Studio/301414636598500?ref=hl
ถ้าเล่าถึงที่มาอาวุธสักหน่อยจะน่าสนุกขึ้นครับ  :iconwish:
FACEBOOK FAN PAGE