ผู้เขียน หัวข้อ: PTX-003C "Alteisen" [BT] Beo Woft เหล็กไหล(จริงๆนะ)  (อ่าน 4149 ครั้ง)

ออฟไลน์ thebeer

• Verified User
  • เริ่มหัดทาสี
  • *
  • Like: 9
PTX-003C "Alteisen" [BT] Beo Woft เหล็กไหล(จริงๆนะ)
« เมื่อ: เมษายน 19, 2013, 11:00:26 PM »

PTX-003C Alteisen (Gespenst Mark III)
Unit type:experimental personal trooper
ความสูง:22.2 เมตร
น้ำหนัก:85.4 ตัน
อาวุธ:split missile x 12, heat horn x 1, 3-barrel autocannon x 1, revolver stake x 1,
heavy claymore x 2, AB field
Pilot:Kyosuke Nanbu

Alteisen เป็นยูนิท ที่ปรากฏตัวครั้งแรกบน SRW(Super Robot Wars) ภาค Impact โดยเป็นเครื่องของ เคียวสุเกะ นัมบุ คุณหนุ่มพูดน้อย ต่อยหนัก(หนักจริงๆ) ที่ไม่รู้ว่าชะตาฟ้าลิขิตอีท่าไหนให้ไปจับคู่กับ ยัยสาวไฮเปอร์อย่าง เอ็คซีเลนท์ บราวนิ่ง ได้ก็ไม่รู้เหมือนกัน (ฝ่ายหนึ่งก็จ้อซะ อีกฝ่ายหนึ่งก็เงียบซะ...เป็นการจับคู่ที่ได้สมดุลดีจริงๆ) Alteisen นั้น เป็นยูนิทที่ถูกทดลองสร้างโดยมีแนวความคิดว่า "มีพลังชองซูเปอร์ โรบอท ในร่างของเรียลโรบอท" พื้นฐานนั้นพัฒนาจาก Gespenst โดยรหัสเรียกจริงๆ แล้วจะถูกเรียกว่าเป็น Gespenst Mark III โดยเน้นไปที่การใช้อาวุธระยะประชิดตัวเป็นหลัก และมีเกราะและพลังทำลายที่ดี แต่ต้องแลกกับการที่มันไม่สามารถติดเทสล่า ไดร์ฟ ได้ เลยต้องย่ำต๊อก อยู่กับพื้น ในขณะที่ชาวบ้านเค้าบินเอาๆ อยู่นั่นแหละ (น่างสงสารแฮะ)แต่อาวุธก็จะเป็นแบบสายเรียล  แม้จะแกร่งแบบสายซูเปอร์  เป็นหุ่นตัวเดียว ที่สามารถยืนแลกกับสายซูเปอร์ได้อย่างไม่สะทกสะท้าน
                     โดย อัลไอเซ่น เป็น เพอร์โซนอล ทรูปเปอร์ที่สร้างจากโปรเจค เกชเพนน์ MK-III โดยเป็นโครงการที่สานต่อจาก เกชเพนน์ หุ่นแมสโปรดักซ์ที่ใช้ปัจจุบัน โดยยึดหลักคอนเซปที่ว่า เป็นหุ่นที่ใช้บุกทะลวง และจู่โจมแบบทีเดียว ตัวอัลเซ่นจึงมีเกราะที่หนามาก และน้ำหนักตัวที่ค่อนข้างหนัก และบูสเตอร์กำลังสูงเพื่อใช้ในการบุกทะลวงข้าศึก ตัวอัลไอเซ่นจะติดตั้งอาวุธตายตัวที่แขนทั้ง 2 ข้างคือ "แมชชีนแค่นน่อน 3 ลำกล้อง" และ "รีโวลวิ่ง สเตร็ก" และ เครย์มอที่บ่าทั้ง 2 ข้าง และ ฮีทฮอร์นบนหัว แต่เนื่องจากค่าใช้จ่ายที่สูง และ "บังคับยาก" เนื่องจากน้ำหนักที่มาก และ แรงขับที่สูง ทำให้หาคนขับได้ยาก โปรเจคเกชเพนน์ MK-III แมสโปรดักซ์จึงหยุดลง และ มาริออน จึงมอบ อัลไอเซ่นนี้ให้แก่ เคียวสุเกะ นัมบุ เพื่อใช้เป็นหุ่นรบประจำตัว เพราะมีเคียวสึเกะที่สามารถดึงขีดความสามารถของอัลไอเซ่นได้ถึงขีดสุด   ภายหลังถูก แอ็คเซล อัลเมอร์ สับขาด เละไป  เลยไปพัฒนาต่อเป็น อัลไอเซ็น รีเซ่
                    ชื่อของ Alteisen มาจากภาษา เยอรมัน อัล แปลว่าเหล็ก และ ไอเซ่น แปลว่า Junk, Old รวมกันมีความหมายคือ เศษเหล็ก เพราะ ถึงจะมีความสามารถสูง แต่บังคับยาก จนหาคนขับไม่ได้ จึงได้มาเป็นชื่อเล่น

ว่าแล้วสำหรับข้อมูลก็ขอให้เครดิต  จากที่เหล่านี้ครับ

Credits ข้อมูล

http://www.gconsole.com/forum/show.php?page=topicdetail&id=66560
http://butter-t.exteen.com/20080225/model-ptx-003c-alteisen-gespenst-mark-iii

[youtube]http://www.youtube.com/watch?feature=player_embedded&v=KWBvUZ9M0Dk[/youtube]

สีที่ใช้เป็นสีกระป๋องทั้งเลยนะครับ
1. CANDY RED WIN
2. CANDY GOLD Layland
3.รองพื่อนแดนดี้โทน Kobe 404
4.BLACK ไฟเรท H 24
5 รองพื้นพลาสติด WIN
กันสีโดย TIGER TAPE

การประกอบ : ต่อง่ายมาก มือใหม่จะสามารถลองมือได้ แต่มีปัญหาตรงเอวนะครับเพราะหลุดบ่อยไปหน่อย 9/10
พลาสติก : ตามคุณภาพสินค้าจีนแต่ผมว่าพลาดูหนาเหมือกัน 10/10
จุดขยับ : ขยับได้โอเคครับไม่หลุดแขนขาไม่มีคำว่าอ่อนแรงตั้งอยู่ได้10/10
ลูกเล่น : แถมฐานของไชบัสเตอร์มาให้ก็โอเค 9/10
สติกเกอร์ : ไม่มีมาให้เลยงานนี้พ่นบังทั้งงาน 5/10
ดีเทล :  ลวดลายโอเคครับแต่ผมไม่เคยเห็นของจริงอาจจะให้คะแนนมากไม่ได้ 10/10
การทำงาน :  ต่อสบายๆครับถ้าตงไหนนานก็ลงมีดขยาดรู 10/10
ความเหมือน : เซ้งที่ตาหายไปเลย อุตสากั้นสีไว้โชว์ตาแต่พอต่ออกมากนั้นตาหาย 7 และตรงเอวไม่รู้จะมีรูมาให้ทำไมทำผมงงตั้งนาน 6/10
ความประทับใจ : มาลองต่อโมcopy ของโคโตดูว่ามันเป็นยังไงบ้างเพราะหาซื้อไม่ได้สักทีรู้สึกได้ว่าเป็นน้องพี่ HG น้องๆMGไปเลย  8/10
ความคุ้มค่า : 2/3 ของโมแท้ โดยผมนั้นจะต่อตัวนี้กับweiritter (BT)ที่ผมยังดองไว้อีกตัวนั้น ถ้าสตัวต่อไปจะซื้อของแท้มาเล่นดูบ้างดีกว่าตอนนี้เล็งAlteisen แบบ
1/100 ไว้อยู่ 10/10

จบละครับ
งานต่อไป

ออฟไลน์ scansix

• Like: 15
  • 果たし...果たし....果たし...
Re: PTX-003C "Alteisen" [BT] Beo Woft เหล็กไหล(จริงๆนะ)
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 19, 2013, 11:42:07 PM »
เงาสว่างได้ใจมากๆเลยคับ :iconpunch:

ออฟไลน์ jakris37

• Like: 31
Re: PTX-003C "Alteisen" [BT] Beo Woft เหล็กไหล(จริงๆนะ)
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 20, 2013, 02:58:39 AM »
เนียนจริงๆครับ เหมือนเหล็กมากๆ คาราวะ1จอก :icongift:

ออฟไลน์ rockwallnut

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • *
  • Like: 5
  • หัดวาด หัดประกอบ หัดทำสี
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 20, 2013, 09:54:05 PM »
สีสวยดีครับ เงาแว๊บเลย พอเป็นเมทาลิคแล้วดูเท่ขึ้นจม

ของผมก็กำลังทำไวริสเตอร์อยู่เหมือนกันครับ แต่ทำๆดองๆไม่จบซักที(ขนาดช่วงสงกรานต์ว่าจะทำๆ แต่ต้องเข้าเวรเลยไม่ได้ทำซะงั้น)

แล้วก็ เหมือนว่าจะโผล่มาครั้งแรกตอนภาค Compact 2 เครื่อง Wonderswan ก่อนน่ะครับ (แต่เห็นเขาบอกว่า Impact คือการเอา Compact 2 มารีเมค แล้วเพิ่มซีรี่ย์ อื่นๆเข้าไปอีก ไม่รู้จริงรึเปล่าน่ะครับ)
ส่วนชื่อพิมพ์สลับกันน่ะครับ Alt = old, Eisen = iron ครับ

ออฟไลน์ weeve

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 5
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 20, 2013, 10:05:15 PM »
ขอถามหน่อยครับ สีเงินนี่ใช้ของอะไรอ่ะครับ

ออฟไลน์ thebeer

• *
  • Like: 9
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 22, 2013, 11:30:25 AM »
รองพื้น candy tone Kobe 404