ผู้เขียน หัวข้อ: [งานพู่กัน] MSM-07S Z'GOK ผลงานชิ้นที่ 3 หนึ่งในตัวโปรดของผมเลย^^  (อ่าน 6059 ครั้ง)

ออฟไลน์ pookpiik

• ต่อดิบตัดเส้น
  • **
  • Like: 15
  • ถูกยื่นคำขาด กันพลากับภรรยาจะเลือกอะไร -*- กันพลาละกัน เจ้ย
    • http://www.facebook.com/thatsaphons?ref=tn_tnmn
หลังจากทำสีไปแล้ว 2 ตัว ตัวนี้ก็เป็นตัวที่ 3 แล้วครับ  ยังลองผิดลองถูกอยู่เลย

จากงาน2ชิ้นที่ผ่านมา ตัวแรกทดลองเดินเส้น  ตัวที่สองเอาชิ้นส่วนsd มาโมเพิ่ม 

ตัวนี้ตั้งใจว่าจะไม่โมอะไรเลยครับ เพราะว่าเป็นโมที่ชอบมากๆ ไม่อยากให้อะไรเพี้ยนไป  ตั้งใจจะทำสีเดิมๆ ให้ดูสดใสขึ้น

จาก3ตัวที่ผ่านมา ทำให้ทราบว่า งานพู่กันทายากจริงๆ ทายังไงก็ไม่เรียบ โดยเฉพาะสีเมทัลลิก พวกสี Gold , Star Bright Gold, Star Bright Dularamin เหมือนจะเรียบ แต่ก็ไม่เรียบ

ยิ่งมาโดนเคลียร์แล้ว มีคนบอกว่า พ่นเคลียด้าน จะช่วยกลบรอยพูกัน ไม่รู้จริงรึเปล่า แต่กับสีเงินสีทองจะเห็นรอยชั้นสีชัดมากๆ ผมคงเข้าใจผิดไปเองเรื่องรอบพู่กัน กับชั้่นสี

พ่นเคลียร์ด้านสูตรน้ำของ Top Coat เฉพาะส่วนที่เป็นสีแดงเข้ม (ยกเว้นเท้า และชิ้นข้อพับเข่า)  ทำให้สีดูซีดลงอย่างเห็นได้ชัด

พร่ามมาเยอะแล้ว มาชมกันได้แล้วครับ

ภาพด้านหน้า ใช้โทนสีเดิม โดยใช้สีเมทัลลิกตรงเล็บและหลังเท้าแซมนิดหน่อย

ด้านหลัง ถังประดาน้ำ(เรียกไม่ถูก) ใช้สี Gold , Star Bright Gold, Star Bright Dularamin ทาไม่ค่อยเรียบ แต่ก็เอาละครับ ไม่ต้องเีนี๊ยบมาก หุ่นเค้าผ่านศึกมาเยอะ อิอิ

ลองซูมดูครับ ตัวเฟรมด้านในและแขนขา ใช้สี Gun Metal ผสมกับ Star Bright Dularamin

กางเล็บแล้ว

ภาพด้านบน

ย่อเข่า ซึ่งเข่าจะหลวมไม่ค่อยแน่นเท่าไหร่

แอ็คชั่นอื่นๆ

ลองตีลังกาดู แขนยังแข็งแรง

ลายละเอียดที่ฝ่าเท้า

แหกขาได้สุด แต่มันตึงๆ

ท่าคุกเข่า

ลองเอาหัวSD AGE3 มาใส่ดู ตลกดีครับ

แอ็คชั่้นมั่ง เกิดมาเพิ่งเคยมีเล็บ

เอาหัวแบนๆของตูคืนมา Age3 ถึงกับเขาตก

ภาพสุดท้าย
ลองประกอบแบบมั่วๆดูบ้าง^^ กลายเป็นพญานาคไปซะแล้ว

ขอบคุณที่รับชมครับ  จะพยายามพัฒนาฝีมือให้ดียิ่งๆขึ้นไปครับผม
PoOkPiiK HoLe TheaTer 2011

ออฟไลน์ JinBikeR

• กัน-โอตะ
  • Like: 162
  • สำนักพู่กัน !!
งานดูดีขึ้นแต่ก็ยังทาคลุมไม่เรียบร้อยนะครับ เคลียร์มันไม่ได้ช่วยลบรอย แต่จะยิ่งเพิ่มรอยให้เห็นถ้าทาไม่เนียน
แต่กลับกัน ถ้าเป็นเคลียร์ด้านจะช่วยลบรอยได้บ้างครับ ต่างกันแค่ไหนให้ลองทำดูด้วยตัวเอง
อีกอย่าง ถ้าลงกระดาษทรายไล่เบอร์จากหยาบไปละเอียดก่อน งานจะออกมาสวยกว่านี้ และจะทำให้ทาง่ายขึ้นด้วย
ลงทุนเหนื่อยตอนขัดหน่อย แต่งานจะออกมาดีครับ

ดูเหมือนจะเริ่มจับจุดได้แล้ว ทำต่อไปเรื่อยๆครับเดี๋ยวจะดีขึ้นกว่านี้เอง ผมทาแรกๆก็ไม่สวยครับ  :iconvsign:

ออฟไลน์ Bobby21886

• เริ่มหัดทาสี
  • Like: 10
โดยรวมสวยนะครับ ถ่ายรูปชัดดี แสงสวย

จากสีเท่าที่ดูอาจจะอยู่ที่ส่วนผสมสีกับตัวทำละลายด้วยนะครับ ดูคร่าวๆเดาว่าอาจจะผสมข้นไปหน่อยครับ

• **
  • ถูกยื่นคำขาด กันพลากับภรรยาจะเลือกอะไร -*- กันพลาละกัน เจ้ย
    • http://www.facebook.com/thatsaphons?ref=tn_tnmn
งานดูดีขึ้นแต่ก็ยังทาคลุมไม่เรียบร้อยนะครับ เคลียร์มันไม่ได้ช่วยลบรอย แต่จะยิ่งเพิ่มรอยให้เห็นถ้าทาไม่เนียน
แต่กลับกัน ถ้าเป็นเคลียร์ด้านจะช่วยลบรอยได้บ้างครับ ต่างกันแค่ไหนให้ลองทำดูด้วยตัวเอง
อีกอย่าง ถ้าลงกระดาษทรายไล่เบอร์จากหยาบไปละเอียดก่อน งานจะออกมาสวยกว่านี้ และจะทำให้ทาง่ายขึ้นด้วย
ลงทุนเหนื่อยตอนขัดหน่อย แต่งานจะออกมาดีครับ

ดูเหมือนจะเริ่มจับจุดได้แล้ว ทำต่อไปเรื่อยๆครับเดี๋ยวจะดีขึ้นกว่านี้เอง ผมทาแรกๆก็ไม่สวยครับ  :iconvsign:

โดยรวมสวยนะครับ ถ่ายรูปชัดดี แสงสวย

จากสีเท่าที่ดูอาจจะอยู่ที่ส่วนผสมสีกับตัวทำละลายด้วยนะครับ ดูคร่าวๆเดาว่าอาจจะผสมข้นไปหน่อยครับ

ขอบคุณทั้งสองท่านมากๆครับสำหรับคำแนะนำ 
ผมใช้กระดาษทรายเบอร์800 และก็ 400 ครับ  บางชิ้นก็ใช้400ขัดเลยโดยไม่ได้ใช้เบอร์หยาบขัดก่อนครับ งานหน้าต้องเอาใหม่แล้วครับ  :iconwish:
ผมใช้เคลียร์สูตรด้านครับ  สูตรมันไม่กล้าใช้เลยครับ ที่อ่านมาคือทำให้เห็นรอยมากขึ้น

เรื่องส่วนผสมตัวทำละลาย มีบ้างครับ  หลายครั้งที่ผสมไว้  พอทาๆไป งานมา ก็รีบทำงานก่อน โดยผมผสมสีในขวดแบรนด์ แล้วปิดฝาไว้ ทำให้พอกลับมาทาอีกรอบ สีเริ่มเหนียว

ดีจริงๆครับ คำแนะนำต่างๆจะนำไปปรับปรุงดีขึ้นต่อๆไปครับผม ขอบคุณครับ  :iconhappy:

ออฟไลน์ a

• Verified User
  • ลองพ่นแอร์บรัช
  • *
  • Like: 57
ถ่ายรูปสวย แอ็คชั่นร้าวใจมาก ส่วนโมสายพู่กันผมไม่ค่อยมีความรู้แต่ถ้าทำบ่อยๆเก่งแน่นอนสู้ๆ

ออฟไลน์ Arxufel

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 16
ชอบมากเลยครับ แอคชั่นน่ารักดีคร๊าบ  :iconvsign: :iconvsign:

ออฟไลน์ krit_925

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • Like: 44
รูปสวยครับ ส่วนสายพู่กันนี่ผมว่าต้องเอาความอึดเข้าว่านะ ทำบ่อยๆ เดี๋ยวเลเวลก็อัพขึ้นเองครับ
เหล่านักบินทั้งหลายจงสู้จนกว่าวิญญาณจะดับสูญ  แด่ zeon

ออฟไลน์ EvaNeverDie

• Verified User
  • ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • *
  • Like: 55
  • สำนักพู่กัน !!
งานดีขึ้นนะครับ
แนะนำให้ลองใช่เคลียด้านดูครับ
การตัดเส้น ดุแล้วตัดเส้นด้วยปากกาดำ?ก่อนแล้วไปพ้นเคลียน้ำ สินะครับ? ไม่รู็เดาถูกไหม
จะเห็นว่าจุดที่ตัดเส้นหลายจุดเส้นมันดูเหมือนจะละลาย ลองพ้นเคลียอะไรให้เสร็จก่อนแล้วค่อยใช่ปากกาตัดเส้นดูนะครับ

• **
ชอบมากเลยครับ แอคชั่นน่ารักดีคร๊าบ  :iconvsign: :iconvsign:
ขอบคุณมากๆครับ :iconcryjoy:

รูปสวยครับ ส่วนสายพู่กันนี่ผมว่าต้องเอาความอึดเข้าว่านะ ทำบ่อยๆ เดี๋ยวเลเวลก็อัพขึ้นเองครับ
กล้าทำเฉพาะHGครับตอนนี้ ตัวใหญ่ๆยังไม่กล้าครับ เพราะฝีมือยังไม่ดี เสียดายของด้วยครับ  แต่ผมจะพยายามครับผม ขอบคุณมากๆเลยครับ

งานดีขึ้นนะครับ
แนะนำให้ลองใช่เคลียด้านดูครับ
การตัดเส้น ดุแล้วตัดเส้นด้วยปากกาดำ?ก่อนแล้วไปพ้นเคลียน้ำ สินะครับ? ไม่รู็เดาถูกไหม
จะเห็นว่าจุดที่ตัดเส้นหลายจุดเส้นมันดูเหมือนจะละลาย ลองพ้นเคลียอะไรให้เสร็จก่อนแล้วค่อยใช่ปากกาตัดเส้นดูนะครับ
ผมใช้เคลียด้านพ่นเฉพาะชิ้นส่วนสีแดงเข้มครับ เพราะลองแล้วมันจืดลง อยากให้ดูสดๆหน่อยน่ะครับ
ส่วนตัดเส้นผมใช้สีenamel ผสมx-10 แล้วหยดเอาครับ แต่บางทีสีมันไม่ไหล เลยใช้พูกันปาดไปตามแนวเลยครับ (คาดว่าเหตุที่สีไม่ไหล เพราะทาสีหนาจนร่องมันตื่นครับ)
แล้วเอาคัตตอนบัทกับน้ำมันไฟแช็คเช็ดๆเอาครับ มันจะดูเลอะๆ ไม่ค่อยคม  ก็พยายามปรับปรุงไปเรือ่ยๆครับ  ขอบคุณมากๆเลยครับสำหรับคำแนะนำ

ถ่ายรูปสวย แอ็คชั่นร้าวใจมาก ส่วนโมสายพู่กันผมไม่ค่อยมีความรู้แต่ถ้าทำบ่อยๆเก่งแน่นอนสู้ๆ

ขอบคุณมากๆครับ จะพยายามครับผม  :iconcryjoy:

ออฟไลน์ Zoneend

• เริ่มหัดทาสี
  • Like: 4
ชอบจริงๆ ครับงานพู่กันแบบนี้ นับถือ ๆ :iconvsign: