ผู้เขียน หัวข้อ: Destiny MG1/100 modified build [Code Seraphim, the angel of destiny]  (อ่าน 9126 ครั้ง)

ออฟไลน์ jakris37

• เริ่มหัดทาสี
  • Like: 31
Destiny MG1/100 modified build [Code Seraphim, the angel of destiny]
« เมื่อ: เมษายน 27, 2013, 09:04:27 PM »
โมเก่าเล่าใหม่#4 Destiny Gundam MG1:100 Modified Build
ผลงานเก่าจากปี2013 รูปหาย ถ่ายรูปใหม่ เอามาคุยกันใหม่ ผลงานสุดท้าย(ที่ทำการcustom)

เป็นการคันไม้คันมือ อยากลองโมดูหนักๆ
เปลี่ยนธีมสีทั้งหมด
มีทุกเทคนิค เซาะร่องเดินลาย เจาะรู
แปะแผ่นพลาสติก ตัดส่วนเกราะเพื่อโชว์โครงใน
โอย..เยอะไปหมด

ถือเป็นงาน masterpiece ของผมชิ้นนึง
เพราะคงไม่ทำอะไรถึกๆแบบนี้อีกพักใหญ่ๆ

พูดคุย ติชม สอบถาม ได้เหมือนเดิมครับ

สวัสดีครับพี่น้องคนรักกันดั้มทุกคน :iconsmile:
เนื่องจากผลงาน Dio#1 โดนเลื่อนโปรเจคไปไม่มีกำหนด และ Dio#2 ก็ได้คลอดออกสู่สายตาประชาชนไปแล้ว ก็ได้ถึงเวลาที่ผมจะมาลองอะไรใหม่ๆดูอีกครา
สิ่งที่ผมยังไม่เคยจับต้องมาก่อนก็คือ..ไม้โปร พุตตี้ และ การเซาะร่อง นั่นเอง
กระนั้น ด้วยความอยากลองวิชาของผมกับเพื่อนก็เลยสอยโมจีนมาทำโปรเจคคู่อีกแล้วครับท่าน!! (อันแรกยังไม่เสร็จเรย)

Concept theme : Angel vs. Demon
Destiny Gundam MG ธรรมดา 2 ตัว
ผมรับตีมแองเจิลมา ก็เลยจะใช้สีหลักเป็น
สีขาว kobe ที่พ่นไรไม่ติดเรย  :icondisapp: สีขาวเป็นเหมือนกันหมดยกเว้นคุณทามิย่าละมั๊ง...
สีดำ kobe ที่พ่นโมแท้ติด แต่เจอพลาสติกโมจีนไปก็....ช็อค! :iconpanic:
สีฟ้า Yamaha candy Leyland + รองพื้น chrome bossni :iconwish:
นอกนั้นก็รองพื้นพลาสติกR2000บ้างเอาสีเทารองพื้นบ้าง และ panel line ดำ
อ่อ มี gundam marker สีฟ้าด้วยนะ :iconlol:

นอกจากนั้นก็ทำไดโอราม่าอวกาศแบบเล็กๆน้อยๆ เพราะไม่รู้จะทำยังไงดี :iconlol:
ตัวไดโอก็ใช้ของเหลือๆรอบตัวมาทำแบบง่ายๆนะครับ ไม้โปร+แผงรันเนอร์+สายไฟ
แล้วก็ Weathering ซะก็จบ มั่วๆไปตามระเบียบ :iconcry:

คุยเยอะแล้ว เชิญชมผลงานเลยดีกว่าครับ

เซาะร่องเดินลายผมเอาคัทเตอร์หันด้านข้างขูดเอาแบบสดๆเลยนะครับ เลยออกจะดูดิบไปหน่อย :iconcry:
ดาบก็เป็นไม้โปรกับแผ่นพลาสติกขุ่นมาโมเอาแบบงูๆปลาๆครับ :icondizzy:
แนะนำ ติชม ได้นะครับ ขอบคุณที่ติดตามผลงานกากๆครับ :iconlol:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 26, 2018, 09:58:59 AM โดย jakris37 »

ออฟไลน์ nutom030

• ต่อดิบตัดเส้น
  • **
  • Like: 18
Re: Destiny MG1/100 modified build [Code Seraphim, the andgel of destiny]
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 27, 2013, 09:23:46 PM »
ชอบคู่สีกับไอเดียวการโมมากเลยครับ  :iconwish:

ฐานเองก็ครีเอทมากๆ  :iconwink:

แต่น่าจะปิดครอบฐานเดิมไปเลย แอบมีปีกโผล่มาเลยดูแปลกๆ ไปนิดนึง

ออฟไลน์ jason

• ลองพ่นแอร์บรัช
  • Like: 30
  • คนดีๆที่ยืนอยู่ในมุมมืดๆ
Re: Destiny MG1/100 modified build [Code Seraphim, the andgel of destiny]
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 27, 2013, 11:21:32 PM »
งานคู่สีสวย โมดิฟายเพิ่มดีเทลลงตัวดี ฐานโมก็แจ่มแต่ปิดครอบไปเลยจะดีกว่า

......
งานภาพชัดดีครับซูมใกล้เห็นหมดเลย เส้นแตก สีไม่เรียบ รอยถลอก อิอิ

แนะนำให้ขัดก่อน พ่นรองพื้น แล้วค่อยลงสีจริงครับ

ขัดกับรองพื้นเป็นพื้นฐานสำคัญที่ทำให้สีเนียนติดแน่นนะครับ (แต่ผมมองข้ามตลอด ไม่ดีเลย)
...
สายโมดิฟายเหมือนกัน สู้ๆ
MONO EYE , MODIFY , DIE FOR ZEON

ออฟไลน์ weeve

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 5
Re: Destiny MG1/100 modified build [Code Seraphim, the angel of destiny]
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 28, 2013, 08:51:43 AM »
สีฟ้าของ leyland ที่ใช้นี่เบอร์อะไรครับ ผมหาเจอแต่น้ำเงินกะอีกอันออกฟ้าแต่ไม่ได้เฉดนี้ หรือว่าเป็นที่รองพื้นครับ

ออฟไลน์ pookpiik

• ต่อดิบตัดเส้น
  • **
  • Like: 15
  • ถูกยื่นคำขาด กันพลากับภรรยาจะเลือกอะไร -*- กันพลาละกัน เจ้ย
    • http://www.facebook.com/thatsaphons?ref=tn_tnmn
Re: Destiny MG1/100 modified build [Code Seraphim, the angel of destiny]
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 28, 2013, 09:53:01 AM »
สวยทั้งหุ่นทั้งฐานเลยครับ  :iconlike:
PoOkPiiK HoLe TheaTer 2011

ออฟไลน์ Zeal

• *
  • Like: 0
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 28, 2013, 02:15:15 PM »
สวยงามครับ  :iconwish: 
ผมก็ศึกษาการทำสีเปร์อยู่ ยังไม่ได้ลองงานจริงซักที :iconpale:
มือใหม่มากๆ ฝากเนื้อฝากตัวด้วยครับ ^ ^

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 28, 2013, 02:21:04 PM »
งานคู่สีสวย โมดิฟายเพิ่มดีเทลลงตัวดี ฐานโมก็แจ่มแต่ปิดครอบไปเลยจะดีกว่า

......
งานภาพชัดดีครับซูมใกล้เห็นหมดเลย เส้นแตก สีไม่เรียบ รอยถลอก อิอิ

แนะนำให้ขัดก่อน พ่นรองพื้น แล้วค่อยลงสีจริงครับ

ขัดกับรองพื้นเป็นพื้นฐานสำคัญที่ทำให้สีเนียนติดแน่นนะครับ (แต่ผมมองข้ามตลอด ไม่ดีเลย)
...
สายโมดิฟายเหมือนกัน สู้ๆ
พอดีผมมันออกจะเป็นสาย"นัว" ซะมากกว่านะครับ แบบว่าชอบเอาหัวบัดกรีมาจี้ๆ คัทเตอร์มากรีดๆ weathering มั่วๆซะมากกว่า
พอมาทำงานเนี้ยบๆก็เลยออกมาไม่เนี้ยบเท่าไร่ :iconlol: แบบนี้สงสัยต้องถ่ายรูปแบบมัวๆละ จะได้มองไม่เห็นความไม่เรียบร้อย :iconfreak:

สีฟ้าของ leyland ที่ใช้นี่เบอร์อะไรครับ ผมหาเจอแต่น้ำเงินกะอีกอันออกฟ้าแต่ไม่ได้เฉดนี้ หรือว่าเป็นที่รองพื้นครับ
เอ่อ..สีฟ้าเป็นสีแคนดี้โทน yamaha clear blue ของเลย์แลนด์ครับ รองพื้นโครเมี่ยมแล้วค่อยพ่น จะได้เป็นฟ้าเมทัลลิคครับ :iconsmile:

สวยงามครับ  :iconwish: 
ผมก็ศึกษาการทำสีเปร์อยู่ ยังไม่ได้ลองงานจริงซักที :iconpale:
ลองโลดครับ ผมก็เอาโมจีนมาลองผิดลองถูกเนี่ยแหล่ะครับ สีกระป๋องไม่ยากเลยครับ ยากอย่างเดียวคือตอนพ่นเคลียรต้องอากาศแห้งๆ
ห้ามเอาโมเดลที่ต่อในห้องแอร์ออกมาพ่นนอกห้องเด็ดขาด ขาวว่อก โดนมาแล้ว :iconpale: ต้องเอาทั้งโมเดลกะกระป๋องไปตากแดดไม่ก็เอาไดร์เป่าผมเป่าเอาก่อนครับ :iconwink:

ขอบคุณทุกความเห็นนะครับ :iconjoy:

ออฟไลน์ weeve

• *
  • Like: 5
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 28, 2013, 08:47:44 PM »
ขอถามเป็นความรู้อีกนิดครับ รองพื้นโครเมี่ยมนี่คือใช้พ่นแทนรองพื้นพลาสติกของเลย์แลนด์เลยหรือเปล่าครับ
หรือต้อง รองพื้นพลาสติก->โครเมียม->ฟ้า

ออฟไลน์ maytapon

• Verified User
  • ลองพ่นแอร์บรัช
  • *
  • Like: 27
  • Collector thailand
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 28, 2013, 10:28:35 PM »
โหดๆมาทางนี้แล้วครับกลับไปทำสีแบบบ้านๆไม่ได้แล้วเน้อ  มันต้องนัวอย่างเดียว :iconnasty:

ออฟไลน์ EvaNeverDie

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • *
  • Like: 55
  • สำนักพู่กัน !!
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 28, 2013, 10:37:05 PM »
ไอเดียดีครับ ทั้งการเลือกสีก็ออกมาดูลงตัวดี การตกแต่งเพิ่มเติมก็ดุไม่ขัด  :iconvsign:
ตัวฐานว่างมีการตกแต่งให้ดูเหมือนฉากพื้นดูดีเลยทีเดียว

แต่ตัวสียังดุเละอยู่หลายจุดนะครับ แล้วก็การตัดเส้นก็ยังไม่คม ตรงนี้ถ้าไม่ถ่ายซูมใกล้ๆก็คงเห็นหรอกนะ  :iconwink:
แล้วก็ตัวดาบมันดูไม่เข้ากับตัวโมเท่าไร เฉพาะตัวของดาบนะตัวดามถือพอดูOKอยู่

พยายามลองผิดลองถูกบ๋อยๆฝึกวิชา  :iconpunch:

ออฟไลน์ Dolatam

• *
  • Like: 0
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 29, 2013, 08:07:06 AM »
ลงสีสวยมากเลยครับ

ออฟไลน์ Sejokahara

• *
  • Like: 1
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 30, 2013, 03:30:05 AM »
 :iconlike:
สีแบบนี่โดนใจมากเลยครับ

+Re: Destiny MG1/100 modified build [Code Seraphim, the angel of destiny]
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 26, 2018, 09:59:27 AM »
อัพรูปใหม่ครับ  :iconsmile:

ออฟไลน์ gon pumjorn

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 97
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 26, 2018, 10:38:02 AM »
 :iconfreak: ชอบไอเดียเเผงนี่เเหละ เล่นกันเเบบนี้เลย  :iconnasty: