ผู้เขียน หัวข้อ: หาร้านขายทินเนอร์แมงมุมในเชียงใหม่ครับ  (อ่าน 3552 ครั้ง)

ออฟไลน์ tinchx

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 16
จะเอาไปใช้แอร์บรัชครับ
หายากจริงๆ ผมเดินตามย่านขายอุปกรณ์ก่อสร้างทั้งแถบช้างเผือกและแถวช้างม่อยจนหมดแล้ว แต่ก็ยังไม่เจอเลย
เจอแต่ร้านที่ขายหัวทินเนอร์ยี่ห้อแมงมุม จะไปซื้อยี่ห้ออื่นแปลกๆก็ไม่กล้า กลัวพ่นสีแล้วกัดพลาสติก
ใครรู้แหล่ง รบกวนชี้แนะทีครับ
ขอบคุณมากครับ 

ออฟไลน์ sasha

• Verified User
  • *
  • Like: 2
Re: หาร้านขายทินเนอร์แมงมุมในเชียงใหม่ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2013, 10:36:48 AM »
ถ้าหาไม่ได้แนะนำทินเนอร์ TOA ซื้อตามร้านสี ร้านอุปกรณ์ก่อสร้าง กระป๋องเล็กประมาณหนึ่งลิตร ราคาประมาณ100 บาท    เป็นทินเนอร์เบอร์71 สำหรับผสมสีเชื้อทินเนอร์ ไม่กัดพลาสติกถ้าใช้พ่น โดนมือไม่แสบด้วย ลองทดลองดูได้ครับ ตอนนี้ผมใช้แบบนี้พ่นโมเดลอยู่ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 04, 2013, 10:38:40 AM โดย sasha »

ออฟไลน์ tinchx

• *
  • Like: 16
Re: หาร้านขายทินเนอร์แมงมุมในเชียงใหม่ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2013, 11:11:05 AM »
เบอร์ 71 นะครับ ผมไปถามคนขายเขาบอกมันแรงเลยไม่กล้าใช้ ถ้างั้นเดี๋ยวจะไปซื้อมาลองใช้ครับ ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ sasha

• *
  • Like: 2
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2013, 12:33:50 PM »
ผมแต่ก่อนใช้อะคริลิกทินเนอร์(คล้ายๆแมงมุม แต่คนละยี่ห้อถูกกว่า) เทียบกับ ทีโอเอ ลองพ่นทินเนอร์เปล่าใส่พลาสติกด้านหลัง เทียบแล้ว ทีโอเอกัดพลาสติกน้อยกว่า ตอนนี้เลยเปลี่ยนมาใช้ ทีโอเอ และอีกความรู้สึกคือ ทินเนอร์ AAA กัดมือแสบมาก    ทินเนอร์อะครีลิก ก็กัดมือแสบแต่น้อยกว่า   ส่วนทินเนอร์ทีโอเอแทบไม่แสบเลยครับ

ส่วนถ้าซื้อมาลองแล้วไม่ถูกใจก็ถือว่าซื้อทินเนอร์มาล้างแอร์บรัชก็ได้ครับ อย่าคิดมาก

ออฟไลน์ maytapon

• ลองพ่นแอร์บรัช
  • *
  • Like: 27
  • Collector thailand
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2013, 10:04:12 PM »
ขอไปลองบ้างนะครับ ทุกวันนี้หมดไปกับค่าทินเนอร์เยอะเหลือเกิน ผมไม่ขอไรมากขอแค่พ่นสีเงาๆแล้วมันไม่กัดเป็นด่างก็พอ สีพวกนี้มันใช้กับทินเนอร์แรงๆไม่ได้ ขอบคุณครับ