ผู้เขียน หัวข้อ: Freedom Gundam HG 1/144 [โครงการโมเก่าเล่าใหม่#1]  (อ่าน 4680 ครั้ง)

ออฟไลน์ jakris37

• เริ่มหัดทาสี
  • Like: 31
Freedom Gundam HG 1/144 [โครงการโมเก่าเล่าใหม่#1]
« เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2013, 02:09:38 AM »
สวัสดีครับชาว ThaiGundam ทุกคน
โมตัวนี้เป็น HG 1/144 ตัวแรกๆที่ซื้อเมื่อนานนนนนมาแล้ว ได้แค่ต่อดิบตัดเส้นไว้เฉยๆ
หลังจากทำโมไปหลายตัวก็เหลือบมาเห็นโมเก่าๆก็เลยจับมาปัดฝุ่นแยกร่างทำสีซะใหม่ :iconwink: หรืออาจจะเรียกได้ว่าไม่มีเงินไปซื้อโมใหม่มาต่อนั่นเอง :iconlol:
ตอนแรกว่าจะอุดขัดทำให้เต็มที่ แต่พอมาดูว่าต้องบังพ่นขนาดไหนก็เลยยอมแพ้ดีกว่า :iconsoul:
ก็เลยออกมางูๆปลาๆแบบนี้นะครับ :iconsmile: อย่าซูมมากล่ะ เดี๋ยวจะเจอรอยเลอะเทอะ พอดีมีบางส่วนใช้พู่กันด้วยเพราะไม่กล้าบังพ่น เดี๋ยวสีหลุดตอนแกะนิตโต้ :icondisapp:
สีที่ใช้ก็สีกระป๋องบ้านๆครับ
ดำด้าน ขาวด้าน LEYLAND
เทา WIN
โครม BOSSNY
Chrome silver Mr.Color มาพู่กัน
ไม่ได้เคลียรนะครับ กลัวสีโครมมันหม่น

เชิญชมได้เลยครับ

แล้วก็ยังมีโมอีก2ตัวเป็นโครงการต่อไปรออยู่ครับ
Aile-Launcher Strike กับ Buster ครับ

เพื่อนๆใครสนใจก็มาร่วมโครงการโมเก่าเล่าใหม่กับผมได้นะครับ อย่าปล่อยให้โมเก่าของท่านกลายเป็นโมดิบฝุ่นเกาะอีกต่อไป! มาชุบชีวิตให้โมเก่ากันเถอะ!  :iconlol:

ออฟไลน์ Bobby21886

• Like: 10
Re: Freedom Gundam HG 1/144 [โครงการโมเก่าเล่าใหม่#1]
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2013, 07:23:10 AM »
ตรงอกที่เลอะๆ ผมว่าเอาปากกา gundam marker มาแต่งซักหน่อยจะเยี่ยมเลยครับ

ออฟไลน์ jason

• ลองพ่นแอร์บรัช
  • Like: 30
  • คนดีๆที่ยืนอยู่ในมุมมืดๆ
Re: Freedom Gundam HG 1/144 [โครงการโมเก่าเล่าใหม่#1]
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2013, 08:40:06 AM »
งานสีสวยดีครับ ขาวดำเทา เท่มาก

หาดีคอลมาติดเพิ่ม งานจะดูดีขึ้นครับ
...
น่าจะอุดขัด รอยผ่ากลางหน่อยนะครับ

ติดดีคอลนิด ตัดเส้นอีกหน่อย ก็โอเคแล้ว
....
ถ่ายรูปสวยมาก...
MONO EYE , MODIFY , DIE FOR ZEON

ออฟไลน์ kit556

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 54
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2013, 09:12:53 AM »
แหล่มเลยครับ  :iconvsign:

ออฟไลน์ AlterNaTive

• Like: 44
  • ช่วงชีวิตมันสั้นนัก จงมาสร้างสรรค์ผลงานกั้นดั้มกัน
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2013, 01:07:34 AM »
เข้าใจเลยครับว่า โครม บอสนี่ เป็นอะไรที่ "ห้ามยุ่ง" เด็ดขาด เพราะขืนไปยุ่งก่ะมันมากๆๆ มีหวังหมองเอาได้ :icondisapp:
ผู้ชายปากหมา! บ้ากั้นดั้ม!

ออฟไลน์ jakris37

• Like: 31
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2013, 08:56:38 PM »
ตรงอกที่เลอะๆ ผมว่าเอาปากกา gundam marker มาแต่งซักหน่อยจะเยี่ยมเลยครับ
ผมเอาคัทเตอร์ขูดออกแล้วนะครับ แต่พอถ่ายรูปแล้วดันเห็นชัดขึ้นมาซะงั๊น :iconcry: ไว้จะจัดการให้เรียบร้อยครับ :iconsmile:

งานสีสวยดีครับ ขาวดำเทา เท่มาก

หาดีคอลมาติดเพิ่ม งานจะดูดีขึ้นครับ
...
น่าจะอุดขัด รอยผ่ากลางหน่อยนะครับ

ติดดีคอลนิด ตัดเส้นอีกหน่อย ก็โอเคแล้ว
....
ถ่ายรูปสวยมาก...
พอดีไม่มีดีคอล1/144 ที่มีเหลือๆก็เป็นพวก efsf กะ londo bell แบบ1/100 เลยไม่ได้ติดอะครับ
อุดขัดนี่ ผมเจอHG1/144 แล้วมึนจริงๆ :icondizzy: นึกไม่ออกเลยว่าต้องทำชิ้นไหนก่อน พ่นชิ้นไหนก่อนหลังยังไง ไว้โมตัวต่อไปจะพยายามจัดเต็มครับ :iconcry:

เข้าใจเลยครับว่า โครม บอสนี่ เป็นอะไรที่ "ห้ามยุ่ง" เด็ดขาด เพราะขืนไปยุ่งก่ะมันมากๆๆ มีหวังหมองเอาได้ :icondisapp:
ถูกต้องเลยครับ ไม่กล้าทำอะไรจริงๆ พ่นเคลียร์เงาแล้วกลายเป็นสีเทาธรรมดา :iconpale: ขนาดผมติดนิตโต้เฉยๆยังไม่ได้เลยครับ แกะนิตโต้ออกมาแล้วกลายเป็นด่างๆเลย :iconcry:

ขอบคุณทุกความเห็นนะครับ จะพยายามพัฒนาต่อไปนะครับ
อย่าลืมติดตามผลงานกากๆใน โมเก่าเล่นใหม่ตัวที่2นะครับ กะจะทำ Buster ละครับ :iconjoy:
กะว่าทำครบ3ตัวแล้วจะทำไดโอให้ซะหน่อย :iconlol: