ผู้เขียน หัวข้อ: มือใหม่ครับเพิ่งหัดต่อดิบ-ตัดเส้น อยากขอคำแนะนำการต่อกันพลาครับ  (อ่าน 32190 ครั้ง)

ออฟไลน์ tonnat

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 1
เริ่มแรกผมขอบอกก่อนครับว่าผมไม่เคยต่อกันพลาหรือศึกษามาก่อนเคยเห็นแต่ตามร้านเวลาไปเดินเที่ยว สงกรานต์ที่ผ่านมาแฟนไปเที่ยวญี่ปุ่นแล้วแวะที่อากิบาฮาระ1วันเพื่อซื้อของเล่นของตัวเองแล้วบอกผมว่ากันดั้มเต็มเลย ผมก็เลยบอกให้ซื้อมาฝากสักตัวสองตัว กันดั้มนี่เคยดูแต่อนิเมะชื่นชอบอยู่แล้วครับ ก็เลยลองเปิดเวบหาข้อมูลในการต่อกันพลาเบื้องต้น แฟนกลับมาเมืองไทยหิ้วกันพลามา3กล่อง มีsd เซต้า RG AILE STRIKE GUNDAM MG STRIKE FREEDOM เริ่มที่ตัวแรกลองจากตัวเล็กๆแต่หัวโตก่อนครับ
จากนั้นผมก็ลองRG สไตร ต่อดิบตัดเส้นแบบมือสั่นๆเพราะชิ้นส่วนเล็กมาก ตบท้ายด้วยแปะสติ๊กเกอร์ ชิ้นกระจิ๋วทำตัวนี้เสร็จผมตาเหล่ไปพักเลยครับ :icondizzy:

จากที่ไม่เคยมีประสบการณ์มาก่อนผมรู้สึกว่าการตัดเส้นนี่มันกินเวลาพอสมควรเลยครับถ้าจะให้ออกมาดีแต่ผมก็ไม่พอใจเลยครับเพราะบางจุดเข้าไม่ถึงบ้างหรือแคบบ้างทำให้ขีดแล้วเลอะเทอะลบจนเละเทะเลยครับ :icondisapp:
มาถึงMGตัวแรกในชีวิตผม ต่อนานมากครับกลัวพลาดตัดชิ้นงานผิดเลยค่อยๆทำความรู้สึกแรกที่จับMGคือโอ้ว ตัวใหญ่กว่าRGเยอะเลยแหะค่อยสบายขึ้นหน่อย :iconlol: เริ่มต่อตามคู่มือครับ

ตัวและหัวเริ่มคิดว่าพอใหวแหะแต่ตัวนี้ต่อช้ามากเพราะผมตัดเส้นโครงในด้วย

ค่อยๆทำแบบใจเย็นๆ

มาถึงตรงนี้เริ่มรู้สึกสนุกเหมือนโดนมนต์สะกดในกันพลาให้หลงใหล

เป็นตัวแล้ว :iconlove:

เรื่อยๆครับพูดตามตรงเพิ่งต่อเสร็จเมื่อกี้เลย

ครับหลังจากจับมาแอ็คชั่นท่านี้ทำให้ผมพบปัญหาอยากถามท่านเทพกันพลาทุกท่านครับ(ตอนแอ็คชั่นท่ายิงนี่ลืมกางปีกด้านซ้ายให้สุดเอ๋อกินเลยครับ)
1.RGหลังจากที่ต่อเสร็จจับมาแอ็คชั่นแทบไม่ได้ตอนยังไม่ติดไอพ่นข้างหลังก็ดีอยู่พอติดไปตัวนี่ย้วยหมดเลยครับ :iconpale: เอนไปเอนมาจนขี้เกียจเล่นเลยRGเป็นแบบนี้ทุกตัวเปล่าครับ?จะได้ไม่ซื้อมาเล่นอีก(สายตาแย่ด้วยชิ้นส่วน+สติ๊กเกอร์เล็กจัด)แต่ราคาถูกดี
2.แผ่นสติ๊กเกอร์ของMGสไตรฟรีด้อม มันมาแปลกๆเหมือนเคยอ่านเจอที่ต้องให้เอาเทบกาวใสไปแปะแล้วเอาปากกาขูดๆนี่ใช่รึเปล่าครับขอคำแนะนำที
3.มือของMGฟรีด้อมข้างซ้ายเดือยเสียบอาวุดปืนไม่ค่อยอยู่ครับปล้ำนานมากเลยกว่าจะพออยู่แต่พอโดนสะกิดหน่อยหลุดอีกและแต่มือขวากลับใช้ได้ มีวิธีแก้มั๊ยครับเหมือนมันยัดเข้าเดือยไม่ได้เพราะเดือยมือใหญ่กว่ารูอาวุธไปนิดนึงผมไม่กล้าเอามีดเฉือนกลัวเจ๊งครับ :iconpale:
4.อยากให้ช่วยแนะนำกับงานที่ออกมาด้วยครับว่าควรเสริม-แก้ตรงไหนบ้าง
รบกวนผู้รู้ช่วยชี้ทางสว่างด้วยครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ :icongift:

ออฟไลน์ sumryibb

• Verified User
  • เริ่มหัดทาสี
  • *
  • Like: 3
RG Destiny ผมหลังแอ่นเหมือนกัน ต้องยืนเนี่ยนๆทำก้มๆแหกๆขาตั้งท่าเท่ๆอ่ะ 555
 ส่วนคาราวะเรื่องตัดเส้นเลย ผมคนนึงที่โคตรรร ขี้เกียจเวลาตัดเส้น  :iconnasty: วอชตาเขอ่ะ  :icondizzy:
  สำหรับผมผมเข้าใจเลยนะว่าทำไมของพวกนี้ถึงให้ตั้งเฉยๆห้ามจับ เพราะมันหลุดง่ายนะ 5555 สำหรับความคิดผมนะ พางตัวแขนขาอ๊อนนนนอ่อน แต่พินจัดท่าได้ละยืนเฉยๆ เท่เว่อร์ :iconnasty:  มีความสุขกับการต่อนะครับ เพราะถ้าคิดจะทำสีเมื่อไหร่ ขัดอวด  :icondizzy:

• *
ผมคงเล่นสายทำสีไม่ได้ครับเพราะอยู่คอนโดไม่มีที่สะดวกที่จะทำ  :iconcry:
สรุปRGอ้อนแอ้นเหมือนกันหมด ผมคงเล่นแต่MGแล้วสิครับงั้น 555+
สนุกมากครับเพิ่งได้ลองสัมผัสตอนนี้กำลังหลงไหลและจ้อง MG NU VER.KA เป็นตัวถัดไปอยู่ครับ :iconlol:

ออฟไลน์ sumryibb

• เริ่มหัดทาสี
  • *
  • Like: 3
จะบอกว่าซื้อสเปรย์บูทเลยครับ หาที่ซื้อเลย ไม่ก็ทำเองเลยครับ แต่ถ้าหาที่ซื้อได้บอกด้วยนะหาอยู่  :iconnasty: :iconnasty:
  รับรองไม่มีกลิ่นค้าบบบ

ออฟไลน์ Strike Freedom

• ลองพ่นแอร์บรัช
  • *
  • Like: 35
  • Macross Lovers
ดีคอลของ MG-SF ที่อยู่ในกล่องจะมีอยู่ 2 แบบครับ แบบแรกคือ มาร์กกิ้ง ซีล
หรือเรียกง่ายๆว่า สติ๊กเกอร์ใสนั่นแหละครับ โดยที่ตัวสติ๊กเกอร์จะมีการตัดขอบ
มาให้แล้ว แต่เพื่อความสวยงาม ก็อาจจะมีการใช้อาร์ทไนฟ์ ตัดขอบให้เล็กลง
เวลาติดให้จุ่มน้ำนิดนึง เพราะน้ำจะช่วยให้สติกเกอร์ไม่ติดในทันที ยังพอที่จะ
เลื่อนตำแหน่งได้

ส่วนอีกแบบนึงก็จะเป็น Dry Decal หรือ ดีคอลแบบขูด ตัวที่เป็นแผ่นใสๆ
นั่นแหละครับ อันนี้ต้องตัดออกมาแล้วทาบลงไปบนตัวโม จากนั้นก็ใช้
เทปกาวยึดไว้ในตำแหน่งที่ต้องการ แล้วก็ใช้ของที่มีปลายมนๆ หน่อยค่อยๆขูด
ให้ทั่วทั้งแผ่น ก่อนลอกเอาแผ่นใสออกก็ค่อยๆ แง้มดูว่าดีคอลติดดีหรือยัง
ถ้ายังก็ขูดซ้ำได้ครับ

สำหรับทางเลือกอีกทางสำหรับการติดดีคอลก็คือ ดีคอลน้ำ หรือ Water Slide Decal
อันนี้จะใช้ง่ายหน่อยเพียงแต่ตัดออกจากแผ่น จุ่มน้ำประมาณ 10 วินาที แ้ล้วก็นำไปแปะ
บนตัวโมได้เลย และเพื่อให้ดีคอลน้ำติดทนนานยิ่งขึ้นก็อาจจะใช้น้ำยา Mark Softer
ช่วยกัดดีคอลให้นุ่ม ทำให้แนบสนิทไปกับตัวโม หรือทำให้ดีคอลติดบนพื้นผิวที่มีความโค้ง
ได้ดียิ่งขึ้นครับ

มาที่การตัดเ้้ส้น อีกหนึ่งวิธีที่จะทำให้ได้เส้นที่ บาง คม และชัด ก็คือวิธีการวอชครับ
เดี๋ยวนี้ยิ่งสะดวกขึ้น เพราะ ทามิย่า ได้ทำสีที่ผสมกับน้ำยา มาใช้สำหรับการวอช
โดยตรง ไม่ต้องเสียเวลาผสมเองให้ยุ่งยากครับ เพียงแค่เปิดฝาแล้วใช้ปลายที่หยด
ที่อยู่ภายในฝาด้านใน แตะไปที่เส้นที่ต้องการจะตัด ตัวสีก็จะวิ่งไปตามร่องเส้นเลย

สำหรับส่วนที่เลอะออกมานั้นก็ใช้คอตตอนบัด ชุบน้ำยา X-20 ค่อยๆ เช็ดออกแต่ระวัง
อย่าให้ชุ่มนะครับ เพราะน้ำยา X-20 ของ ทามิย่า่ นั้นก็คือทินเนอร์ ถ้าชุดน้ำยาชุ่ม
จนเกินไป จะกัดโม ทำให้ร้าว หรือแตกได้ ยิ่งตรงที่เป็นเดือย หรือจุดรับแรง จะต้อง
ระวังเป็นพิเศษครับ

ผมเองก็เป็นพวกเล่นโมสายต่อดิบตัดเส้นเหมือนกันครับ แบบว่าเล่นแนวเนี้แนวเดียวเลย
เคยสะสม MG มาอยู่พักใหญ่ๆ แ่ต่ตอนนี้เหลือเก็บไว้แค่ 2 ตัว กับ มาครอสอีก 3 ลำ
ซอยด์อีก 2 ตัว ครับ

ขอให้มีความสุข และสนุกกับการเล่นกันพลานะครับ

ออฟไลน์ slipknot1256

• *
  • Like: 2
ก่อนอื่นต้องขอกล่าวต้อนรับสู้สมาคมคนเล่นกันดั้มแห่งประเทศไทยคับ   :iconvsign:

ขออนุญาติตอบ 2 ข้อนะคับ
1.RGหลังจากที่ต่อเสร็จจับมาแอ็คชั่นแทบไม่ได้ตอนยังไม่ติดไอพ่นข้างหลังก็ดีอยู่พอติดไปตัวนี่ย้วยหมดเลยครับ  เอนไปเอนมาจนขี้เกียจเล่นเลยRGเป็นแบบนี้ทุกตัวเปล่าครับ?จะได้ไม่ซื้อมาเล่นอีก(สายตาแย่ด้วยชิ้นส่วน+สติ๊กเกอร์เล็กจัด)แต่ราคาถูกดี
-  สำหรับไลน์ RG ในส่วนตัวผมคิดว่าเป็นเฉพาะตัวที่มียานหรือปีกยื่นไปด้านหลังครับตอนนี้ที่ผมพบปัญหาเหมือนคุณก็จะมี Justice และ AILE STRIKE และ Destiny เนี่ยแหละคับที่เวลาใส่ยานหรือปีกเข้าไปแล้วจะทำให้ยืนไม่ไหว วิธีการแก้ไขนะคับ ซื้อฐานมาให้มันยืนคับ

2.แผ่นสติ๊กเกอร์ของMGสไตรฟรีด้อม มันมาแปลกๆเหมือนเคยอ่านเจอที่ต้องให้เอาเทบกาวใสไปแปะแล้วเอาปากกาขูดๆนี่ใช่รึเปล่าครับขอคำแนะนำที
ผมขอกล่าวถึงประเภท Decal ทั้งหมดนะคับ ของคุณเหมือนตัวไหนวิธีทำก็ตามนั้นคับ
1.Foil Sticker (พบมากในกันดั้มสเกล BB และตาของกันดั้มทุกสเกล)
เป็นสติ๊กเกอร์พื้นฐานของกันพลาก็ว่าได้ครับ เพราะว่ามีทุกตัว อย่างน้อยก็ตรงตา และ main camera มีลักษณะเป็นสติ๊กเกอร์พื้นสีเงิน(ตัวเก่าๆจะสีขาว)ติดบนกระดาษสีเหลือง

2.Clear Sticker (พบมากใน RG และ MG บางตัว)
แถมมากับ Master Grade จะเป็นลายเล็กน้อยๆบนตัวหุ่น จะเป็นสติ๊กเกอร์ใสๆติดอยู่บนพื้นสีเหลืองเวลาจะนำมาใช้ควรตัดให้ใกล้ลายมากที่สุด

3.Water Decal (พบมากใน MG และโมเดลประเภทยุทธยานยนต์)
แถมมากับโมเดลกลุ่ม Evangelion สำหรับกันดั้มต้องซื้อแยก ลักษณะจะเป็นลายละเอียดเล็กของหุ่น พิมพ์มาบนกระดาษสีเขียววิธีใช้คือตัดส่วนที่ต้องการนำไปแช่น้ำแล้วนำไปวางบนตัวดมเดลแล้วเลื่อนกระดาษรองออก (รายละเอียดกรุณาติดตามจากกระทู้ที่เกี่ยวกับดีคอลโดยเฉพาะ) วิธีสังเกตว่าเป็นสติ๊กเกอร์หรือดีคอลน้ำ ให้ยกขึ้นส่องโดยวางแผ่นดีคอลให้ทำมุมเกือบระนาบกับระดับสายตา ดีคอลน้ำจะนูนออกมาจากกระดาษเล็กน้อย หรือลองเขี่ยๆมุมดูถ้าเป็นสติ๊กเกอร์มุมจะลอกแต่ถ้าเป็นดีคอลจะเป็นกระดาษแผ่นเดียว อีกวิธีนึงคือลองตัดยี่ห้อไปจุ่มน้ำถ้าจุ่มแล้วยกขึ้นมามันแห้งแสดงว่าเป้นสติ๊กเกอร์ ส่วนดีคอลน้ำจะเหนียวๆนิดๆเหมือนแป้งเปียกจางๆ

4. Dry Decal (พบมากใน MG)
แถมมากับ Master Grade เป็นลายบนแผ่นพลาสติกใสๆที่จะใส่มาพร้อมกระดาษไข1แผ่น วิธีใช้คือตัดส่วนที่ต้องการนำมาวางบนตัวโมระวังกลับด้านนะครับแล้วเอาเทปกาวยึดไว้ให้แน่น แล้วหาอะไรแข็งๆมาขูดเพื่อให้ลวดลายติดลงไปบนตัวโม

อยากให้ช่วยแนะนำกับงานที่ออกมาด้วยครับว่าควรเสริม-แก้ตรงไหนบ้าง
- สำหรับงานที่ออกมานะคับ ผมรู้สึกว่าจะตัดเส้นน้อยเกินไปนะคับ คงเป็นเพราะบางเส้นมันเล็ก ล่องลึกใช่ไหมคับ เลยทำให้ตัดอยาก วิธีแก้ไขนะคับ ซื้อ panel line accent color มาใช้คับ หน้าตาเป็นตามรูป

วิธีใช้ก็ง่ายๆคับถ้าตรงส่วนที่เราอยากให้มีเส้น จากนั้นก็เอามือปาดออกคับ แล้วสีมันจะลงไปในเส้นที่เราต้องการเอง แต่ถ้าได้น้ำมันลอนสันช่วย เส้นที่ปาดออกมาจะสวยและคมคับ

ฝากไว้แค่นี้นะคับ

ปล. ใหญ่ๆ เลยนะคับ รับงานนิดหน่อย
 รับทำ Spray Booth แบบบ้านๆคับ เหมาะสำหรับสายพ่นสีที่อยากทำสีในคอนโดหรือหอพัก หรือมีเมทอยู่ด้วย ที่ไม่ต้องการให้มีกลิ่นสีหรือคาบสีไปทั่วห้องคับ ใช้งานได้ดีเท่ากับตัวล่ะ 3xxx บาท ที่เค้าขาย (หรืออาจดีกว่า) แต่ถ้าเราโมเองสามารถเลือกใบขนาดพัดลมได้คับ ว่าจะเอาขนาดเท่าไหร่คับ ผู้ที่สนใจรายละเอียดติอต่อได้ทาง PM คับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 16, 2013, 08:49:33 AM โดย slipknot1256 »

• *
โอ้วขอบคุณทุกท่านมากครับ ได้ความรู้กระจ่างเลยครับ :iconsmile: