ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยบอกวิธีสั่งของจากต่างประเทศทีครับ  (อ่าน 5862 ครั้ง)

ออฟไลน์ Termbaba

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 0
ผมจะสั่งของจากเวปนี้อ่ะครับ http://www.hlj.com/ พอสั่งของเสร็จสามารถโอนเงินได้เลยหรือเปล่าครับ แล้วหลังจากโอนเงินต้องทำยังไงครับ แล้วเข้ามาเมืองไทยจะเสียภาษีมั้ยครับ

ขอบคุณครับ  :iconvsign:

ออฟไลน์ marasai

• กัน-โอตะ
  • Like: 60
Re: ช่วยบอกวิธีสั่งของจากต่างประเทศทีครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2013, 12:17:42 AM »
http://www.thaigundam.com/forum/index.php?topic=14315.0 เพิ่งเจอตะกี๊มองไม่เห็น  :iconjoy:
คร่าวๆ ควรสมัคร paypal ไว้ก่อนจะสะดวกกว่า
เลือกสินค้าที่จะสั่่ง (ตามขั้นตอนเค้า)
สมัครสมาชิกเวปนั้น ใส่ที่อยู่ฯ
เลือกวิธีจ่ายค่าสินค้า/เลือกวิธีส่ง/ยืนยัน
ถ้าของ instock ซักพักก็มีเมลล์แจ้งกลับมา ทั้งยินยัน order และทิ้งช่วงซักวันสองวันก็มีแจ้งตัดยอด paypal
กรณีเลือกส่งแบบ Sal ของผมประมาณสองสัปดาห์ของก็มา
ถ้าเกินพันมีโอกาสที่จะเสียภาษีเพิ่ม (ก่อนหน้านี้ก็จ่ายเพิ่มไป 7ร้อยกว่าบาท เพราะสั่งพ่วงหลายอย่าง ทาง HLJ เลยบังคับส่งแบบ EMS แพงด้วย) แต่ตัวล่าสุด Jesta ส่งแบบ Sal มาส่งที่บ้านปกติ/จ่ายแค่ 7บาท
ถ้า Pre-Order ก็รอจนกว่าของวางจำหน่าย (ณ วันที่วาง order จะยังไม่ตัด) แล้วเค้าจะมีเมลล์บอกมาว่ายืนยัน order และซักวันสองวันก็มีเมลล์แจ้งตัดยอดผ่าน paypal ให้ทราบ
เมื่อก่อนก็เลือกตัวที่ Sale หลังๆขยับไป pre ตัวใหม่ๆ ถ้าไม่โดนภาษีก็ดีไป เหมาะกับคนไม่มีเวลาไปซื้อที่ร้านฯ (แต่สั่งแบบไม่เห็นของนี่เลือกร้านหน่อยหละ)
ครั้งใหม่นี่ลองสั่งกับ amiami ดูละ เพราะมีคนแนะว่าบางตัวถูกกว่า hlj (แต่ของ Instock บางหมวดดูจะน้อยกว่านะ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 20, 2013, 12:24:55 AM โดย marasai »

ออฟไลน์ ilolamai

• *
  • Like: 1
Re: ช่วยบอกวิธีสั่งของจากต่างประเทศทีครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2013, 09:36:04 AM »
เว็บสั่งของพวกนี้อย่าง hlj 1999 amiami ถ้าจ่ายโดย paypal ต้องรออีเมล์ที่เขาจะส่งลิงค์ไปหน้าจ่ายเงินก่อนครับ แล้วเราค่อยเข้าตามลิงค์ที่เขาให้มาไปกดจ่ายเงิน แต่ถ้าใช้บัตรเครดิตนี่ไม่ทราบเหมือนกัน เพราะมีแต่แบบเดบิต แล้วเขาไม่รับ

หลังโอนเงินแล้วก็นั่งรออย่างเดียวครับ ถ้าไม่โดนภาษี ของก็จะมาถึงบ้าน จ่าย 7 บ้านให้ไปรษณีย์ไปต่อกล่อง ถ้าโดนก็ต้องไปเอาเอง เตรียมเงินไปจ่ายภาษีตามใบแจ้งที่เขาส่งมาด้วย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 20, 2013, 09:38:48 AM โดย ilolamai »

ออฟไลน์ sathit

• *
  • Like: 0
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2013, 01:29:02 PM »
ขอสอบถามหน่อยครับ ผมเจอของที่อยากได้แต่มันขึ้นสถานะ Back-Order มันคืออะไรครับ? ถ้ากดสั่งไปต้องรอนานแค่ไหน ?

ออฟไลน์ Bobby21886

• เริ่มหัดทาสี
  • Like: 10
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2013, 03:14:23 PM »
ขอสอบถามหน่อยครับ ผมเจอของที่อยากได้แต่มันขึ้นสถานะ Back-Order มันคืออะไรครับ? ถ้ากดสั่งไปต้องรอนานแค่ไหน ?

สินค้าหมด ต้องสั่งเข้าคลังรอ 4-6 อาทิตย์ครับ

แต่ทเท่าที่ผมเจอถ้าสั่งของที่ขึ้น backordered อาทิตย์เดียวก็ได้แล้วครับ 

คงประมาณว่ามีคนสั่งเค้าถึงจะสั่งโรงงานอีกที

ออฟไลน์ slipknot1256

• *
  • Like: 2
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2013, 11:53:56 PM »
แล้วถ้าโดนภาษีต้องคิดภาษียังไงคับ พอดีผมจะสั่งของเกินพัน เดาเลยว่าน่าจะโดนเลยอยากคิดๆไว้คับ เผื่อแพงกว่าไทยก็จะไม่สั่งคับ