ผู้เขียน หัวข้อ: ถาม resin หลายอย่าง  (อ่าน 3433 ครั้ง)

ออฟไลน์ onwan

• Verified User
  • มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 0
ถาม resin หลายอย่าง
« เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2013, 07:11:37 PM »
a.ถามแบบครอบจักรวาล...resin kit ต่างจาก plastic kit ยังไง

แน่นอนว่ากว้างเกินเลยเปลี่ยนใจถามเป็นข้อๆ
1.ทำไมresinถึงแพง
2.ทำไมมีจำนวนชิ้นส่วนน้อย
3.ทำไมไม่มีrunner
4.ทำไมไม่มีสี
5.โมง่ายกว่าplasticมั้ย
8.โมเสร็จแล้วสวยกว่า plastic มั้ย
9.รายละเอียดเท่ากับพวก plasticมั้ย
10.คงทนกว่าplasticมั้ย ด้านใดบ้าง
11.โมแล้วขายได้ราคาดีมากมั้ย
12.กลุ่มเป้าหมายของ resin kit คือกลุ่มใด
13.ต้นทุนสูงมากมั้ย
14.เมืองไทยเป็นที่นิยมขนาดไหน ขายง่ายมั้ย
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ sumryibb

• เริ่มหัดทาสี
  • *
  • Like: 3
Re: ถาม resin หลายอย่าง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2013, 07:24:24 PM »
1. คุณภาพมั้งครับ
2. ไม่น้อยนะครับ
3. มีบ้างนะครับ
4. เข้าไม่ได้ฉีดสีมาไงครับ
5. แล้วแต่แบบครับ ขัดเยอะครับ
8. แล้วแต่แบบเช่นกันแล้วแต่คนชอบด้วยครับ
9. ดีกว่านะครับเท่าที่เห็นมาเยอะแยะ
10. ร้อนๆไม่ได้เหมือนพลาสติคครับเท่าที่รู้
11. แล้วแต่ลูกค้าต้องการเลยครับอันนี้
12. ก็แล้วแต่คนชอบครับ ผมมือใหม่ยังชอบเลย
13. เรซิ่นก็แพงนะครับ แต่ส่วนใหญ่ใช้ของก๊อปกัน
14. เรื่องขายอย่าคิดเยอะเลยครับ ทำตัวนึงดีๆก็นาน ถ้าทำขายก็ไม่ได้หลับได้นอนพอดี  ( ถ้าเป็นพวก Full kits ตัวใหญ่ๆนะครับ )
 ข้อ  6 7 ไปไหนครับ  :iconfreak:

ออฟไลน์ naroki

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 544
  • Time and space with magic
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2013, 07:56:30 PM »

1. เวลาในการผลิต มากกว่าพลาสติกนะครับ  พลาสติกแผงนึง 30วิ ใช้แม่พิมพ์ฉีด 1 ชั่วโมงได้งานจำนวนมาก  แต่เรซิ่นรอเรซิ่นแข็ง ชั่วโมงละตัว และโอกาศหล่อเบี้ยวหรือหล่อมาเสียก็มีเยอะ
2. แล้วแต่ตัวครับ บางตัวชิ้นส่วนนรกแทบอ้วกก็มี
3. มีครับ แต่เขาตัดมาให้เราแล้ว จะได้แพ็คใส่ถุงง่ายๆ
4. มีครับ  แล้วแต่เจ้า แต่ส่วนใหญ่ไม่ได้ใส่สีมาให้ เพราะลดการจัดเก็บ และ สุดท้ายเราก็ต้องมาทำสีเองอยู่ดี
5. ยากกว่าครับ เพราะเนื้อมันตันหนาเป็นก้อน หั่นลำบาก
8. แล้วแต่ฟีมือคนทำครับ
9. แล้วแต่ค่ายที่ทำครับ
10. หักง่ายพอๆกับพลาสติกครับ ถึงขั้นหักง่ายกว่า เพราะมันหนักกว่ามาก
11. แล้วแต่ฟีมือคนทำครับ
12. ก็แล้วแต่ค่ายที่ทำอ่ะครับ ว่าจะทำมาขายใคร เรซิ่นมันมีหลายแบบอ่ะครับ พวกชุดแต่งรถถัง ทหาร ก็มี ก็ต้องไปถามว่าจะทำขายใคร
13. มากครับ ถ้าจะเอาจริงๆ ทั้งค่าวัศดุอุปกรณ์ และค่าประสบการณ์ และเวลาในการทำ  โอกาศทำเสียสูง เหม็น และเสียเวลาในการทำมาก และต้องจับผิดจับถูกเป้นเวลานานกว่าจะหล่อเก่งจริงๆ
14. ไม่รู้ครับ แต่ส่วนใหญ่ราคาค่อนข้างแพง + ทำยาก + ต้องมาทำสีเอง  คนซื้อจะเป็นกลุ่ม โมเดลเลอร์ฮาร์ดคอร์ซะมากกว่า

สร้างเพจละนะ
https://www.facebook.com/Narokiastray/

ออฟไลน์ Myelin

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 5
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2013, 08:22:54 PM »
1.คุณภาพวัสดุค่อนข้างดีครับ แต่หนักด้วยเช่นกัน
2.ชิ้นส่วนมีไม่น้อยนะครับ แล้วแต่ตัว แต่ส่วนมาก จะแยกมาให้ อันไหนแขน อันไหนไหล่
3.ส่วนใหญ่จะแยกเป็นส่วนๆมาให้แล้วครับ แขน ขา หัว
4.ส่วนใหญ่พวกเรซิ่นเราต้องทำสีเองครับ
5.ยากกว่าเยอะครับ ต้องมานั่งขัดชิ้นส่วน ทำสีเอง เนื้อก็แข็ง และที่สำคัญใช้เวลาทำค่อนข้างนานครับ 1 ตัว ต้องใจเย็นๆมากๆ
8.ผมว่าทำสีสวยๆได้ ออกมาก็สวยมากแล้วครับ แล้วแต่มุมมองคนว่าสวยหรือไม่สวย
9.ผมว่ารายละเอียดดีกว่า ในสายตาผมนะ ดูคม สวยงามดีครับ แต่โมพลาสติกสมัยนี้ก็เริ่มจะสวยคม ดีเทลเยอะเหมือนกัน
10.ผมเคยซื้อมา 3 ตัวรู้สึกว่ามันหักค่อนข้างง่าย พวกชิ้นบางๆแหลมๆ แบบเขาตัว V ที่หัวเป็นต้น แต่ชิ้นส่วนอื่นที่มันเป็นก้อนตันๆก็โอเคนะ ดูแข็งแรงใช้ได้ครับ
11.ผมว่าถ้าทำสวยก็ขายได้ดีครับ เพราะว่าบางคนอยากได้ตัวเรซิ่นนะ แต่ซื้อมาแล้วทำสีไม่สวย ก็เลยไม่ซื้อดีกว่า ซึ่งส่วนมากผมก็ไม่ค่อยเห็นคนทำเรซิ่นที่ทำสีแล้วมาขายซะด้วย
12.แล้วแต่คนชอบครับ
13.ในสายตาผม ผมรู้สึกว่ามันแพง สูงมาก ไหนจะรวมค่ากระป๋องสี ค่าอุปกรณ์ ในการทำทั้งตัว รวมเบ็ดเสร็จแล้วค่อนข้างแพงในระดับนึงเลยครับ เทียบกับโมพลาสติก
14.นิยมไหม แล้วแต่กลุ่มครับ ผมว่าที่ไม่ค่อยเห็นก็เพราะมันทำยากเนี่ยแหละครับ ต้องมีฝีมือพอสมควรเลยทีเดียว ถ้าฝีมือมีไม่มาก ก็ลองหัดทำได้ครับ แต่อาจจะไม่สวยคม เหมือนในรูปหน้ากล่อง แต่หัดบ่อยๆผมว่าก็พัฒนาได้ครับ ลองซื้อจากตัวเล็กๆมาลองก่อนดีกว่าครับ ค่อยไปตัวใหญ่ๆซึ่งราคาแรงมาก

ออฟไลน์ sumryibb

• เริ่มหัดทาสี
  • *
  • Like: 3
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2013, 08:55:09 PM »
แต่ถ้าคนใจรัก ฮาร์ดคอ ก็ไหวนะครับพวก 1/72 Kshatriya  แบบซื้อมาตัวเดียวทำไปเลยครึ่งปี  :iconnasty: