ผู้เขียน หัวข้อ: แกะกล่องลองต่อ-มหกรรมของจิ๋ว RG Destiny Gundam ((โหลดเยอะ)ต่อดิบตัดเส้น)  (อ่าน 43877 ครั้ง)

ออฟไลน์ sirapop

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 17
วันนี้ได้โอกาสไปรับ
สมาชิกใหม่เข้ามาในบ้าน ซึ่งก้คือ

:iconcryjoy: :iconcryjoy: :iconcryjoy: :iconcryjoy: :iconcryjoy: :iconcryjoy:

ประวัติกะสเปกหุ่นขอไม่พูดนะครับเพราะคิดว่าหลายคนคงรู้กันแล้วและคงไม่อยากอ่านอีก :iconpanic: :iconpanic:

เปิดกล่อง

แผงทั้งหมด

แผงBเป็นโครงในสำเร็จรูป (ยังใช้พลาสติก ABS อยุ่นะครับ) :iconmeow: :iconmeow: :iconmeow:

มีทั้งหมด10แผงครับ แยกสีมาให้ดีมาก :iconcry:

ประกอบกันทีละส่วนคับ (เทียบขนาดกะเหรียญบาท)

เท้า รุ้สึกว่าจะใหญ่กว่าตัวก่อนๆ

รุ้สึกเหมือนกำลังต่อ PG ที่โดนไฟฉายย่อส่วน :iconfreak: :iconfreak:

งอขาได้สุดๆ

เอว

ตัวแยกสีมาให้ดีมาก ต่อดิบตัดเส้น วางโชว์ได้เลย :iconnasty: :iconnasty: :iconnasty:

เทียบกะเหรียญบาท ไมมันดูเล็กๆ :icondisapp:

หัว

แต่ละชิ้นเล็กมากๆ แทบจะมุดเข้าไปในซอกเล็บอยุ่แล้ว :iconpanic: :iconpanic:

ลายละเอียดงดงาม อย่างที่บอกว่าแทบไม่ต้องทำสีอะไรเพิ่มเติมเลย

ไหล่

แขน+มือ

คือชิ้นส่วนมันเล็กหรือมือผมใหญ่ ต้องตัดทุกชิ้นมาวางไว้ในกล่อง กลัววางบนโต๊ะแล้วมือไปปัดโดน
หายแล้วเรื่องใหญ่ :iconpunch: :iconpunch:

แขนขอได้สุดๆ เหมือนกะขาเปะ มีดีคอลสีเมทัล แปะตรงข้อต่อที่แขนกะขาด้วยนะๆ

ปีกแดงแป๊ด เหมือนจะใหญ่แต่พอเอามาเทียบกะเหรียญบาทก้ดูเล็กอยุ่ดีอ่ะ

ประกอบเส็ด2ข้าง :iconwish: :iconwish:

มีไอพ่นตรงกลางอีก ดูรวมๆแล้วงามมาก :iconcry: :iconcry: :iconcry:

ส่วนของอาวุดไม่ทันมีรูปนะครับประกอบประกอบเส็ดไปก่อนแล้วกว่าจะมารู้ตัวว่าลืมถ่ายไว้ก้ ช่างเถ้อะ :iconfreak: :iconfreak:

เส็ดเรียบร้อยโรงเรียนกันดั้ม
ใช้เวลาต่อประมาน4ชม ติดดีคอลใส่แผงไอเกือบชั่วโมง (จะบอกว่าตัวนี้ดีคอลเยอะเห้มากๆ)

คลอดออกมาเป็นผลงานดังนี้เจ้าค่ะ

ลายละเอียดแบบนี้มัน PG ชัด ๆ  :iconwish: :iconwish: (แต่ตัวนี้มันไม่มี PG ขายนี่หว่า ฮา)

ติดปีกแดงแป๊ดแล้วรู้สึกว่าตัวมันใหญ่ขึ้นเยอะเลย

จิงๆยังไม่อีกหลายรูปที่ไม่ได้เอามาลง (พวกรูปแอกชั่น)
แต่เท่านี้มันก้ล้นหน้าเวปแล้ว

ตัวนี้ให้คะแนนดังนี้
ขนาดตัว 8/10 คือบางทีก้รุ้สึกว่าชิ้นส่วนหลายชิ้นมันเล็กเกินไปนะ
แยกสี 9/10 แยกสีมาให้แทบจะเพอเฟกมาก แต่บางจุดยังต้องติดดีคอลแทน
รายละเอียด 9/10 ตัวนี้รุ้สึกจะย้ำลายให้ลึกกว่าเดิม แทบจะไม่ต้องตัดเส้นก้ว่าได้
จุดขยับ 7/10 บางจุดก้ดูหลวมๆบอบบางนิดหน่อย แต่ก้โอเคนะสำหรับหุ่นขนาดตัวอย่างนี้
สมราคา 9/10 ตัวนี้ราคาถูกสุดในบรรดาRGที่ออกขายแล้ว (ไม่รุ้ร้านอื่นเป็นไงแต่ผมรับมา900บาท) ซึำก้ถือว่าคุ้มสำหรับโมเดลที่รายละเอียดเยอะขนาดนี้ บางคนอาจจะบ่นว่าเล็ก ถ้าไม่ชอบของเล็กก้ไปซื้อของใหญ่มาสะสมเด้ ฮา

คะแนนรวม 42/50 สำหรับผมนะ คุ้มใช้ได้เลยทีเดียว

จบละ

ขอบคุนคับ :iconhappy: :iconhappy: :iconhappy:

ออฟไลน์ kowjong

• *
  • Like: 0
 :iconwish:สุดยอดเลยครับ

ออฟไลน์ hillmaker

• *
  • Like: 1
ของผมนิ้วหลุดบ่อยมากเลยครับ หลุดมันได้ทุกข้อเป็นทั้งสองข้างด้วย ต่อRGมาหลายตัวเพิ่งจะเป็นตัวนี้แหละไม่รู้ทำไม
อยากรู้ว่าผมเป็นคนเดียวรึเปล่า หรือRG Destinyล็อตนี้เป็นทุกตัว

ออฟไลน์ rockwallnut

• Verified User
  • ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • *
  • Like: 5
  • หัดวาด หัดประกอบ หัดทำสี
นิ้วของผมไม่เป็นครับ แต่กระบังมือหลุดง่ายมาก

แล้วก็ แข้งขาอ่อน อันนี้เป็นปกติ

ออฟไลน์ Dolatam

• *
  • Like: 0
สวยมากครับ ผมก็เพิ่งซื้อมากำลังต่อเลย  :iconlike: :iconlike:

ออฟไลน์ naroki

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 544
  • Time and space with magic
เห็นแล้วสัดส่วนดีเทลดูลงตัวกว่า MG พอสมควรเลย  เสียดายปีกแสงดันขายแยก

ส่วนเรื่อง บางจุดแน่นไป หลวมไปนี่ คงแล้วแต่ดวงล่ะครับ พลาสติกฉีดมามันมีอัตราการหด-ขยายตัวไม่เหมือนกัน อย่างนิ้ว MG ที่ขยับได้ทุกข้อก้มีปัญหาเหมือนกันบางคนแน่นบางคนหลวม

ยิ่งชิ้นส่วนเล็กๆ ยิ่งควบคุมยากครับ เพราะตัวแปรผันนิดเดียวส่งผลกระทบเยอะ เพราะค่าการเผื่อมันมีน้อย

พูดแล้วก็อดห่วงค่ายโมจีนที่กำลังจะก็อบ RG ไม่ได้ ชิ้นเล็กๆนี่ยิ่งฉีดยาก ควบคุมอุณหภูมิหัวฉีดพลาสติกไม่ดีนี่มีเสียว   :iconfreak:

สร้างเพจละนะ
https://www.facebook.com/Narokiastray/

ออฟไลน์ Xethselif

• เริ่มหัดทาสี
  • Like: 11
  • Love Gunpla,Admired of K-On,Fond of Miku
งามนะ...แต่ RG นี้เล่น Freedom แล้วรู้สึกไม่ค่อยชอบพวกปีกเยอะๆเลยแฮะ
ผมเป็นประเภทชอบเอามาจับขยับเล่นบ่อยๆ แล้ว มันชอบติดโน่น ติดนี้ ตัวนี้เลยเฉยๆ
ชอบแบบจับขยับมันๆแบบ RG Zaku มากกว่า ตัวนั้น ชอบมาก
ชอบเอามาจับเล่นบ่อยๆเหมือน Nendoroid ที่เล่นอยู่เลย

แต่ยอมรับว่า แหม่ ทำมาสวยจริงๆตัวนี้ แต่ไม่น่าเหมาะกับผมเท่าไหร่

ขอบคุณสำหรับรีวิวครับ
ปล.ทำไมบางชิ้นมีเหมือนแยกสีมาแล้วเลย หรือ ว่าแค่ติดดีคอลก่อนประกอบครับ  :icondisapp:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 07, 2013, 01:30:47 AM โดย Xethselif »

• *

ปล.ทำไมบางชิ้นมีเหมือนแยกมาแล้วเลย หรือ ว่าแค่ติดดีคอลก่อนประกอบครับ  :icondisapp:

ติดดีคอลก่อนประกอบคับ (บางแผง)
ในรูปดูเหมือนประกอบตามลำดับแต่จริงๆแล้วผมอยากประกอบอันไหนทำชิ้นไหนก้ทำตามอารมตัวเองคับ
แล้วค่อยมาเรียงรูปทีหลัง

นี่ถ้าไม่ได้พูดถึงก้ลืมบอกไปเหมือนกัน55 :iconlol: :iconlol:

ออฟไลน์ baboonnity

• *
  • Like: 20
  • facebook/Baboonmodel
    • http://www.facebook.com/Baboonmodel
ผมมีฟรีด้อมอยู่ตัวนึง ตั้งอยู่บนฐานตลอดเลยครับ จับยืนไม่ได้หงายท้องตลอด
www.facebook.com/Baboonmodel <<เชิญเข้าไปกดไลค์ร้านโมเดลเล็กๆของผมครับ

ออฟไลน์ dradongenesis

• ลองพ่นแอร์บรัช
มันแปะดีคอลมาให้เลยตั้งแต่ในแผงเลยเหรอครับ เห็นในรูป มีดีคอลแปะอยู่แต่แรกเลย

http://g-dradongenesis.exteen.com  <<< บล็อคของผมเองครับ

• *
มันแปะดีคอลมาให้เลยตั้งแต่ในแผงเลยเหรอครับ เห็นในรูป มีดีคอลแปะอยู่แต่แรกเลย

ผมติดดีคอลก่อนคับผม
ผมต่อไม่เป็นระบบ คืออยากทำไรอะไรก่อนก้ทำเลยคับ :iconpale: :iconpale:

ออฟไลน์ Bobby21886

• Like: 10
ยังไม่มี RG ครับ

แต่ถ้าเล่นผมก็คงติด decal ก่อน ด้วยขนาดตัวที่เล็ก ติดบนแผงก่อนน่าจะสะดวกกว่า

ออฟไลน์ keunser

• ต่อดิบตัดเส้น
  • **
  • Like: 10
ต้องหามาเก็บแล้วล่ะสิ ฮึฮึฮึฮึฮึฮึฮึฮึ

ออฟไลน์ rockwallnut

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • *
  • หัดวาด หัดประกอบ หัดทำสี
งามนะ...แต่ RG นี้เล่น Freedom แล้วรู้สึกไม่ค่อยชอบพวกปีกเยอะๆเลยแฮะ
ผมเป็นประเภทชอบเอามาจับขยับเล่นบ่อยๆ แล้ว มันชอบติดโน่น ติดนี้ ตัวนี้เลยเฉยๆ
ชอบแบบจับขยับมันๆแบบ RG Zaku มากกว่า ตัวนั้น ชอบมาก
ชอบเอามาจับเล่นบ่อยๆเหมือน Nendoroid ที่เล่นอยู่เลย

แต่ยอมรับว่า แหม่ ทำมาสวยจริงๆตัวนี้ แต่ไม่น่าเหมาะกับผมเท่าไหร่

ขอบคุณสำหรับรีวิวครับ
ปล.ทำไมบางชิ้นมีเหมือนแยกสีมาแล้วเลย หรือ ว่าแค่ติดดีคอลก่อนประกอบครับ  :icondisapp:

ชิ้นไหนเหรอครับที่ว่าดูเหมือนแยกสี พอดีตัวนี้ผมต่อแล้วเลยดูไม่ออก เพราะเท่าที่เห็นชิ้นสีๆ ก็เป้นอันที่แยกสีมาทั้งนั้นครับ ยกเว้นสีเงินที่สะท้อนเงาวับนี่ ติด realistic decal เอา

ส่วนตัวแล้ว ผมว่าfreedom ปีกจะออกรุงรัง+เกะกะมากกว่าน่ะครับ เพราะว่ามันแยกเป็นหลายๆชั้น เวลากางต้องมาจับขยับเป็นชั้นๆให้ได้มุมไป ของเดสตินี่ไม่ค่อยเท่าไหร่ เพราะเห็นเหมือนเยอะแต่จริงๆแล้วรวมๆก็แค่3ชิ้นเอง(ต่อข้าง)

ออฟไลน์ hillmaker

• *
  • Like: 1
ชิ้นที่ไม่ได้แยกสีมา ต้องติดสติกเกอร์ จะมีสีเหลืองที่โล่2จุด กับโล่แสงครับ

ออฟไลน์ Xethselif

• Like: 11
  • Love Gunpla,Admired of K-On,Fond of Miku
อ๋อ งั้นผมคงมองผิดเองแหละ
หลงดีใจนึกว่า ลุงจะพัฒนาแล้วแบบ Koto ที่แยกสีบางชิ้นมาให้  :iconsweat:

ออฟไลน์ sumryibb

• *
  • Like: 3
อยากทราบว่าหลังมันๆไม่แอ่นหรอครับ ทำไมตัวผมต่อดิบยืนเฉยๆละหลังแอ่นหว่า  :icondisapp:

• *
อยากทราบว่าหลังมันๆไม่แอ่นหรอครับ ทำไมตัวผมต่อดิบยืนเฉยๆละหลังแอ่นหว่า  :icondisapp:

แอ่นแน่นอนคับผมเพราะข้อต่อมันบาง ยิ่งขยับบ่อยๆนานๆหลวมแน่นอน :icondisapp: :icondisapp:
เพราะงั้นถ้าจะให้ยืนแบกปีกแล้วไม่แอ่นก้ต้องจัดบาลานซ์ให้ดีๆก่อนคับผม (ตัวนี้จัดสมดุลง่ายอยุ่แล้วเพราะเท้ามันใหญ่ด้วยคับ)