ผู้เขียน หัวข้อ: Re: SD ศัลยกรรมคลีนิก Update 24/9 [SD blu_destiny Unit ????] ^_^  (อ่าน 60280 ครั้ง)

ออฟไลน์ GundamMan

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 3
  • ร่างมืดชั่วคราว
ขอถามหน่อยครับ  ชาวทะเลท่านใดอยู่เบื้องหลังโปรเจคนี้เอ่ย   ทำไมต้นหนเรือไม่รู้   :iconfreak:
ผิดก็ว่าไปตามผิดส

ออฟไลน์ Sabbathveen

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 0
  • Mr.Gouf
ขอบคุณสำหรับคำตอบนะครับ

รอชมตอนงานเสร็จนะครับ :iconvsign:

ออฟไลน์ blu_berriez

• ลองพ่นแอร์บรัช
  • Like: 15
  • SD Collector [StArS] หัวข่า
Re: SD ศัลยกรรมคลีนิก อัพเดตล่าสุด 8/7 SD Crossbone80% + Ma Chao 60%
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2009, 09:51:38 PM »
UPDATE 8/7/2009
 :iconsmile:

วันก่อน กะลังจะทำสีครับ แล้ว Spray Work ดั๊นมาพังซะได้ เลยต้องใช้พู่กันทาเอา เจ้าครอสโบนตัวนี้

ใกล้แล้วครับ งานพู่กันล้วนๆ :iconcry: เหนื่อยนะเนี่ยย
ขอหันหลังก่อนน้าา

ตัวหใม่ครับ ม้าเฉียว (ตัวที่ 4) ซื้อมาสี่ตัวแล้วครับม้าเฉียว :iconcry: แต่เพิ่งมาทำเป็นม้าเฉียวจริงๆนี่แหละครับ นอกนั้นซื้อมาโมตัวอื่นหมด สงสารมันเหมือนกันนะเนี่ย :iconlol:

งานพู่กันเช่นเคยครับ

ทาไปเรื่อยๆละครับงานนี้

ติชมแนะนำกันหน่อยครับ โดยเฉพาะม้าเฉียว :iconcry:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 08, 2009, 09:54:59 PM โดย blu_berriez »

พ่อตรูชาร์! แม่ตรูฮามาน! ทหารผีนาซี ซีค ซีออน!!! ซีค ซีออน!!! X10[/color]

ออฟไลน์ luckytoffee

• TG STAFF
  • *
  • Like: 28
  • MG Collecter [TrI] นะจ๊ะ จุ๊บุ จุ๊บุ
Re: SD ศัลยกรรมคลีนิก อัพเดตล่าสุด 8/7 SD Crossbone80% + Ma Chao 60%
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2009, 10:59:23 PM »
สีมันจีดไปน่ะแต้ม น่าจะหาสีอะไรมาตัดสีเงินหน่อยนะ

"ที่ใดมีรักที่นั่นมีทุกข์ เลยมีหลายคนไม่เคยทุกข์ อิ ๆ"

ออฟไลน์ digies13

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • *
  • Like: 16
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2009, 11:44:06 PM »
ม้าเฉียงน่าจะเลือกใช้ขาวหรือเงินไปสีเดียวเลยนะครับ  ใช้ขาวตัดเงินเลยออกมาโทนเดียวกันหมดเลย
แซมๆทองกับแดงเพิ่มเลยครับ  แจ่มแน่

ออฟไลน์ Mojojo_joe

• กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2009, 12:01:55 AM »
รอชมcross bone นะครับๆ
เป็นกำลังใจให้ครับๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 09, 2009, 12:02:24 AM โดย Mojojo_joe »

Re: SD ศัลยกรรมคลีนิก อัพเดตล่าสุด 9/7 SD Crossbone95% + Ma Chao 70% + ???? 30%
« ตอบกลับ #46 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2009, 05:39:51 PM »
สีมันจีดไปน่ะแต้ม น่าจะหาสีอะไรมาตัดสีเงินหน่อยนะ

ม้าเฉียงน่าจะเลือกใช้ขาวหรือเงินไปสีเดียวเลยนะครับ  ใช้ขาวตัดเงินเลยออกมาโทนเดียวกันหมดเลย
แซมๆทองกับแดงเพิ่มเลยครับ  แจ่มแน่
ขอบคุณสำหรับข้อคิดเห็นนะครับ :iconlike:

UPDATE เพิ่ม ม้าเฉียว 70% ครับ

ยังจืดไปป่าวครับเนี่ย

อีกตัวครับ

อัพเพิ่ม Sazabi SD [REMAKE] เอาตัวเก่าที่เคยทำไว้มารื้อทำใหม่ครับ อุดขัดใหม่หมด เพราะตอนแรกไม่ได้ทำอุดขัดเลย

ซาซาบี้ตัวนี้เป็นคนไข้คนแรกเลยนะเนี่ย โมตัวแรกที่ศัลยกรรมเลยครับ ฮ่าๆๆ
เนื่องจากเห็นกระทู้ซาซาบี้ของท่าน thebrain แล้วไฟลุกครับ ทำไว้สวยมากเลย >>>>>>> http://www.thaigundam.com/forum/index.php?topic=5596.0
เลยอยากเอาตัวเก่ามาแก้งาน ใหม่ซะหน่อย เพราะเป็น MS ตัวโปรดตัวนึงเหมือนกันเลยอยากทำให้สวยๆหน่อยครับ :iconvsign:

ส่วนครอสโบน เหลือพ่นเคลียร์ก็จบแล้วครับ แต่ที่บ้านฝนตกอีกแล้ว ตกบ่อยเหลือเกิน :iconcry:

พ่อตรูชาร์! แม่ตรูฮามาน! ทหารผีนาซี ซีค ซีออน!!! ซีค ซีออน!!! X10[/color]

ออฟไลน์ javed13

• Like: 37
Re: SD ศัลยกรรมคลีนิก อัพเดตล่าสุด 9/7 SD Crossbone95% + Ma Chao 70% + ???? 30%
« ตอบกลับ #47 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2009, 12:22:29 PM »
อุดขัดใหม่ แต่ไม่ลบคีบตามแขนขาก็ยังไงๆ อยู่นะฮะ แนะนำๆ

« ตอบกลับ #48 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2009, 10:40:28 PM »
UPDATE : พ่นรองพื้นครับ เตรียมบรรเลงเพลงทวน(พู่กัน) :iconlol:

อุดขัดใหม่ แต่ไม่ลบคีบตามแขนขาก็ยังไงๆ อยู่นะฮะ แนะนำๆ

คีบ ที่จ่าว่านี่คือรอยผ่ากลางหรือเปล่าครับ

ออฟไลน์ Lookat

• *
  • Like: 1
« ตอบกลับ #49 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2009, 10:41:42 PM »
 :iconsweat:  ระ ระ เร็ว   

เฮ้ยเมื่อกี้ยังไม่รองพิ้นเลย มันทำไวจริงๆ

ออฟไลน์ javed13

• Like: 37
« ตอบกลับ #50 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2009, 12:15:41 AM »

คีบ ที่จ่าว่านี่คือรอยผ่ากลางหรือเปล่าครับ

อ่า แม่นแล้ว
แต่ดูจากงานล่าสุดก็โอเชแล้วฮะ คิดว่าคงปรับส

« ตอบกลับ #51 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2009, 12:43:58 AM »
ขัดไปอีกรอบแล้วครับจ่า แต่ไม่ได้ถ่ายไว้อะครับ แล้วก็พ่นรองพื้นแล้วเช็คผิวอีกรอบครับ :iconsmile:

เรื่องตากลอกซ้ายชวา นี่ผมยังหาแบบที่ลงตัวไม่ได้เลยครับ โมไว้กับตัวอื่นๆแล้ว แต่ยังไม่ค่อยถูกใจครับ ไว้จะเอาที่โมไว้มาลงให้ชมนะครับ

สงสัยต้องรอเบ้า joint ของ yellow submarine จริงๆซะแล้วสิเนี่ย :iconcry:

ขอบคุณสำหรับคำชม กับที่ติดตามผลงานนะคร้าบบบบ  :iconhappy:

มีการเพิ่มดีเทลในหลายๆ จุดยังกะโมเดลเลอร์มืออาชีพของญี่ปุ่น

สาธุครับจ่า ฮ่าๆๆๆๆๆ :iconlol:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 12, 2009, 12:44:29 AM โดย blu_berriez »

ออฟไลน์ pokopok13

• ต่อดิบตัดเส้น
  • *
  • *~ล้านนาก๊ก~*
« ตอบกลับ #52 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2009, 11:37:56 PM »
UPDATE : พ่นรองพื้นครับ เตรียมบรรเลงเพลงทวน(พู่กัน) :iconlol:

พ่นลองพื้นของอะไรคับ แล้วเวลาลงสีพู่กันลองพื้นไม่ลอกเหรอครับ  :icondizzy:

« ตอบกลับ #53 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2009, 09:42:38 PM »
พ่นลองพื้นของอะไรคับ แล้วเวลาลงสีพู่กันลองพื้นไม่ลอกเหรอครับ  :icondizzy:

รองพื้นของ WIN ครับ เวลาทามันก็ละลายออกมาบ้างเล็กน้อยครับ พยายามเบามือหน่อย เวลาทาผมใช้ Retarder Mild ช่วยด้วยนะครับ :iconvsign:

« ตอบกลับ #54 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2009, 02:22:29 PM »
อัพเดตล่าสุดครับ ซาซาบี้ งานพู่กัน 70% แล้ว

ออฟไลน์ thebrain

• *
  • SD-AlcohoL CollectoR
Re: SD ศัลยกรรมคลีนิก อัพเดตล่าสุด 9/7 SD Crossbone95% + Ma Chao 70% + Sazabi 70%
« ตอบกลับ #55 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2009, 04:14:55 PM »
โอ้ววววววววววววววววววววววววววว ทาได้เนียนมากกกกกกกกกกกก  :iconwish:
สุดยอดๆๆๆครับ สีสวยสด แสบตาดีจิงๆ
ผมว่า SD Sazabi ของคุณ blu_berriez ทำสวย กว่าที่ผมทำอีกนะนี่  :iconsweat:

ชอบ crossbone อ่ะ โมได้เยี่ยมมากครับ ขอคารวะคร้าบบ  :iconwish:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 15, 2009, 04:17:01 PM โดย thebrain »

Re: SD ศัลยกรรมคลีนิก อัพเดตล่าสุด 9/7 SD Crossbone95% + Ma Chao 70% + Sazabi 70%
« ตอบกลับ #56 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2009, 11:25:56 PM »

ชอบ crossbone อ่ะ โมได้เยี่ยมมากครับ ขอคารวะคร้าบบ  :iconwish:

Crossbone 100% Complete แล้วครับ

>>>>>>> http://www.thaigundam.com/forum/index.php?topic=6312.0

SD ซาซาบี้กำลังค่อยๆทำอยู่ครับ แอบเอาของคุณ thebrain เป็นต้นแบบครับ ฮ่าๆๆ

Re: SD ศัลยกรรมคลีนิก HG 1/144 OO Virtue Gundam 10% งานสบายๆครับ Update 20/7
« ตอบกลับ #57 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2009, 08:26:32 PM »
Update ครับ
คราวนี้ เอาวิธีทำสีโมเดลแบบง่ายๆ มาให้ชมกันครับ ผมประกอบไปทำสีไปเรื่อยๆทีละจุดนะครับ
นายแบบคราวนี้เป็น Virtue Gundam ที่ทุกคนคงคุ้นเคยกันดี
งานคราวนี้ก็แบบสบายๆเหมือนเดิมครับ ทำเอาสนุกเข้าว่า ไม่ได้ซีเรียสจริงจังอะไรครับ :iconvsign:
อย่างว่าแหละครับ เป็นแค่งานอดิเรก ถ้าเล่นแล้วเครียดจะเล่นทำไม เนาะ :iconlol:

ก่อนอื่นก็เครื่องมือครับ

ใช้เท่านี้เอง จะมีที่เฉพาะหน่อยก็พู่กันครับ แล้วก็ที่จำเป็นสำหรับงานทา Retarder Mild ต้องบอกว่าจำเป็นมากเหมือนกันครับ ไม่งั้นจะเกลี่ยนสีให้เนียนได้ยาก

ส่วนพู่กันนั้น หัวจะเล็กกว่าปกติมาก เอาไว้วอชหรือ ทาจุดที่ละเอียดมากๆครับ

เริ่มมาก็ทาสีส่วนใสก่อนเลยครับ ใช้ Metallic Green ทามันในแผงนี่แหละครับ แล้วทิ้งเอาไว้เลย จะประกอบกลับเข้าไปเป็นส่วนสุดท้ายครับ

ทาสีส่วนหัวด้วยพู่กันปลายเล็ก

แป๊ปเดียวก็ได้หัวแล้วว :iconlike: ตรงสีดำก็ระบายด้วยมาร์คเกอร์แล้ว ตรงที่เกินๆเลอะออกมาก็ใช้ มุมของยางลบค่อยๆ ลบออกครับ

ตามตัวจะมีรายละเอียดอยู่ก็ค่อยๆทาไปครับ

ต่อมา ตามใบต่อเลยจะเป็นส่วนของ GN Bazooka ครับ

ทาเก็บรายละเอียดให้สวยขึ้นหน่อย ตรงที่เห็นนี้เป็น Burnt Iron ครับ

พอมันแห้ง ก็วอชซะ

ออกมาดูดีขึ้นเยอะเลย :iconsmile:

ดีเทลอัพตรงปากลำกล้องด้านใน แล้วก็ทาด้วย Burnt Iron เหมือนเดิมครับ :iconsmile:

วันนี้ได้เท่านี้เอง

ไว้มาอัพใหม่ครับ ทำไปเพลินๆสนุกดีเหมือนกันนะครับ ทำสีเล็กๆน้อยขึ้นมาอีกหน่อย จากการต่อดิบ ไปลองทำดูได้ครับ ไม่ยากเลย
สงสัยจุดไหนถามได้นะครับ

ขอให้มีความสุขกับการเล่นโมเดลนะคร้าบบ :iconlove:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 20, 2009, 08:29:27 PM โดย blu_berriez »

ออฟไลน์ NeoX

• กัน-โอตะ
  • Like: 41
  • HG Collecter [BlAcK] เถิดเทิง
Re: SD ศัลยกรรมคลีนิก HG 1/144 OO Virtue Gundam งานสบายๆครับ Update 20/7
« ตอบกลับ #58 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2009, 09:47:25 PM »
จะว่าไป การต่อดิบ ทำสีนิดๆ หน่อยๆ ก็สวยดีน่ะ.. รอชมตอนเสร็จ...
ปล.. จ่ายตังค์มาด้วยยยยยยยยยยยย :iconlol:

ออฟไลน์ zabadon

• เริ่มหัดทาสี
  • *
Re: SD ศัลยกรรมคลีนิก HG 1/144 OO Virtue Gundam งานสบายๆครับ Update 20/7
« ตอบกลับ #59 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2009, 10:10:28 PM »
Sazabi SD [REMAKE]   :iconlike:

ที่อุดสีขาวๆ นี้มันคืออาไรหลอครับ

อยากลองเอามาทำมั้งครับ   สุดยอด!