ผู้เขียน หัวข้อ: [แกะกล่อง Limited] RG MSZ-006-3 Zeta Gundam  (อ่าน 15442 ครั้ง)

ออฟไลน์ asakurago

• Verified User
  • เริ่มหัดทาสี
  • *
  • Like: 5
[แกะกล่อง Limited] RG MSZ-006-3 Zeta Gundam
« เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2013, 10:17:35 PM »
สวัสดีครับ วันนี้มีรีวิว  Limited  RG Zeta Gundam แห่ง P-Bandai ซึ่งราคาไม่ค่อยเป็นมิตรเท่าแต่ก็โดนมาจนได้  :iconcry: ไม่พูดอะไรมาก รูปเยอะเดี๋ยวไม่จบเชิญชมเลยครับ ถ่ายด้วยกล้องมือถือธรรมดาอาจมีบางภาพที่ไม่ชัดก็ขออภัยด้วยนะครับ   :iconvsign:

Boxart ตามสไตล์ลิมิตเต็ด

เทียบขนาดกับ RG ทั่วไปใหญ่กว่า ซึ่งจริงๆ ก็แปลกใจว่าทำไม size มันใหญ่กว่า Zeta ธรรมดา ทั้งที่ไม่ได้มีอะไรเพิ่มแท้ๆ เดี๋ยวมีเฉลยครับ

ใบต่อเป็นของ Zeta ตัวธรรมดา

แล้วก็มีอีกใบที่เป็นของ ตัวนี้โดยเฉพาะ เป็นตำแหน่งติดสติ๊กเกอร์กับแผงที่ต้องใช้

จากใบต่อจะเห็นว่า จะมีแผงที่บันไดให้มาเพิ่ม คือ แผง A 2 แผง แผง E 3 แผง แผง I 3 แผง โดยฉีดเป็น โทนสี ไลท์เกรย์  ดาร์คเกรย์ กับ สีชมพู เพื่อให้ครบเฉดสี นี่แหละสาเหตุที่กล่องใหญ่ขึ้น มาดูแผงกันครับ

สติ๊กเกอร์ให้มาสองแผ่นครับแผ่นหนึ่งเป็นของ zeta ธรรมดา อีกแผ่นเป็นของ limited ver

เริ่มประกอบส่วนแรกครับขา

กระโปรงบางส่วน

ลำตัว แนะนำให้ขยับตรงส่วนข้อต่อต่างๆเพื่อไม่ให้ฝืด เวลาแปลงร่างจะทำได้ง่ายขึ้นครับ

หัว

รวมร่างขั้นที่1

พักไว้ แล้วมาต่อแขนก่อน แนะนำว่า ก่อนต่อให้ขยับตรงส่วนข้อพับที่จะไปต่อกับลำตัว(ชิ้นกลมๆ) ให้ขยับได้ง่ายไม่ฝืด  อันนี้สำคัญมาก เพราะตอนแปลงร่างจะง่ายขึ้นเยอะและไม่ขึ้นฝ้าขาว (ตัวธรรมดาผมขึ้นฝ้าไปแล้ว TT)

กระโปรงส่วนที่เหลือ

รวมร่างครั้งที่2

ส่วนตัวหุ่นเรียบร้อย

ต่อไปเป็น Stabilizer ครับ

ปืนครับ

โล่+granad luncher

อาวุธครับ มีบีม saber อีก1คู่

รวมร่างทั้งหมดเข้าด้วยกัน

ด้านหลัง

ด้านข้าง

granad luncher ที่โล่

ที่ข้อมือมีที่เปิดเพื่อยิงอะไรสักอย่างออกมาได้

Beam rifle

Beam sword

beam saber

Action

เปลี่ยนเป็น Wave rider!!!! เป็นตอนแปลงร่างเสร็จแล้วนะครับ ถ้าตามลำดับขั้นตอนมันทุลักทุเลไป TT

ปิดท้าย

โดยสรุปแล้วมันคือ Zeta ธรรมดาแต่เปลี่ยนสี นั่นเอง ความยุ่งยากก็ยังคงเหมือนเดิมคือ เวลาแปลงเป็น wave rider นั้นทุลักทุเลมาก กลัวหัก + ชิ้นส่วนหลุดบ่อยๆ ไม่เหมาะอย่างยิ่งที่จะแปลงร่างบ่อยเพราะโครงในบอบบางมาก แต่ขอดีที่เห็นจากตัว limited คือ ให้แผงซ้ำมาด้วย ซึ่งสามารถเป็นอะไหล่ เป็นพวกเกราะด้านนอก หัว และเขา เผื่อหัก แล้วก็สามารถ mix สีเองได้ตามใจ ไม่ต้องตามใบต่อก็ได้ครับ ก็ขอจบรีวิวเพียงเท่านี้ครับ ขอบคุณที่ติตามรับชมครับ  :iconwish:

ออฟไลน์ ClaZ

• Like: 2
Re: [แกะกล่อง Limited] RG MSZ-006-3 Zeta Gundam
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2013, 10:48:23 PM »
ขอบคุณสำหรับ รีวิวครับ
ตัว Limited สวยดีนะครับ เห็นแล้วเกิดกิเลศ :iconlol:

ผมเคยคิดจะซื้อเหมือนกัน RG Zeta แต่เห็นหลายๆ ท่านบอกว่้ามันเปราะบางมากเวลาแปลงร่าง :iconcryout:
เลยตัดใจไม่ซื้อครับ

ออฟไลน์ Mojojo_joe

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 15
Re: [แกะกล่อง Limited] RG MSZ-006-3 Zeta Gundam
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2013, 10:59:06 PM »
รีวิวได้ละเอียดมาดๆเลยครับๆ :iconvsign:

ออฟไลน์ asakurago

• *
  • Like: 5
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2013, 11:39:45 PM »
ขอบคุณสำหรับ รีวิวครับ
ตัว Limited สวยดีนะครับ เห็นแล้วเกิดกิเลศ :iconlol:

ผมเคยคิดจะซื้อเหมือนกัน RG Zeta แต่เห็นหลายๆ ท่านบอกว่้ามันเปราะบางมากเวลาแปลงร่าง :iconcryout:
เลยตัดใจไม่ซื้อครับ

บางจริงอะไจริงครับ ถ้าอยากซื้อแนะนำ MK II ครับโครงในดีสุดใน RG ละครับถ้าไม่นับตัวร้าย PS. สร้างกิเลสต่อ 555

ออฟไลน์ P_Pond

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 1
  • To infinity And Beyond
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2013, 01:32:20 PM »
ยังทำใจซื้อ rg ไม่ลง  :iconpale:
กลัวหักคามือ  :iconlol:
รีวิวแจ่มแมวไปเลย  :iconvsign:

ออฟไลน์ Bobby21886

• Like: 10
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2013, 01:47:50 PM »
ยิ่งอ่านยิ่งรู้สึกว่าเล็กสุดสำหรับผม MG ก็พอ  :iconhihi: 

ออฟไลน์ suragod

• Like: -10
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2013, 07:07:51 PM »
ใจจริงผมไม่ชอบสีนี้เลยเพราะมันดูจืด ๆ แต่ขอบคุณสำหรับ Review ครับ  :iconshy:

ออฟไลน์ sumryibb

• *
  • Like: 3
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2013, 07:24:20 PM »
ของจริงต้องสวยกว่านีเแน่ๆเลยครับ :iconwish:

ออฟไลน์ not15387

• *
  • Like: 1
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2013, 07:50:22 PM »
สวยดีแฮะ

ออฟไลน์ bbjung

• *
  • Like: 2
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2013, 05:20:21 AM »
ซื้อมาดองไว้ 1 ตัว ไม่กล้าต่อ ในบรรดาRG ตัวนี้ต่อยากสุดแล้ว เสียวเขาหักตอนเอาหัวมุดลงไป :iconsoul:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 23, 2013, 05:21:44 AM โดย bbjung »

ออฟไลน์ gon pumjorn

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 97
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2013, 01:16:05 PM »
สีหวานจังครับ ขอบคุณสำหรับรีวิวครับ

ออฟไลน์ wittaman

• *
  • Like: 0
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2013, 01:47:18 AM »
limited นี่จัดมาราคาเท่าไรครับเนี่ย

จริงๆก็อยากได้สักตัว แต่ต่อ RG zeta ตัวธรรมดาแล้ว...เหนื่อย
ไม่คิดว่าจะเหนื่อยแบบนี้ พอดีผมไม่ได้ต่อโมมานานมากนับสิบปี 555
กลับมาเริ่มต่อตัว RG zeta เหนื่อยมากมาย ^^

ขอบคุณที่นำมารีวิวครับ ละเอียดชัดเจนครับ ^^