ผู้เขียน หัวข้อ: เพิ่งเริ่มหัดทำสีพู่กัน มีคำถามคับ  (อ่าน 4617 ครั้ง)

ออฟไลน์ windwinter

• Verified User
  • ต่อดิบตัดเส้น
  • *
  • Like: 9
    • http://windwinter.exteen.com
เพิ่งเริ่มหัดทำสีพู่กัน มีคำถามคับ
« เมื่อ: มิถุนายน 04, 2013, 12:27:41 AM »
ปกติ ต่อดิบตัดเส้นอย่างเดียว ลองพู่กันมีคำถาม สงสัย ตามนี้คับ

1.ถาดสี แบบรูป อะคับ ถ้าใช้สีไม่หมด แล้วปล่อยแห้ง อีกวันผสมสีกับ Mr.Retarder Mildได้เหมือนเดิมไหมคับ แบบใช้สีเดิม จะมีผลกับสีไหม พอดีมีหลายถาด ว่าจะแยกเป็น.ถาดละสีเลยไม่ต้องล้าง  :iconshy2:

2.ไม้คนสี แบบรูปบน หาซื้อได้ที่ไหน คับ :iconcryjoy:

ขอรบกวนหน่อย นะคับ :iconcryjoy: ขอบคุณล่างหน้า  :iconlove:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 04, 2013, 12:28:16 AM โดย windwinter »

ออฟไลน์ Ree

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 5
Re: เพิ่งเริ่มหัดทำสีพู่กัน มีคำถามคับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2013, 12:55:20 AM »
จำได้ลางๆ ว่าเมื่อก่อนผมก็เคยปล่อยสีทิ้งไว้จนแห้ง แล้วทีหลังก็เอา ทินเนอร์ ตัวทำละลายอื่นมาผสมใช้ต่อ
ก็ยังใช้ได้อยู่ครับ แต่ผมเองมีความเชื่อว่า ... สีที่อยู่ในขวดมันน่าจะ ok กว่า ... แต่อย่างไรก็ตาม มันเป็นแค่ความเชื่อครับ

ส่วนไม้คนสี คิดว่าอาจจะลองไปหาอุปกรณ์ พลิกแพลงดูจากพวกอุปกรณ์วิทยาศาสตร์ ของศึกษาภัณฑ์
หรือ พวกอุปกรณ์เครื่องเขียน จากร้าน B2S น่าจะเอามาพลิกแพลงใช้ได้ครับ

ออฟไลน์ Jabavox

• **
  • Like: -11
Re: เพิ่งเริ่มหัดทำสีพู่กัน มีคำถามคับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2013, 01:19:15 PM »
1. ได้ครับ  แต่ต้องระวังสีที่ผสมกันเกิน 2 สี  บางที่ผสม RM หลาย ๆ ครั้ง  สีมันจะอ่อนลงนะครับ  พยายามจดสูตรสีไว้ก็ดีนะครับ  เอออีกอย่างเจอมากับตัว  ระวังสีที่มีส่วนผสมของสีขาวเช่น Midnight Blue ด้วยนะครับ  พอทาสีไปสักพักจะรู้สึกได้ว่า
สีที่ถาดและที่ตัวโมมันจะมีสีขาวแฝงออกมา  ต้องค่อยคนตลอดเลย  ยิ่งเก็บสีไว้ทาวันอื่น ๆ ยึ่งต้องระวังเลย  สีในถาดมันมีสีขาวรอยขึ้นมาเลยครับ  ปล. ตอนคนสีอย่าเอาพุ่กันคนนะ ฟองอากาศตรึมเลย

• *
    • http://windwinter.exteen.com
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2013, 05:42:26 PM »
1. ได้ครับ  แต่ต้องระวังสีที่ผสมกันเกิน 2 สี  บางที่ผสม RM หลาย ๆ ครั้ง  สีมันจะอ่อนลงนะครับ  พยายามจดสูตรสีไว้ก็ดีนะครับ  เอออีกอย่างเจอมากับตัว  ระวังสีที่มีส่วนผสมของสีขาวเช่น Midnight Blue ด้วยนะครับ  พอทาสีไปสักพักจะรู้สึกได้ว่า
สีที่ถาดและที่ตัวโมมันจะมีสีขาวแฝงออกมา  ต้องค่อยคนตลอดเลย  ยิ่งเก็บสีไว้ทาวันอื่น ๆ ยึ่งต้องระวังเลย  สีในถาดมันมีสีขาวรอยขึ้นมาเลยครับ  ปล. ตอนคนสีอย่าเอาพุ่กันคนนะ ฟองอากาศตรึมเลย

:iconpanic: :iconpanic: :iconpanic:
ใช้พู่กันคน ตลอดเลย กำ....

ขอบคุณสำหรับคำตอบคับ ทาต่อ ๆ  :iconnasty:

ออฟไลน์ naroki

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 544
  • Time and space with magic
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2013, 06:57:24 PM »
1. ได้ครับ แต่ไม่ค่อยดี   เคยมีสีแห้งคาขวดอยู่ เลยเติมทินเนอร์มาเพื่อจะใช้พ่นลงแอร์บรัช ปรากฏว่าสีถลอกกระจุย  พอไปดูดีๆพบว่าสีที่แห้งแล้วเอามาผสมทิเนอร์ สีมันจะเป็นผงๆครับ ไม่ได้จับตัวกัน
ถ้าแค่วันสองวัน อาจจะละลายมาใช้ได้อยู่  แต่ถ้านานหลายวันมาก  อย่าเสี่ยงดีกว่าครับ  ลองสังเกตุดูด้วยว่าเนื้อสีมันแปลกๆไปใหม  ถ้าสีเสื่อมสภาพมันจะกลายเป้นผงผสมทินเนอร์

2. ตามร้านโมเดลครับ แพงหน่อยแต่ใช้คุ้มใช้ได้ตลอดชีพถ้าไม่ทำหายไปซะก่อน

สร้างเพจละนะ
https://www.facebook.com/Narokiastray/

ออฟไลน์ EvaNeverDie

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • *
  • Like: 55
  • สำนักพู่กัน !!
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2013, 07:49:23 PM »
1.ได้ครับ ไม่มีความแตกต่างอะไรระหว่างสีที่ออกมาจากขวดใหม่ๆกับสีที่ปล่อยแห้งค้างคืนแล้ว
แต่สีบางชนิดพอแห้งแล้วมันจะมีการแยกออกของตัวสีเช่นสี MidnightBlue บางครั้งพอปล่อยแห้งสีมันจะแยกออกเป้นสีดำกับขาว
ตอนผสมRMใหม่ก็ค้นสีให้ได้ทีก่อนทา  :iconvsign:

2.หาซื้อได้ตามร้านขายอุปกรทัวไปละครับ
เอาจริงๆผมว่ามันใช่อะไรคนสีก็ได้นะ ขอแค่เป็นแท้งยาวๆ และเป็นพวกเหล็กหรืออลูมิเนียบเพื่อง่ายตอนทำความสะอาด
ส่วนตัวใช่ขาแว่นตาที่พังแล้ว(ตอนผมหัดทำใหม่ๆใช่แค่ไม้จิ้มฟันคนสีด้วยซ่ำ  :iconpale:)

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2013, 12:10:47 AM »
 :iconlove: EvaNeverDie มาตอบด้วย  :iconhappy: :iconhappy:  :iconhihi:

คือที่ ผม เริ่ม พู่กัน เพราะเหงงานของคุณ เลย นะคับ เนี้ย  :iconhappy: :iconmeow:

1. ได้ครับ แต่ไม่ค่อยดี   เคยมีสีแห้งคาขวดอยู่ เลยเติมทินเนอร์มาเพื่อจะใช้พ่นลงแอร์บรัช ปรากฏว่าสีถลอกกระจุย  พอไปดูดีๆพบว่าสีที่แห้งแล้วเอามาผสมทิเนอร์ สีมันจะเป็นผงๆครับ ไม่ได้จับตัวกัน
ถ้าแค่วันสองวัน อาจจะละลายมาใช้ได้อยู่  แต่ถ้านานหลายวันมาก  อย่าเสี่ยงดีกว่าครับ  ลองสังเกตุดูด้วยว่าเนื้อสีมันแปลกๆไปใหม  ถ้าสีเสื่อมสภาพมันจะกลายเป้นผงผสมทินเนอร์

2. ตามร้านโมเดลครับ แพงหน่อยแต่ใช้คุ้มใช้ได้ตลอดชีพถ้าไม่ทำหายไปซะก่อน

พอจะแนะนำร้าน ได้มะคับ ตามสาย bts (แบริ่ง-หมอชิด/อยากได้ใกล้ๆก่อน) หรือ ซีคอน พาราได เซนทรัลบางนา โรบินสันสำโรง  :icondizzy: ขอบคุณคับ

ออฟไลน์ Bobby21886

• เริ่มหัดทาสี
  • Like: 10
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2013, 08:18:10 AM »
สีที่ใช้ไม่หมด เอาฟรอยห่ออาหารมาคลุมเลยครับ

ส่วนที่คนสีผมใช้ไม้เสียบลูกชิ้นครับ อันเดียวใช้เป็นปีๆเลยครับ

ออฟไลน์ dutch6544

• เริ่มหัดทาสี
  • *
  • Like: 2
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2013, 05:28:51 PM »
ไม่ทราบว่าถาดผสมสีหาซื้อได้จากที่ไหนอ่ะครับ(ที่อยู่ในรูปครับ)หาอยู่พอดีครับ :iconlol:
DUTCH6544

• *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2013, 07:18:43 PM »
ผมซื้อที่ เซ็นทรัล บางนา คับ แผนก ของเล่นเด็ก แถวๆที่ขาย ทามิย่า คับ  :iconsmile:

แต่เพิ่งมาเหง เวป สปอนเซอร์ ของเรามีขายเปงเซตด้วย  :iconcryjoy:

ลิ้งนี้เลย คับ  :iconwinks: [ไม่ได้ค่าโฆษณานะ]

http://www.kidslandandtoy.com/store/product/view/G_08_Mixing_Set_*%E0%B8%88%E0%B8%B3%E0%B8%99%E0%B8%AB%E0%B8%A7%E0%B8%99_10_%E0%B8%96%E0%B8%B2%E0%B8%94_%E0%B8%97%E0%B8%B5%E0%B9%88%E0%B8%95%E0%B8%B1%E0%B8%81%E0%B8%AA%E0%B8%B5*-24121791-th.html 

ราคา 100 บาท เท่ากัน  :iconlove: