ผู้เขียน หัวข้อ: [แกะกล่อง ลองซื้อมาต่อ] MG 1/100 Sinanju ยี่ห้อ T T (เพิ่มภาพ Action Update 26/07/56)  (อ่าน 37540 ครั้ง)

ออฟไลน์ kajika

• Verified User
  • มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 2
สวัสดีครับ  วันนี้ผมได้ทำรีวิว MG 1/100 Sinanju มาฝากกันนะครับ
ภาพอาจไม่ค่อยสวยครับ  เพราะถ่ายด้วยกล้องมือถือ  ผิดพลาดยังไงขออภัยด้วยนะค๊าบบบ

เริ่มกันที่ Box Art เลยครับ  กล่องมันใหญ่มากกกกก

ต่อไปมาชมแผงต่อกันครับ  ขอบอกว่าเยอะมาก 22 แผงเลยทีเดียว

สติกเกอร์ และดีคอลครับ เยอะจนไม่อยากแปะ

ใบต่อครับ

ถึงกับต้องเอาเทปกาวมาแปะที่แผงเลยครับ  ผมได้เทคนิคมาจากคนในเพจนี้หละครับผม   :iconvsign: :iconvsign: :iconvsign:

ชิ้นส่วน หัวและลำตัวครับ

ชิ้นส่วนแขนซ้ายและขวา

ชิ้นส่วนหัวไหล่ครับ

จับมาประกอบรวมกันทั้งหมดคับบ   :iconwish: :iconwish: :iconwish: :iconwish:
นิ้วนี้ขยับได้ 2 จังหวะครับ ตรงปลายนิ้วขยับไม่ได้  แต่ก็โอแล้วครับ  สุดยอด   :iconlove: :iconlove: :iconlove:

ชิ้นส่วนขาครับบ  พอดีเยอะมากเลยขอกองรวมๆไว้  :iconnosebleed: :iconnosebleed:

ข้อเท้าด้านหลังเหมือน ไอโดรลิคครับ สไลด์เข้าออก

พองออีกฝั่งก็จะหดเข้าไปคับ   :iconcryjoy: :iconcryjoy:

ข้อเท้ามองด้านหน้าสามารถขยับซ้ายขวาได้

ส่วนบริเวณข้อต่อตรงเข่าครับ  งอได้เยอะตอนไม่ใส่ พาทสีแดง

ใส่พาทเกราะเข้าไปแล้ว  งอได้ลดลงหน่อยนึงครับ

แนบดีมากกก  ตรงน่องเปิดได้ครับ

ส่วนเอว

เต็มตัวแล้วค๊าบบบ   :iconvsign: :iconvsign: :iconvsign:

Back Pack

ท่อด้านหลังสามารถดึงออกไปได้

ดึงออกแล้วส่วนบนและล่างจะแยกออกจากกันด้วย

Weapon

ศูนย์เล็งด้านหลังสามารถ ขยับมาด้านข้างได้ครับ

ขยับได้แบบนี้

สามารถใส่กระบอกเพิ่มด้านล่างปืนได้

Frontal view

Lateral view

Back view

:iconcry: :iconcry: :iconcry: :iconcry: :iconcry: :iconcry: :iconcry: :iconcry: :iconcry:

แล้วก็เสร็จไปแล้วนะครับสำหรับการรีวิวเจ้าตัวนี้นะครับ

ถือว่าคุ้มค่าราคา มากครับตัวนี้ถ้าจะซื้อมาต่อ  ข้อต่อแน่นมาก ไม่หลุดง่ายครับ จัดท่าทางได้สบาย

ใส่แพคหลังแล้วยืนได้สบายเลยครับ  แต่ข้อเสียอย่างเดียวของมันคือสีแดงกับเหลือง ไม่ค่อยสวยนักครับ  พื้นผิวไม่เรียบเนียนเท่าไหร่แต่ดูไกลๆก็พอไหวครับ

เวลาต่ออาจต้องตัดแต่งนิดหน่อยตามประสาโมจีนหละครับ

โดยรวมแนะนำเลยครับ  สุดยอดครับตัวนี้   ตัวใหญ่ได้ใจเลย

แวะชมผลงานเก่าๆได้ครับ

HG 1/144 MSZ 010 ZZ Gundam Clear ver. (Expo)
http://www.thaigundam.com/forum/index.php?topic=27227.msg212303#msg212303 

HG 1/144 AGE1 Normal Color Coating VER (EXPO)
http://www.thaigundam.com/forum/index.php?topic=26433.msg207799#msg207799 

เพจผมทำครับมีหลายตัวที่ไม่เอามาลงครับ ยังไงแวะเข้าไปเยี่ยมชมกันได้คับ
ชื่อเพจ Gundam Review ครับ
https://www.facebook.com/pages/Gundam-Review/381733581904001

ขอบคุณทุกท่านที่แวะเข้ามาชมครับ   ติชมได้เลยค๊าบบบ จะได้เอาไปปรับปรุงรีวิวตัวต่อไปคับ

เพิ่มภาพอัพเดทกันหน่อยนะครับ  Action ต่างๆครับ

ขอบคุณที่เข้ามารับชมกันอีกรอบครับบบบบบบ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 26, 2013, 12:32:56 AM โดย kajika »

ออฟไลน์ JinBikeR

• กัน-โอตะ
  • Like: 162
  • สำนักพู่กัน !!
Re: [แกะกล่อง ลองซื้อมาต่อ] MG 1/100 Sinanju ยี่ห้อ T T
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2013, 06:54:52 PM »
ถือว่าเป็นหนึ่งในไอเทมที่สมควรเก็บสำหรับสาวกโมจีนครับ แม้จะเป็นโมจีนยุคเก่าแต่มันทำได้ดีจริงๆ ส่วนตัวมีทั้งแท้ทั้งเทียมเพราะชอบเป็นการส่วนตัว

Good review ครับ  :iconvsign:

ออฟไลน์ ganarel

• เริ่มหัดทาสี
  • Like: 3
Re: [แกะกล่อง ลองซื้อมาต่อ] MG 1/100 Sinanju ยี่ห้อ T T
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2013, 07:39:32 PM »
ของผมยังดองไว้อยู่เลย

ออฟไลน์ originalunknow

• Like: 5
  • -
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2013, 01:02:02 PM »
รีวิวได้เยี่ยมเลยครับ
แล้วไม่ทราบว่ามีชิ้นไหนมีปัญหาเป็นพิเศษไหมครับ เช่นต่อเหลื่อมเกินไป หลุดง่ายเกินไปแล้วยากแก่การซ่อมแซมน่ะครับ(เอาแบบมีปัญหาสุดเลยนะครับถ้าหลวมหรือแน่นธรรมดาก็ตามปรกติของโมจีนอยู่แล้ว)

ออฟไลน์ joker1979

• *
  • Like: 0
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2013, 02:56:29 PM »
รีวิวละเอียดดีมากครับ ประกอบที่ละจุด เห็นภาพชัดเจน ตรบมอให้เลยครับ

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 50
    • ThaiGundam
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2013, 03:04:32 PM »
ตัวนี้กะว่าจะทำสีไหมครับ  แล้วคิดว่าถ้าเทียบกับโมแท้แล้ว สัดส่วนิพี้ยนกว่ากันมากน้อยแค่ไหนครับ

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2013, 05:37:15 PM »
รีวิวได้เยี่ยมเลยครับ
แล้วไม่ทราบว่ามีชิ้นไหนมีปัญหาเป็นพิเศษไหมครับ เช่นต่อเหลื่อมเกินไป หลุดง่ายเกินไปแล้วยากแก่การซ่อมแซมน่ะครับ(เอาแบบมีปัญหาสุดเลยนะครับถ้าหลวมหรือแน่นธรรมดาก็ตามปรกติของโมจีนอยู่แล้ว)

มีส่วนของ แขนด้านหลังอ่ะครับ มันใส่ไม่ค่อยลงครับ  เลยต้องตัดแต่งกันนิดนึงครับ

พอดีผมลืมถ่ายรูปไว้  ฮ่าๆๆ   แต่ก็ไม่ค่อยต้องระวังอะไรมากเลยครับมีแค่จุดนั้นจุดเดียวครับที่เป็นปัญหาจุดอื่นลงล๊อค

ตัวนี้กะว่าจะทำสีไหมครับ  แล้วคิดว่าถ้าเทียบกับโมแท้แล้ว สัดส่วนิพี้ยนกว่ากันมากน้อยแค่ไหนครับ

ตัวนี้คิดจะทำครับ แต่ต้องรอวันว่างจริงๆครับ  ท่าจะงานช้าง

โดยส่วนตัวผมคิดว่าสัดส่วนไม่ผิดกับของแท้มากเทาไหร่นะครับ  ผมเคยเห็นของแท้แค่ผ่านๆอ่ะครับว่ามันตัวใหญ่มาก

ตัวนี้ก็ใหญ่มากเช่นกันครับ

ออฟไลน์ teez

• *
  • Like: 1
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2013, 06:57:20 PM »
ผมมีทั้งตัว Ver.ka ของบันได กับ โมจีนตัวนี้

ตัวโมจีนยังไม่ได้ประกอบเลย
แต่ ver.ka ประกอบแล้วทำสี ปรากฎว่า ไส้กลางลำตัวหัก  :iconsoul:
แถมนิ้วก็หัก  :iconcry:

เลยคิดจะเอาโมจีนมาเป็นอะไหล่ แต่จนแล้วจนรอด ก็ไม่ได้ทำซะที ขี้เกียจครับ
เอาเวลาไปต่อดิบตัวอื่นแทนละ ไม่ทำสีแล้ว เจ็บปวดที่สุด  :iconcryjoy:

ออฟไลน์ mangie

• *
  • Like: 7
  • ซื้อจริง-ขายจริงไม่กลิ้งกลอก
ตามสูตรต้องเอาโมตัวอื่นมาเทียบขนาดสักหน่อย..จะได้รู้ว่า...ตัวมันใหญ่มาก :iconvsign:
+++พ่ายแพ้ต่อศัตรู...ดีกว่าไม่สู้ อยู่อย่างหวาดกลัว+++

ออฟไลน์ sting

• *
  • Like: 1
งามแท้เหลา ขอบคุณครับ :iconlike:

• *
ครับผม ขอบคุณทุกคำแนะนำครับ คราวหน้า จะพยายามทำให้ละเอียดกว่านี้คับผม

ออฟไลน์ usanarak

• *
  • Like: 0
  • จะส่องล่ะนะ พวกแก ย๊ากๆๆๆ
สอบถามหน่อยจ้า
ที่ผลงานต่อดิบ+stricker ใช่รึเปล่าครับ
แล้วพวก decal ใช้ยากมั้ยอะครับของจีนอยากรู้อะ
อิอิ รูปจิ๊วแย้ว 555

• *
สอบถามหน่อยจ้า
ที่ผลงานต่อดิบ+stricker ใช่รึเปล่าครับ
แล้วพวก decal ใช้ยากมั้ยอะครับของจีนอยากรุ้อะ

ต่อดิบ+สติกเกอร์อย่างเดียวครับ พวกดีคอลผมไม่เคยใช้เลยครับเลยไม่รู้ว่าดีรึป่าว