ผู้เขียน หัวข้อ: [แกะกล่อง ดองต่อ] 30ปีแห่งการรอคอย RX-78-2 "Gundam" Version 3.0 [MG]  (อ่าน 59246 ครั้ง)

ออฟไลน์ naroki

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 544
  • Time and space with magic
[youtube]http://www.youtube.com/watch?v=mLLD_HNuo9E[/youtube]
*นี่เป็นความเห็นส่วนตัวเท่านั้น อย่าเชื่ออะไรมากตราบจนกว่าจะจับตัวเป็นๆ คสรหารีวิวอื่นๆประกอบการตัดสินใจ

MG RX-78-2 Version 3.0
1/100 4500 Yen

เทียบไซส์กล่อง....บางมาก

หน้ากล่องจะเห้นว่าเน้นไปที่ แมกเนตโค้ดติ้งมาก

.......ถ้าออก PG ใหม่ คงเปิดปิดไฟได้สินะ...........

ขนาดในคู่มือยังพูดถึงเรื่องแมกเนตโค้ดติ้งไปหน้านึง  เหมือนพี่แกจะเน้นมาก  หรือว่าเป็นข้ออ้างให้ซื้อกล่องใหม่หว่า 555

แผงทั้งหมด อืม ก็เยอะแหล่ะ

เรียลลิสติกดีคอล เหมือนของ RG
นิ้วแบบขยับทุกข้อ เหมือนของ นิวเวอร์คา

ในกล่องจะให้เลือกทำ ว่าจัเอาเวอร์ชั่นดั้งเดิมหรือแมกเนตโค้ดติ้ง
ถ้าใช้ข้อต่อไมนัสโมลแบบปิด จะเป็นแมกเนตโค้ดติ้ง
จะมีใครโมยัด LED ให้เปล่งแสงแบบหน้ากล่องได้ใหมน้อ

แผงแหว่ง...........

แน่นอน GM 3.0 ถ้าจะทำ ทำได้แน่นอน พี่แกแยกแผงเตรียมใว้แล้ว

ในส่งนของลูกตา "พี่แกไม่มีสติกเกอร์สีตาให้นะ" คือให้มาแต่สติกเกอร์ขอบตาดำ สีส้มที่ตาไม่ได้ให้มา คือ เอาตรงๆบอกให้ไปหาหลอด LED สีส้มที่แยกขายมาติดซะ
สายต่อดิบบอกเลยว่าต้องหาสีเครียร์เหลืองมาทากันเอาเอง แล้วก็ไขข้อข้องใจแล้วว่าทำไมรีวิวทุกเจ้าไม่ติกสติกเกอร์ที่ตามาให้ เพราะมันไม่ได้แถมมาให้
อยากตาสวย  ซื้อหลอด LED มาติดเอาเองนะ 600เยนเอง ช่วยๆลุงเขาหน่อย

พวกชิ้นสติกเกอร์สีคอปเปอร์แบบ RG
แต่ผมก็สงสัย ถ้าจะติดสติกเกอร์ทั้งชิ้นทำไมไม่แยกสีไปเลย
ไม่เงาเท่างั้นรึ? ก็ยังดีกว่าเห็นขอบสติกเกอร์น่ะนะ แล้วเอาจริงๆ สติกเกอร์ 2D ติดพารฺท 3D ยังไงก็ไม่เนียนอ่ะ

รูปแบบโครงสร้าง แทบจะเรียกว่าไม่มีโครงในแล้ว ไม่งั้นก็เป็นแค่ก้างเฉยๆ 
เหมือนจะตัดฟังค์ชั่นโครงในเพื่อไปโปะจุดขยับแทน ซึ่งก็ดี ไม่มีใครแกะเล่นหรอก

แผงอาวุธ  โล่ชิ้นขาว ปืน และ บาซูก้า ใช้ของ gundam  2.0 ทั้งแผง
คอร์ไฟเตอร์ก็ด้วย เป็นของ Gundam 2.0 ไม่ต้องหวังอะไรมาก

หลังต่อเสร็จเหลือซากของด้ามจับ Gundam 2.0 ใว้ให้ดูต่างหน้า แถมด้วยเซเบอร์ทั้งเล่ม เพราะมันใช้กับนิ้วใหม่ไม่ได้..............

.................สรุปนี่มัน Gundam 2.5 หรือ Gundam 3.0 กันเนี่ย ใช้แผง 2.0 พอสมควรเลยนะ ทั้งอาวุธ คอร์ไฟเตอร์

ขั้นตอนการประกอบ คลิกเพื่อดูรูปใหญ่
* คอร์ไฟเตอร์ บีมไรเฟิล บาซูก้า เป็นของกันดั้ม 2.0  ส่วนโล่ แผงแดงใช้แผงใหม่

ต่อเป็นตัว
บอกตรงๆว่าเป้นตัวที่ต่อยากมากตัวนึง กินเวลาต่อนานมาก เพราะพวกชิ้นเล็กๆเยอะ และแผ่นเกราะที่ซ้อนกัน
เวลาต่อทางที่ดีดูใบต่อดีๆ  เพราะต่อซับซ้อนกันพอสมควร กินเวลาต่อไป 3 ชั่วโมง ได้มั้งทั้งๆที่กล่องกับแผงไม่ได้มากอะไร
เวลาตัดดูแผงดีๆด้วย เพราะบางทีเกจอยู่ใกล้เดือยมาก อาจเผลอตัดเดือยไปด้วย
ต่อก้ระวังต่อผิด ต่อๆแก้ๆก็หลายรอบเหมือนกัน

ด้านข้าง

หลัง

แบบไม่ติดอาวุธ
มือให้ของนิวกันดั้ม ซึ่งก็ดูใหญ่แปลกๆไปนิด

โคลสอัพ
อย่างที่บอกว่าในกล่องไม่ได้แถมสติกเกอร์ส่วนของตามาให้ ฉะนั้นตรงตาดูแล้วมันกลวงโบ๋อย่างงี้แหล่ะ
จริงๆจะแถมก็ทำได้ แบบ RG ก็ให้สติกเกอร์ตามา แต่ลุงแกหวังดีอยากให้พวกเราไปซื้อหลอด LED อันละ 600 เยน ช่วยๆลุงแกซื้อหน่อยละกัน

สีทูโทนหวานเย็น

ด้านหน้า

ด้านหลัง บูสเตอร์ด้านในเป็นชิ้นเครียร์

บูสเตอร์แพคกระดกได้ ............  เพื่ออะไรไม่ทราบเหมือนกัน

ที่ซ่อนจุดเชื่อมอาวุธ หมุนเอา

จุดขยับ ระดับ 3.0 แล้ว ย่อมต้องดีกว่าเดิม

ตรงเอวเชื่อมกับกระโปรงเลย มีกลไกทำให้ยกเอวขึ้นลงได้ ถึงแม้จะติดคอร์ไฟเตอร์

จุดเชื่อมที่เอว ให้เอวขยับได้ตรงปล้อง แม้จะติดคอร์ไฟเตอร์

จากกลไกที่ว่ามา เอวเลยขยับได้นิดหน่อย  แต่นิดหน่อยจริงๆนะ 

ขา เวลายก เกราะจะสไลด์ตาม

ขา เท้าขยับได้ 3 ปล้อง
แต่เท้ามันเล็กมากถ้าเทียบกับกันดั้มเวอร์ชั่นเก่า ทำให้ล้มง่ายกว่าด้วย

ตรงข้อต่อเชื่อมเอวกับขา ไม่มีกลไกยกขาขึ้น-ลง แบบ RG แต่กระโปรงขยับได้มากกว่า เลยทำท่านั่งได้

เวลาขยับ เกราะจะไสด์ตาม

แฮทท์ เปิดได้ทั้งฝาหน้า หรือบล็อคคอกพิต

กลไกเปิดจุดหล่อเย็นตอนฝ่าชั้นบรรยากาศตามอิเม

แยกคอร์ไฟเตอร์บ้าง

ดังที่บอกครับ เป็นของ Gundam 2.0 มาทั้งดุ้น

แต่ก็ไม่ใช่ว่าไม่ดีนะ  ของเดิมมันดี และสมบูรณ์มากๆอยู่แล้ว  เพียงแต่ว่า...... เหมือนมักง่ายไปนิดนะ

นิ้วแบบขยับทุกข้อ  เวลาขยับก็บริหารข้อต่อหน่อย เริ่มจากค่อยๆขยับ เพราะเคยมีประสบการณ์ไม่ดีมาก่อนตอนต่อ ชินันจูสไตนน์
โล่ ติดที่แขนโดยการลอคเกี่ยว ซึ่งแย่มาก มันเกี่ยวอยู่นะ  แต่ขยับแล้วหลุดน่ะ ขยับเล่นมากๆนี่รำคาญพอสมควร แต่ถ้าตั้งโชว์เฉยๆก็โอเค

ที่โล่กับด้านหลังเป็นฮาร์ทพ็อต ติดโล่ / อาวุธได้ เหมือน GundaM 2.0 เพราะโล่มันก็ของ 2.0 แค่เปลี่ยนด้านหน้าเป็สีแดง ทูโทน แค่นั้นแหล่ะ.....

แอคชั่นกันบ้าง

บีมไรเฟิล อาวุธมาตรฐาน

จุดอ่อนยังเหมือนเดิม คือตาตุ่มที่เท้า ขยับได้ไม่มากนัก

โล่ เปลี่ยนแค่ด้านหน้า

จุดขยับโอเคจับอาวุธสองมือได้

ไฮเปอร์บาซูก้า

ของเดิมกันดั้ม 2.0 เปลี่ยนแค่ด้ามจับ ......

แอคชั่น

บีมเซเบอร์บ้าง

ติดฐานแอคชั่นบ้าง
ตัวเชื่อมเป็นชิ้นส่วนแยกต่างหาก

Review :
การประกอบ ค่อนข้างเหนื่อยมาก ถึงแผงจะไม่มาก แต่ชิ้นส่วนซอยถี่กันเยอะมากเหมือน RG แต่แยกละเอียดและเยอะขึ้นไปอีก เพราะตัวใหญ่ขึ้นเลยยัดอะไรได้มากขึ้น
ตอนต่อควรคำนวนเวลาดีๆ  เพราะถ้า Skill ไม่ถึง ต่อนานแน่ๆ ควรอ่านใบต่อดีๆ ตัดจากแผงด้วยความระวัง และรอบคอบ ค่อยๆประกอบ เพราะบางจุดถ้าดูไม่ดีอาจเพลอเฉือนเดือยทิ้งตามไปด้วย
แผง อาวุธ โล่ และคอร์ไฟเตอร์เป็นของ กันดั้ม 2.0 เลย น่าจะเรียกกันดั้ม 2.5 มากกว่าเฉะใช้ของเดิมเยอะซะขนาดนี้ ไม่ไช่ไม่ดีนะ  แต่มันดูไม่ 3.0 สมชื่อยังไงไม่รู้
ตัวโม ทั้งหน้ากล่อง ใบต่อเน้นแมกเนตโค้ดติ้งมาก แต่ผมต่อแต่แบบปรกติให้ดูนะ 
หลังกระกอบเสร็จ สึ่งแรกที่รู้สึกคือ ความแน่นของจุดขยับ ยังไม่สุดหรือแน่นพอ  เพราะตัวนี้เป้น โครงในแบบไม่มี ABS เหมือนเดิม คือใช้แผง PS ทั้งตัวเหมือนเดิม ข้อต่อต่างๆใช้จอยย์ยางเป็นหลัก มีบางจุดหลวมไปนิด ซ่อมกันนิดหน่อยตามระเบียบ
นิ้ว เป็นแบบขยับทุกข้อ ซึ่งก็ค่อยๆบริหารนิ้วกันนิดหน่อยก่อนขยับจริง เพราะเคยหักมาแล้วเหมือนกัน
จุดขยับ รวมๆถือว่าดี แต่ไม่ได้ทิ้งห่าง 2.0 มากนัก อะไรที่เรียกว่าเป็นความคิดริเริ่มใหม่ๆหรืออะไรที่แปลกใหม่จริงๆยังไม่มี พวกข้อต่อจุดขยับหรือลูกเล่นที่เอวพี่แกก็เอามาจาก RG ทั้งนั้น
จุดขยับ ถือว่าดีแต่จุดขยับที่ตาตุ่มก็ยังน้อยเหมือนเดิม
พวกลูกเล่นก็เหมือนเดิม RX-78 ไม่ค่อยมีอะไรมากอยู่แล้ว อาวุธใช้ของ 2.0 แต่ตัด บีมเจวาริน ร็อคเกตพ็อด กับ กันดั้มแฮมเมอร์ออก
ต่อดิบ ค่อนข้างจืดนะตัวนี้ อย่างน้อยก็ตาไม่มีสีล่ะ ช่วยลุงแกหน่อย LED แค่ 600 เยนเอง
รวมๆก็ถือว่าดี ลีเทลถือว่าเยอะที่สุดของกันดั้ม RX-78 แล้ว แต่สมควรใช้ชื่อ 3.0 ใหม ผมว่าลูกเล่นหรือเทคโนโลยีแปลกใหม่ยังไม่ถึงขั้นนั้น แผงก้ใช้แผงเดิมน่าจะเรียกกันดั้ม 2.5 มากกว่า แต่ก็ไม่แน่ ถ้าโลกนี้ไม่มีไลนน์ RG อาจจะรู้สึกว่าเทคโนโลยีมันดีกว่านี้ (ฮา)
ความประทับใจ รวมๆผมเฉยๆนะ แต่ดีหน่อยให้แมกเนตโคิดติ้งมา พอจะเรียกได้ว่าคนละตัวกับ RX-78-2 ที่เคยซื้อมานะ  คนที่เคยซื้อ RX-78 2.0  มาก็เป็นข้ออ้างซื้อได้ นี่มันกันดั้มแมกเนตโค้ดติ้งเชียวนะ!!!! คนละตัวกันชัดๆ!!!
รวมๆ ถ้าจะซื้อ Rx-78 ก็คงต้องตัวนี้แหล่ะ ดีที่สุดในตอนนี้แล้ว แต่รวมๆยังไม่สะใจเท่าใหร่สมกับเลข 3.0 นัก อยากสวยจริงๆก็ต้องวอชด้วยแหล่ะ ดีเทลเยอะแต่ไม่วอชก็ไม่มีประโยชน์น่ะนะ

Q&A sEc :
Q: แยกแผงมาเตรียมรับ จิม 3.0?
A: จะทำก็ทำได้....แต่ก็....นะ
Q: ไม่ต่างจาก 2.0 มากนัก?
A: 2.0 มีจุดขายที่ใช้โครงใน ABS ทั้งตัวเพิ่มจุดขยับ 3.0 เน้นใช้ข้อต่อไม่มี ABS ใช้จอยย์ทั้งตัว จุดขยับดูหลวมกว่า.....หา อะไรนะ แย่ลงกว่าเดิมงั้นเรอะ!!! บ้าน่า!!!
Q: แต่พวกดีเทลต่างๆก็สวยกว่าหนิ ?
A: อืม แบบเดียวกับกันดั้ม 1/1 เลย และก็เหมือน RG ด้วย หน้าตาดีเทลรูปร่าง ดีกว่า 2.0 แน่นอน
Q: แต่อาวุธกับอคร์ไฟเตอร์มันของ 2.0 ทั้งแผงเลยหนิ ?
A: อืม
Q: ต่อยากมากเลยเหรอ?
A: นิดหน่อย ชิ้นส่วนซอยย่อยมันเยอะ ระวังอย่าเผลอตัดเดือยไปพร้อมรันเนอร์ล่ะ อันตรายมาก
Q: ไม่มีโครงในแล้ว?
A: ที่ขายังเปิดและครบอยู่นะ  แต่ที่แขนนี่เป้นแค่ก้านมากกว่า หัวก็ถอดได้ไม่หมดแล้ว
Q: รวมๆมันแย่ลง?
A: ตัดโครงออกเพื่อไปใส่ลูกเล่นขยับเกราะเวลาขยับนี่แหล่ะ แต่ก็ไม่ค่อยจะน่าสังเกตุเท่าใหร่หรอกนะ
Q: รวมๆแล้วมันคุ้มใหมเนี่ย?
A: เป็น RX-78 ที่ดีเทลและลูกเล่นดูดีที่สุดแล้ว ยังไงอยากได้ Rx-78 ตัวนี้เป็นตัวเลือกที่ดี แต่ถ้าเรื่องเทคโนโลยีใหม่ๆอย่างที่เปรยๆว่าจะพลิกวงการโมเดล หรื พัฒนาการอีกขั้นของ MG ผมว่าไม่
Q: แล้วคนที่มี RX78 อยู่แล้ว ตัวนี้น่าซื้อใหม?
A: ก็โอเคนะ ตัวนี้ทำเป็นรุ่นติดแมกเนตโค้ดติ้งได้ ซื้อมาวางคู่กันก็โอเคนะ ถือว่าเป้นคนละเวอร์ชั่น คนละตัวกัน

ข้อดี
1. ดีเทลสวย
2. จุดขยับโอเค
3. ลูกเล่นครบตามที่มันควรจะเป็น
4. ทำเป็นรุ่นแมกเนตโค้ดติ้งได้

ข้อเสีย
1. ตาไม่แถมสติกเกอร์
2. โล่ หลวมหลุดง่ายถ้าขยับ เพราะได้แค่เกี่ยวเฉยๆ
3. จุดขยับบางจุดหลวม
4. บ่า ใหล่หลุดง่าย
5. ยังไม่ควรเรียกว่า 3.0  เอาแค่ 2.5 ก็พอมั้ง

เทียบไซส์กับพวก 1/144

กับ 1/100
ตัวเท่ากันดั้ม OYW เลย (ก็แหงล่ะ)

กับอาร์เมอร์ดคอร์ กับกิล่าโดก้า

กับอื่นๆ

รวมทีม

รวมๆ มันก็ดีนะ แต่อยากที่บอก ว่าเอาไปแค่ 2.5 พอ ยังไม่มีเทคโนโลยีอะไรใหม่ ก็แค่ RG ขยายส่วน
แตรวมๆ ก็ยังดีกว่า 2.0 นะ คืออย่างน้อยๆดีเทลกับความไฮเทคมันดูดีกว่าน่ะ  อันนั้นคลาสสิคเกิ้น.............
ส่วนตัวอยากเห็น Gundam Ver. KA 2.0 มากกว่า อันนั้นเป็นกันดั้มที่สัดส่วนสวยที่สุดแล้วจริงๆ แต่ MG ดันทำมาไม่เหมือนลายเส้นออริจินอลเอาซะเล้ย.....
แต่ปีหน้า..........Gundam Origin MG มาแหงๆ.........

[youtube]http://www.youtube.com/watch?v=jwB8hnENdAc[/youtube]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 11, 2013, 07:51:14 PM โดย naroki »

สร้างเพจละนะ
https://www.facebook.com/Narokiastray/

ออฟไลน์ gis

• ต่อดิบตัดเส้น
  • *
  • Like: 4
Re: [แกะกล่อง ดองต่อ] 30ปีแห่งการรอคอย RX-78-2 "Gundam" Version 3.0 [MG]
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2013, 08:03:43 PM »
เห็นกล่องตั้งแต่กระทู้ http://www.thaigundam.com/forum/index.php?topic=28678.0 แล้ว คิดว่าท่านคงจัดรีวิวตัวนี้แน่ ส่วนตัวผมมี RG ตัวนี้อยู่ ในส่วน 3.0 นี่ผมคิดว่ามัน RG ขยายส่วนชัดๆ ถ้าไม่วางเทียบสเกลแล้วดูแทบไม่ออกเลยทีเดียว ที่เพิ่มมาใน 3.0 นี้ที่แตกต่างจาก RG ชัดๆ ก็คงที่ใส่ LED ได้ล่ะมั้งนะ 555+ แต่ถึงจะตินู่นตินี่แต่สุดท้ายก็ "ซื้อ" อยู่ดีแหละครับ  :iconlol:

ปล. ถ้าออก PG ใหม่จริงๆ ผมซื้อจริงนะเอ้า ผมสาย PG อยู่แล้วเก็บมันทุกตัวเลย 555+

ออฟไลน์ San

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 56
Re: [แกะกล่อง ดองต่อ] 30ปีแห่งการรอคอย RX-78-2 "Gundam" Version 3.0 [MG]
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2013, 08:13:59 PM »
รีวิวไวคอดๆ ละเอียดมากด้วย เจ๋งจิง
ว่าเเต่ดูเเล้ว อยากไปสอย RG เล่นมากกว่าหว่า 555

ออฟไลน์ Mojojo_joe

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 15
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2013, 08:47:04 PM »
รีวิวได้ละเอียดมากๆเลยครับ

ออฟไลน์ ClaZ

• เริ่มหัดทาสี
  • Like: 2
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2013, 09:03:02 PM »
เย้ๆ  :iconlol: มาแล้ว
หลังจากรอคอยมาทั้งวัน

ขอบคุณสำหรับรีวิว ครับ
รีวิวได้คุ้มค่ากับที่รอคอยมากครับ

สนใจตรงชิ้นส่วนมันเยอะๆ เนี่ยแหละครับ แต่โดยส่วนตัวไม่ชอบหุ่นดีไซน์ธรรมดา (เดิมๆ)
ชอบแบบเวอร์ๆ มากกว่าครับ

ปล. อยู่ระหว่างตัดสินใจครับ

ขอบคุณอีกครั้งครับ :iconvsign:

ออฟไลน์ marasai

• กัน-โอตะ
  • Like: 60
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2013, 10:14:56 PM »
เปนอีกรุ่นที่หลายคนยอมซ้ำ ไม่ว่าจะมากี่ version (หลอกกันง่ายซะจริงๆแต่ตัวเองก็.....ซื้อ! :iconlove:)
Core Fighter ส่วน Cockpit เอาไปแจกให้ S-Gundam ใหม่บ้างก็ได้นะ  :iconlike:
จะจริงดั่งใครๆว่าไว้รึเปล่าหนอ ว่าตัวใดได้ออกในหน้ากล่อง (เปนตัวประกอบฉาก) จะตามมาในเร็ววัน  :iconwink:
จะรอดู....... ของเก่าก็ขาดเจ้านั่นอีกตัวก็ครบ V-Operation ละ
และก็....ขอ Alex ด้วยจ้า..... :iconlike:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 11, 2013, 10:19:36 PM โดย marasai »

ออฟไลน์ Stargazer

• *
  • Like: 5
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2013, 10:15:54 PM »
เข้ามาเสริมด้วยครับ เพิ่งต่อเสร็จวันนี้เหมือนกันฮะ

เรื่อง สติกเกอร์บริเวณ ข้อศอกแขนที่เป็น แมกเนตโค้ดติ้ง
อันนี้ไม่รู้ว่าเป็นปัญหา มาตั้งแต่ RG หรือเปล่านะครับ ติดไปแล้วลอกครับ
ขยับบ่อย ๆ สีหลุดลุ่ยแน่นอนฮะ แถวถ้าติดไม่ดีเวลา ขยับศอกมันเล่น ๆ ข้อต่อมันจะกิน สติกเกอร์ครับ บิดเบี้ยวกันเลยทีเดียว
* ตอนนี้ลอกทิ้งแล้วฮะ รอทำสี ยาว ๆ เลย แล้วกัน

จะว่าไป ผมก็เห็นด้วยกับ คุณ นาโร ครับ ที่ว่ามันเหมือนเป็น 2.5 มากกว่า แต่ชิ้นส่วนที่มันซอยถี่นี่ แปลกใจดีเหมือนกันนะครับ
ปกติไม่เคยเล่นไลน์ RG เจอแบบนี้แล้ว ก็โอเค รับได้กับ การตัดพวกโครงในออกเพื่อเล่นกับ สีทูโทน เพิ่มดีเทล  คงจะเป็นการเริ่มต้นเปิดไลน์ 3.0 ได้ดีสำหรับกล่องหน้า ๆ
รอดู Wing Proto Zero แล้วกัน หวังว่าคงจะทำให้ ว้าวกว่านี้  :iconsmile:

ปล. แอบหวังเหมือนกันที่จะได้เห็น RX-78 Ver.ka เพราะตอนที่ 1.5 ออกมาใหม่ ๆ หลายคนไม่ค่อยชอบ พอเจอ ver.Ka เข้าไป
หลายคนเลยอวย ครับ ว่านี่แหละ RX-78 1.5 ที่แท้จริง  55  :iconwish:

ออฟไลน์ freeze13

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 6
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2013, 10:28:24 PM »
ผมว่าหัวโตไปหน่อยครับ.    หน้าบานเหมือน น้อง มากี้ กับแพนเค้กเลย 555
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 12, 2013, 03:07:05 PM โดย freeze13 »

ออฟไลน์ immpoz

• *
  • Like: 1
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2013, 10:35:46 PM »
ขอบคุณครับเป็นการรีวิที่สุดยอดจริง :iconwish:
ต่อRg ตัวนี้เสร็จจะเเปะตา ทำหาย :iconpanic:
//ถ้าทำเเซ็ค3.0นี่ซ้อยเลย :iconfreak:

ออฟไลน์ ClaZ

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2013, 11:22:21 PM »
ตอบคุณ Stargazer

สติ๊กเกอร์แบบนั้นใน RG ก็ลอกครับ ของผมตั้งแต่ติดทุกตัวครับ

• กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2013, 11:54:36 PM »
เรื่อง สติกเกอร์บริเวณ ข้อศอกแขนที่เป็น แมกเนตโค้ดติ้ง
อันนี้ไม่รู้ว่าเป็นปัญหา มาตั้งแต่ RG หรือเปล่านะครับ ติดไปแล้วลอกครับ
ขยับบ่อย ๆ สีหลุดลุ่ยแน่นอนฮะ แถวถ้าติดไม่ดีเวลา ขยับศอกมันเล่น ๆ ข้อต่อมันจะกิน สติกเกอร์ครับ บิดเบี้ยวกันเลยทีเดียว

เป็นเหมือนกันครับ ไปดูรูปบนๆ  ของผมก็โดนเบียดเหมือนกัน
ในใบต่อ เขียนว่าให้ติดสติกเกอร์ก่อนต่อ  แต่เอาจริงๆติดสติกเกอร์หลังต่อน่าจะลดปัญหาไปได้เยอะครับ คือพอต่อเสร็จเรารู้ว่าตรงใหนมันเบียด ก็ละพื้นที่ตรงนั้นใว้เไม่ต้องติด (ของผมเอามีดกรีดสติกเกอร์ทิ้งเอาเลย)
อย่างที่บ่นอ่ะครับ แยกสีแทนดีกว่า

ลองติด LED ดูครับ

ไฟแล่บขึ้นไปข้างบนด้วย แสงอาจไม่ชัดเพราะถ่านใกล้หมดแล้ว
คงต้องหา LED แสงขาวเอาแล้วพ่นเครียร์ที่ตาเอา  เพราะเมนคาเมร่าด้านบนเป็นสีแดง แต่ดูเอลเซนเซอร์เป็นสีเหลืองส้ม
ส่วนระบบไฟคงเดินเอาเองหาเอาตามร้านอิเล็คโทรนิคนี่แหล่ะ หลอด LED ของลุงบันไม่ได้กินผมหรอก  :iconfreak:

ปัญหาโล่หลุดง่าย แก้โดยการเติมเดือยให้ใหญ่ขึ้น  ผมใช้กาวช้าง + แป้ง แล้วไปโปะเอาให้เดือยล็อคมันหนาขึ้น

เดือยนี้มันจะไปล็อคตรงร่องที่แขน

ถ้าโปะเนื้อเพิ่มพอดี มันจะล็อคแน่นพอดี  แก้ปัญหาโล่หลุดไปได้ซัก 70-80% ตอนนี้อยู่ในเกณพอใจแล้ว
แต่พึงสังวงได้เลยว่า ทำสีเวลาใส่ เขี้ยวที่เพิ่มความหนา มันขรูดสีถลอกแหงๆ  แต่ก็ดีกว่าติดโล่ไม่ได้น่ะนะ

ตรงโล่ลองเอา UHU Tag แปะ ก็ไม่เวอร์คซักเท่าใหร่ แถมเก็บนานๆกลัว UHU tag ละลายอีก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 12, 2013, 12:36:21 PM โดย naroki »

https://www.facebook.com/Narokiastray/

ออฟไลน์ keunser

• **
  • Like: 10
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2013, 02:31:42 AM »
เก็บ RG แล้ว OYW ก็แล้ว ต้องลองว่าตัวนี้จะคุ้มไหม

แต่จากที่เห็นรีวิวเบื้องต้น น่าจะคุ้มอยู่มากๆเลย

buggy

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2013, 07:20:58 AM »
ขอบคุณสำหรับ รีวิวครับ สุดยอดเช่นเคย แต่ว่าเขามันเล็กไปไหมนี่ รู้สึกไม่สมส่วนเลย

ออฟไลน์ kakashioo

• *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2013, 07:36:12 AM »
รีวิวละเอียดเช่นเคยเลยครับ
ส่วนตัวชอบหน้าตา ver. นี้มาก ดูมันสมส่วน+หล่อดี  :iconwish:

ออฟไลน์ ixion

• *
  • Like: 0
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2013, 07:45:34 AM »
ตัวโมแบ่งสีสวยดี แถมลูกเล่นน่าสนใจดี แต่ไม่ค่อยถูกใจมือเลย มือใหญ่แปลกๆ   :iconpale:

• กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2013, 12:41:39 PM »
Dalong Review มาแล้วนะครับ ติดดีคอลแล้วดูดีขึ้นเยอะเลย

http://www.dalong.net/review/mg/m172/m172_p.htm

ได้คะแนน 108 คะแนน ก็ถือว่าสูงน่ะนะ แต่บ่นเหมือนกันเลยลูกตากับสติกเกอร์ถลอกเนี่ย

ออฟไลน์ eva-01

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • *
  • Like: 25
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2013, 07:56:49 PM »
เป็นทางเลือกที่ดีสำหรับคนที่ไม่นิยมโมไซส์เล็กเรียลเกรดแบบผม
จะติก็ตรงเท้าที่จะเล็กไปไหน ลองไปหาเท้าโมตัวอื่นมาเปลี่ยนใส่ดูดีกว่าเผื่อจะดูดีขึ้น
รายละเอียดอื่นๆ ก็โอเคครับ สีสันสดใสต่อดิบก็สวย

ประเด็นอยู่ตรงที่ว่ามันไม่ได้เปลี่ยนแปลงโลกพลาสติกโมเดลเลย (เหมือนสตีฟ จ็อบ555)
ถ้าบันไดมาอ่านเจอและแปลที่นาโรรีวิวนี้ดู คงรีบสั่งบล็อคหรือไม่ก็จ้างให้ลบทิ้งแน่
ข้อหาบ่อนทำลายยอดขายของบันไดที่โหมโฆษณาว่า 3.0 ปฏิวัติวงการพลาสติกโมเดลครับ เหอะๆ

มือเล่นง่าย เอาของชินันจูสไตนน์มาให้ซะงั้น ใหญ่เป็นใบลานเลย

ลืมไปอีกอย่าง ทำไมต้องแยกลูกตุ้มกับทวนออกไปขายด้วยหว่า ก็อยู่แผงเดียวกับโล่ห์ไม่ใช่รึนั่น
หรือกลัวไฟจะขายไม่ได้

หน้ากล่องสวยมาก สวยสุดๆ ยิ่งถ้าไปเทียบกับหน้ากล่องของเรดเฟรมที่เหมือนวาดไม่เสร็จ
ฉะนั้น ถ้าคิดจะหลอกขายไฟกับลูกตุ้ม ช่วยลงทุนวาดหน้ากล่องดีๆ สมราคาด้วยนะครับบันได
อย่าแค่เอากล้องถ่ายรูปและพิมพ์สองสี ห่วยแท้

สงสัยอีกอย่างนึกครับหลังจากดูรีวิวนี้
ว่าบันไดพัฒนาเรียลเกรดก่อนหรือ 3.0 ก่อน หว่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 13, 2013, 07:58:15 PM โดย eva-01 »

ออฟไลน์ marasai

• กัน-โอตะ
  • Like: 60
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2013, 08:13:40 PM »
เดี๋ยวมี MK-II ver.3.0 กะ Zeta Ver.3.0 แล้วจะขำไม่ออก  :iconlol:

ออฟไลน์ Four-Q

• *
  • Like: -9
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2013, 09:11:50 PM »
ซื้อหลอด LED มาติดเอาเองนะ 600เยนเอง ช่วย ๆ ลุงเขาหน่อย   :iconcryjoy:

ออฟไลน์ rockwallnut

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • *
  • Like: 5
  • หัดวาด หัดประกอบ หัดทำสี
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2013, 07:38:41 AM »
ผมก็กำลังต่ออยู่ครับ มาได้ครึ่งตัวเอง (2วันแล้ว) ดีคอลตรงส่วนแขนนี่ ติดแล้วอยากจะเอาออกแล้วไปทำสีจริงๆ เพราะมันไม่เหนียวเท่าที่ควร ขนาดติดแล้วก็รีดไปตามขอบยังเด้งขึ้นมาอีก สงสัยได้รื้อมาทำสีแน่(เพราะใจจริงกะเอาแค่ต่อดิบ)

แล้วก็ LED ที่ใส่โมนี่ปกติแล้วมีสีเหลืองด้วยเหรอครับ เพราะส่วนใหญ่ที่เจอเป็นสีเขียวน่ะครับ
แถมเห็นบางคนบอกว่าถ้าจะเอาสีเหลือง ต้องสั่งพร้อมoption พวกอาวุธที่วางขายพิเศษ แถมไม่รู้ว่าจะมีsuper napalm  ด้วยรึเปล่า เพราะในรูปมันไม่มี แต่จริงๆก็นะ ไปถอดเอามาจาก 2.0 ก็ได้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 14, 2013, 09:23:25 AM โดย rockwallnut »