ผู้เขียน หัวข้อ: [แกะกล่องดองต่อ SP] ปีกที่โบยบินไปสู่สนามรบ 1/72 Strike Parts set for VF-1 A/S " Strike Valkyries"  (อ่าน 8050 ครั้ง)

ออฟไลน์ naroki

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 544
  • Time and space with magic
[youtube]http://www.youtube.com/watch?v=gJR2cCj8sfs[/youtube]
*คำเตือน รีวิวนี้เป้นความเห้นส่วนตัว ควรใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจ

Macross 1/72 Strike Parts set
2000 Yen Bandai

ผมไม่รู้นะว่าเฮียคาวาโมริแกมาเอี่ยวมากแค่ใหน  แต่นี่เป็น Best Fighter mode "Ever" จริงๆครับ (แต่แบททรอยนี่ลูกเมียน้อยสุดๆ)

แผงทั้งหมด  แค่นี้แหล่ะ
คีอคลให้ 2 แบบเหมือนกัน

ชิ้นส่วนของมิซซานที่แขน

แพคหลัง

บูสเตอรืที่ขา

อาวุธต่างๆที่ให้มา

บูสเตอรืที่ขา เสียบแบบไม่ค่อยแน่นเท่าใหร่

มิซายที่แขน

บูสเตอร์แพคที่หลัง

หลังติดแพค ไม่ใส่มิซซาย

ด้านหลัง หนักมาก จนที่ติดที่ปีกแอ่น

ส่วนของปีก  ถ้าจะติดมิซซายต้องเปลี่ยนพาร์ทเอา

แบบติดมิซซาย

หลังติดไปแล้ว แขนขยับอะไรมากไม่ค่อยได้นัก
 เพราะจะยกบ่าก้ติดมิซซาย จะเอนศอกก้ติดปีก

ด้านหลัง

ต้องมานั่งติดดีคอลกันใหม่
ถ้าใครทำสี เลือกทำแล้วติดกาวตรงจุดเชื่อมตายไเลยดีกว่า เปลี่ยนไปมาถลอกแน่นอน

แน่นอนว่าปัญหาเดิมๆก็ยังคงอยู่  แถมหนักกว่าเดิมด้วยเพราะล้มง่ายกว่าเดิม....

ตัวแคนน่อนที่บ่าขยับได้ แต่องศาไม่มากนักและไม่กล้าขยับมาก  เพราะมันใช้แค่เกี่ยวตรงปีกเล็กด้านหลังเอา หลุดง่ายมาก

แอคชั่นได้แค่นี้แหล่ะ ติดปีก

ในกล่องจะให้มิซซายมา 3 แบบให้เลือกทำได้ว่าจะเอาแบบใหน

มิซซายแบบ 3 ลำปล้อง ค่อยดีขึ้นหน่อย  เพราะแบบอื่นแกะกะตรงแขน ทำให้แขนขยับอะไรแทบไม่ได้

กาวอร์คโหมดบ้าง

ยอมรับนะว่าติดแพคแล้วสวยขึ้นจริงๆ  แต่ก็ดันหลุดง่ายนี่สิตรงบูสเตอร์ที่หลังเนี่ย

ไฟเตอร์โหมดบ้าง

บูสเตอร์ทั่วตัว

ด้านหลัง

ประทัดสามลำกล้อง

ให้กระทัดแบบตอนยิงมาด้วย 4 อัน

บ้องข้าวหลาม ผ่ากลาง แต่รอยผ่ากลางน้อยเพราะใช้ดีเทลหลบเอา

ดูสวยไปอีกแบบ

กล่องข้าวต้มมัด  มีแต่รอยตัดจากแผง

แบบอาวุธเอามากอง

Review :
รวมๆแล้วก็ไม่มีอะไรมาก  แค่แพ็คเสริมธรรมดา 
แต่ผ่ากลางพอสมควรเลย  รวมๆการประกอบก็โอเคดี  แต่มีปัญหาที่บูสเตอร์แพคด้านหลัง มันใช้ระบบแบบเกี่ยวเอา คือหลุดง่ายน่ะแหล่ะ
รวมๆแล้วเขาดีไซนน์ตัววัลคิรี่มาให้ติดแพคพวกนี้มาแต่แรกอยู่แล้ว แต่เพื่อให้สมดุลและถอด-ใส่ได้อิสระ  การประกอบเลยดูไม่ค่อยมั่นคงมากนัก โดยเฉพาะแพคหลัง
ส่วนตัวว่า ควรเลือกทำไปซักแบบเลยดีกว่า แล้วติดกาว / ฝังแกนเหล็ก ไปเลย ไม่งั้นขยับมากๆ ยังไงก็หลุด / ร่วงแน่นอน (สำหรับแบททรอยนะ)
ในร่างแบททรอย ยังคงซวย และหนักกว่าเดิมคือ ก็ยังกระจุยเหมือนเดิม แถมขยับอะไรไม่ค่อยได้อีกเพราะติดบ่า และปีกหลัง แถมล้มง่ายกว่าเดิมด้วย
แต่ร่างกาวอร์ค กับไฟเตอร์นี่สวยมาก ร่างไฟเตอร์นี่ลงตัวสุดๆ แทบไม่ต้องบ่นอะไรมาก ผิดกับแบททรอยสุดๆ
รวมๆ สำหรับวัลคิรี่ ฉบับทำใหม่นี่ คิดว่าซื้อไฟเตอร์ ได้แบททรอยเป็นของแถมละกัน  แล้วจะสบายใจขึ้นเยอะ........  ร่างไฟเตอร์มันทำมาลงตัวมาก แต่แบททรอยนี่ ...เอิ่ม
ที่ชวนคิดอีกอย่างคือ ให้มิซซายมาเยอะมาก  แต่ติดจริงได้แค่ 4 อัน ที่เหลือกองพะเนิน ถ้าไม่ได้เอาไปทำไดโอนี่แทบไม่มีประโยชน์  และในร่างแบททรอยยิ่งดูไร้ประโยชน์หนักกว่าเดิมอีก
รวมๆก็โอเคนะ  แต่ของเหลือใช้เยอะไปหน่อย ถ้าไม่เอาไปทำไดโอ (ซึ่งคงได้แค่ร่างไฟเตอร์) ของที่เหลือนี่รอวันเอาไปโมดิฟายหรือทำอะใหล่สถานเดียวเลย

Q&A Sec :
Q: รวมๆแล้วคุ้มใหม ?
A: ถ้าซื้อมาติดไฟเตอร์นี่คุ้มนะ  เรียงมิซซายแล้วสวยดีเหมือนกัน  แต่ถ้าร่างแบททรอย ไม่คุ้มเท่าใหร่
Q: บ้านเราขายพ่วง ?
A: เท่าที่เห็นบ้านเราตอนนี้ร้านส่วนใหญ่ขายเป้นคู่นะ วัลคิรี่กับแพค หรือยังไงลองดูตามร้านเอาเองละกัน
Q: ก็ยังหลุดง่ายอยู่ดี ?
A: อืม  ยอมรับนะ  ร่างไฟเตอรืมันสวยลงตัวมาก  แต่ร่างแบททรอยนี่ แบบว่า
Q: แล้วจะมีอาเมอร์คแพคตามมาใหม?
A: ไม่มั้ง เน้นร่างเครื่องบินซะขนาดนี้ จะเอาแพคที่ใส่ได้แต่ร่างแบททรอยไปทำไม
Q: แล้วสรุปรวบยอดมันคุ้มใหมเนี่ย ?
A: ถ้าซื้อเพราะร่างไฟเตอร์ก็คุ้มอยู่นะ แต่ถ้าหวังร่างแบททรอยนี่ข้ามๆไปเถอะ  แต่ถ้าใจรักจริงก็คิดว่าเรื่องความก๋องแก็ง ก็น่าจะพอซ่อมได้ไม่ยากนัก แต่ปัญหาคือสัดส่วนมันไม่สวยเลยนี่สิ อย่างน้อยก้น่าจะเปลี่ยนหัวใหมน่ะนะ
Q: สำหรับคนที่ชอบจริงๆ?
A: ถ้าเก็บร่างไฟเตอร์ โอเค ซื้อได้เลย มันสวยจริง แต่ถ้าจะเอาร่างแบททรอยเป็นหลัก ยังไงก็ต้องหั่นต้องซ่อมต้องเจาะรู ต้องฝังเหล็ก ต้องติดกาว ใจต้องรักจริงไม่งั้นกำตังไปซื้ออาเมอร์ดคอร์ดีกว่า อย่างVF-1 นี่ผมเฉยๆ  แต่ถ้า VF-19 นี่ถึงใหนถึงกัน เพราะชอบจริง ประมาณนั้น
Q: แล้วจะข้ามมาทำซีรี่อื่นใหม เช่น มาครอสพลัส หรือ เซเว่น ?
A: ก็ตามยอดขายน่ะนะ เพราะดูแล้วท่าทางขายดีเหมือนกัน แต่บันไดชอบตัดไลนน์บ่อย ก็มาลุ้นกันต่อละกัน
แต่ตอนนี้ คะแนนเฉลี่ยรีวิวของ User ในเวบ 1999 นี่ค่อนไปถามต่ำนะ ราวๆ 2.8-3 จาก 5

อันนี้คะแนน VF-1

อันนี้คะแนน Nineball Armored core Ver.

หรือดูคะแนนของฟราจิลซะก่อน  ของเขาเทพจริง!!!

รวมๆ ก็ยังไม่ค่อยดีเท่าใหร่ ลำเอียงไฟเตอร์โหมดไปหน่อย ไม่รุ้ว่าเฮียคาวาโมริไปเอี่ยวมากน้อยแค่ใหน แต่ก็หวังว่าจะมีตัวใหม่ๆมาให้ดูละกัน  ส่วนตัวว่าระบบแปลงร่างนี่ใช้ชาฟแหล็กแล้วทำให้ดูแข็งแรงดี ขาดแต่เรื่องแบททรอยโหมดจริงๆ ถ้าพัฒนาต่อเรื่อยๆน่าจะดีเลย เสียแต่บันไดชอบตัดไลนน์กันง่ายๆนี่สิ
สรุป ถ้าอยากเล่นแบททรอย กำตังไปซื้อโวท่อมดีกว่าครับ

ข้อดี
1. ติดแล้วสวยมาก
2. แถมอาวุธเยอะ เอามาทำไดโอได้เลย
3. แถมดีคอล กับ สติกเกอร์
4. ดีเทลสวยมาก

ข้อเสีย
1. แพง ของที่ให้มาใช้ไม่หมด
2. ร่างแบททรอยติดแล้วตรงด้านหลังหลุดง่าย จุดขยับไม่ดี ล้มง่ายหนักกว่าเดิม เสริมจุดอ่อน ลดจุดแข็ง
3. บ้านเราส่วนใหญ่บังคับขายพ่วง (สงสัยดีลเลอร์DT บีบมาอีกที)

รวมๆ ก็ดังที่เห็น มิซซายติดจริงก็ไม่กี่อันหรอก ที่เหลือแพ็คลงถุง
ถ้าเก็บแต่ร่างไฟเตอร์อย่างเดียวก็โอเคน่ะนะ เพราะร่างแบททรอยผมเองก็ปลงแล้วเหมือนกัน เก็บเป็นร่างไฟเตอร์ไปเถอะ .........

[youtube]http://www.youtube.com/watch?v=2k4os5vzyag[/youtube]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 07, 2013, 06:50:35 PM โดย naroki »

สร้างเพจละนะ
https://www.facebook.com/Narokiastray/

ออฟไลน์ saradin

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • *
  • Like: 10
  • d(罪 )> we love miko we love gensokyu !
อย่าเศร้าเลยครับคิดในเเง่ดีก็ยังดีที่มีมาให้เล่นกัน ขอขอบคุณสำหรับรีวิวนะครับ  :iconcry:
ปล.คะเเนนไนบอลกะฟราจิงนี่ผมว่าได้เต็มก็สมควรเเล้วครับงานเค้าละเอียดสมราคาครับ อุอุอุ  :iconjoy:

ออฟไลน์ naroki

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 544
  • Time and space with magic
อย่าเศร้าเลยครับคิดในเเง่ดีก็ยังดีที่มีมาให้เล่นกัน ขอขอบคุณสำหรับรีวิวนะครับ  :iconcry:
ปล.คะเเนนไนบอลกะฟราจิงนี่ผมว่าได้เต็มก็สมควรเเล้วครับงานเค้าละเอียดสมราคาครับ อุอุอุ  :iconjoy:

รวมๆหลังต่อสไตร์คแพ็คแล้วรู้สึกดีขึ้นนะครับ 
หลักๆเลยคืออย่าไปแปลงเป็น แบททรอยโหมดเลยจริงๆ  รวมๆมันสวยนะ  แปลงเป็นไฟเตอร์แล้วเอามิซซายมาวางเยอะๆแล้วมันรู้สึกดีแบบแปลกๆ
เสียแค่ร่างแบททรอยอย่างเดียวเลยจริงๆ  ถ้าซื้อมาจับวางร่างไฟเตอร์อย่างเดียวก็โอเคน่ะแหล่ะ

ส่วนฟราจิลนี่ ผมว่าคนโหวตเอาฮาอ่ะ  มันเป้นตัวบ้าๆบอที่คนอยากให้ออกแต่ไม่ได้ออกแบบ Barzam อ่ะครับ  ศอกกับเข่าแทบงอไม่ได้ ได้คะแนนจุดขยับเกือบเต็ม เอาฮาชัดๆ!!
ส่วนไนน์บอล ของเขาดีจริง แต่ราคาโหดพอสมควร
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 07, 2013, 09:16:15 PM โดย naroki »

สร้างเพจละนะ
https://www.facebook.com/Narokiastray/

ออฟไลน์ marasai

• กัน-โอตะ
  • Like: 60

นี่ถ้าร่างนี้ออกมาละก็...คงหลุดเพียบแน่เลย ต้องแก้ตัวหลักก่อนนะลุง  :iconhihi:
ดูๆไป ยอมไม่แปลงร่างแล้วหาของ HASEGAWA ที่เป็น fighter มาน่าจะตอบสนองได้เปนอย่างดีกว่า BANDAI แฮะ...มีฐานแยกขาย มีชุดแต่งอาวุธ+นักบินสองคน แล้วก็ photo etch ด้วย (ส่วนตัว อยากได้รุ่นเจ้านกกระจอกเทศแต่หายากมากก

)
Gundam, Macross, L-Gaim, Dunbine, Votom ที่เกริ่นๆมา ส่วนใหญ่รีออกมาใหม่แล้วดูดีกว่าสมัยแรกๆเป็นกอง  :iconmeow: หาซื้อสนองความอยากเกือบครบละ คู่แข่งที่เคยประกอบ 1/48 Legioss ตัวสีเขียวจาก Mospeada นี่ก็สวย/แข็งแรงดี ส่วนเรื่องอื่นก็มองๆหาเจ้า Orguss อีกเรื่องนึงที่สมัยนั้นก็ซื้อไว้นะ หายไปหมดละไม่แน่ใจว่า 1/40 imai รึเปล่าที่แปลงได้สี่ร่าง ผมว่าสมดุลย์ร่างต่างๆดีกว่า valkyrie มาเลย สวยคนละแบบ

ว่าแต่รีฯออกมาไวๆหน่อยละกัน ไม่งั้นคงซื้อแล้วให้ลูกต่อให้ละ (ไม่ก็เก็บสำเร็จแทน) สายตาจะเริ่มยาวหมดละ :iconnasty:

แก๊งเกราะ Southern Cross ที่มีบางตัว (น่าจะเป็นซ้ายกลาง ตัวดำทัพอากาศมั๊ง) สาวเจ้าจะถอดเกราะโชว์อึ๋มได้ด้วย (เพื่อ?)
[credit ตามเวปต้นทางครับ http://sakuhindb.com/pj/634/20120724.html]
ได้ไอเดียต่อเก็บไว้ทำ gallery old grade kits ไว้ที่บ้านซะจริงๆ  :iconlike:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 08, 2013, 01:45:06 AM โดย marasai »

ออฟไลน์ Fuudina

• ต่อดิบตัดเส้น
  • **
  • Like: 3
อันนี้เป็นรีวิวของทางนักต่อชาวญี่ปุ่นครับ พอดีเห็นได้ตัวนี้มาแกรีบทำสีเลย อยากแปะให้ชมกันบ้าง ยอมรับว่า ไฟเตอร์สวยจริงๆ  :iconwink:
- Gunpla no Yama -
http://schizophonic9.com/re3/bandai_vf1s.html

ออฟไลน์ marasai

• กัน-โอตะ
  • Like: 60
ติดแล้วดูพร้อมรบขึ้น...
แต่ของผมปีกนี่หลุดร่วงออกมาบ่อยมาก ขนาดวางเฉยๆ แค่ขยับหลบเพื่อหยิบของ มือไปโดนก็ร่วงผล๋อยลงกะโต๊ะเลย
ผมติดข้าวหลามสองอันนอก กะข้าวต้มมัด (อันอื่นๆยังไม่ได้ตัดออกมาเลย)
จะแก้ไงดีหว๋า? :iconpanic:
นี่ถ้าเจ้าตัวเล็กมาขยำคงหนักกว่ารบกะเซยทราดี้แน่ๆเลย