ผู้เขียน หัวข้อ: WIP รวบรวมงานพู่กันทั้งหมด วิธีโมดิฟายและทำสีด้วยพู่กัน สำหรับ SD/สามก๊ก, HG, etc.  (อ่าน 545809 ครั้ง)

ออฟไลน์ ReJInA

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 16
  • นี้มันโดนัทส่วนของชั้นนะ!!
หงอนดัดได้งี้ จัดท่าได้พริ้วเลยสิเนี่ย

ออฟไลน์ K

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 151
  • (Inactive)
    • K's Plamo
ระหว่างที่ไม่มีอะไรทำ ก็ขุดเอาโมที่ทำค้างไว้เมื่อ 2 ปีที่แล้ว ขึ้นมาปัดฝุ่นทำให้เสร็จครับ

เมื่อปี 2551 ทำสี Kampfer แล้วดองไว้ช่วงสามก๊กออกใหม่พอดี เลยทิ้งไลน์ HGUC ไป วันนี้ได้โอกาสกลับมาทำให้เสร็จ
เพิ่งตัดเส้นเสร็จเมื่อสักครู่ แต่ไม่ได้ถ่ายรูปไว้ พรุ่งนี้ถ้าฝนไม่ตก จะปิดงานด้วยเคลียร์ด้านก็เป็นอันจบครับ

Mono-eye ชิ้นใสใช้ชุดแต่งของ Wave แล้วประกอบเข้ากับ ชุดแต่งกลมของ Kotobukiya

Cobalt Blue (80%) + Russian Green 1 (10%) + Neutral Gray (10%)
#013 Neutral Gray
#071 Midnight Blue
#014 Navy Blue
#055 Khaki
#097 Light Gray

Panel lining: Water-based Gundam Marker black, Real Touch Marker gray 3
Finishing: Flat Top Coat

====================

เล่าฮองเสร็จแล้ว คลิ้กที่รูปเพื่อชมได้ครับ (มีรวมลิ้งค์สามก๊กย้อมแมวทั้ง 12 ตัว)

ออฟไลน์ Gunplacollect

• เริ่มหัดทาสี
  • *
  • Like: -2
  • N FACTORY
อยากดูงานเก่าๆของคุณkที่ทำhgucอะครับ

แต่ละตัวเท่ๆทั้งนั้นเลย :iconwish:
Real Type!!! 1/144 modeler

ออฟไลน์ K

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
    • K's Plamo
งานเก่าๆ ครับ:
หน้า 3 >> http://kplamo.multiply.com/photos?&=&album=&page_start=40
หน้า 4 >> http://kplamo.multiply.com/photos?&=&album=&page_start=60

ส่วนหน้า 1-2 เป็นงานล่าสุดซึ่งสามก๊กเสียส่วนใหญ่

=================

HGUC Kampfer เสร็จแล้ว คลิ้กที่รูปเพื่อชมได้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 05, 2010, 07:48:22 PM โดย K »

ออฟไลน์ K

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
    • K's Plamo
กลับมาลงเล่น HG อีกครั้งหลังจากหนีไปเล่นสามก๊กมาสองปีเต็มๆ ครับ

ประเดิมด้วยตัวแรกที่ข้ามผ่านยุค UC ไป "GUNDAM X" ปกติเราติดปากกันว่า HGUC แต่เดียวนี้ไปไกลกว่า สำหรับตัวนี้ต้องเป็น HGAW แล้ว (แต่ก็ยังอยู่ในไลน์เดียวกัน)

บางชิ้นต้องทำสีก่อนที่จะอุดขัด โดยเฉพาะเซ็นเซอร์ที่ Satellite Cannon และทรัสเตอร์ด้านหลังขา
Sensor ใช้ #064 Yellow Green ส่วนสีดำใช้ Real Touch Marker ครับ

ตัวนี้แยกชิ้นมาดีมากครับ บางชิ้นก็ลงมีทำสีได้เลย ตามที่เห็นนี้
สีแดงใช้ #114 RLM23 Red (สีเหมือนกับพลาสติกเป๊ะๆ) / สีเหลือง #004 Yellow

มาถึงปัญหาครับ แขนช่วงล่างต้องอุดขัดเพราะเห็นรอยประกบที่ด้านข้างของท่อนแขน แต่ว่าเดือยที่เชื่อมกับข้อศอกนั้น เป็นแบบเกี่ยวไว้ข้างในแล้วประกบ
ถ้าติดกาวไปเลย มันจะติดช่วงข้อศอก ทำให้ทาสียากแน่นอน...

ติดตามตอนต่อไปครับ

ออฟไลน์ blu_berriez

• ลองพ่นแอร์บรัช
  • Like: 15
  • SD Collector [StArS] หัวข่า
โฮ้ยย ไฟแรงจริงจริ๊งงง แบ่งไฟมามั่งจิ :iconcry:

พ่อตรูชาร์! แม่ตรูฮามาน! ทหารผีนาซี ซีค ซีออน!!! ซีค ซีออน!!! X10[/color]

ออฟไลน์ NeoX

• กัน-โอตะ
  • Like: 41
  • HG Collecter [BlAcK] เถิดเทิง
คนหลายใจ :iconcryjoy:

ออฟไลน์ earthsphere

• *
  • Like: 9
  • -Inactive-
เดือยศอกมาแบบ แม่พิมพ์ series  RX-79 อีกละ
Follow me At Twitter<<<กด

ออฟไลน์ zealotzephyr

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 5
  • สี่หลอดสีฟ้า
    • 52146CPEBoard
เล่นของสวยซะด้วย ติดตามแซทเทิลไลท์ว่าจะทำสียังไง :iconcryjoy:

ออฟไลน์ SNRI

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 32
น้าKครับ ข้อต่อของ X นี่ขยับสองจังหวะหรือเปล่าครับ
รับ1:144 gundam seravee 2 แบบต่อดิบครับ
ใครอยากปล่อย IM มาเลยครับ

ออฟไลน์ K

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
    • K's Plamo

ข้อศอกจังหวะเดียว แต่จะงอได้มากกว่า 90 องศานิดๆ ครับ

ส่วนหัวเข่าได้สองจังหวะ คุกเข่าได้ครับ

ที่สำคัญคือแยกสีมาให้ละเอียดพอสมควรเลยครับ ทำสีไม่ยาก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 07, 2010, 03:02:20 PM โดย K »

ออฟไลน์ wateya_rouge

• Like: 23
  • ^^'' it,Me
เห็น แขนแล้ว รอยผ่้ากลาง เนี่ยปวดใจจริงๆๆ  :iconcry:
Thailand only !!

ออฟไลน์ zendono7

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 13
  • ศิลปิน พู่กัน
และแล้วก็เริ่มมาลงกับขายาวๆ บ้างแล้ว ตัวต่อไปน่าจะเป็น MG แน่ๆ  :iconnasty:
เมื่อมือที่จับพู่กันข้างนี้ มันเปลี่ยนเป็นสีแดงฉาน..มันร่ำร้องให้ฉันต้องเพียรพยายาม และสู้ต่อไป

ออฟไลน์ Cowboy VI

• *
  • Like: 1
ตัวต่อไป ผมเชียร์ให้ทำ Musha MK-II นะ นะ นะ ? ? ?.............อยากเห็นเพลงพู่กันละเลง MG ตัวนี้อย่างแรง :iconwish:
SDX Sangokuden....สาธุ~ (-/\-)

ออฟไลน์ ong90

• Like: 8
  • sweet mother of mercy !!
หนีไม่พ้นไฮเกรดไลน์เก่านะพี่
Sail To The New World

ออฟไลน์ San

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 56
เปิดไลน์นี้ ถูกใจจิงๆคับ เเบบนี้รอชมต่อเนื่องโลด... :iconlol:

ออฟไลน์ ReJInA

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 16
  • นี้มันโดนัทส่วนของชั้นนะ!!
มารอดูสีแผงหลัง อิอิ

ออฟไลน์ K

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
    • K's Plamo
มาอัพเดทต่อ เนื่องจากช่วงนี้เริ่มมีงานเยอะขึ้น จากที่นั่งทำโมทุกคืนได้ ตอนนี้เหลือแค่ทำได้อาทิตย์ละ 1-2 ครั้งครับ

Gundam X มีส่วนที่อุดขัดคือ หลังขา แขน ปืนกลติดไหล่ และเซเทิ่ลไลท์แคนนอน

ส่วนข้อศอก ตัดสินใจเลาะเดือยแนวยาวออก เพื่อที่จะให้เสียบเข้าไปในลำแขน (ที่อุดขัดแล้ว) ได้

ด้านขวาคือชิ้นทั้งหมดที่ยังต้องขัดรอยตัดและตะเข็บต่อไปครับ เก็บลงกล่องไว้ก่อน พรุ่งนี้ว่างๆ อาจจะเปิดมาทำต่อได้

ส่วนอีกตัวที่ทำไว้เมื่อสุดสัปดาห์ที่แล้วคือ กองซุนจ้านครับ

อุดรูด้วย Epoxy Putty ขัดแต่งเรียบร้อย พร้อมดองต่อไป... ทำได้วันละนิดๆ หน่อยๆ จริงๆ

ติดตามตอนต่อไปครับ  :iconsoul:

ออนไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 50
    • ThaiGundam
ทำไมขัด Epoxy Putty ได้เหลี่ยมดีจังครับ ใช้ตะไบ หรืออะไรครับ ผมว่ามันแข็งมากๆหรือว่าขัดตอนมันยังไม่แข็งตัวมากครับ

ออฟไลน์ K

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
    • K's Plamo
ใช้ Tamiya Epoxy Putty แบบ Quick type น่ะครับ

ทิ้งไว้ 1 ชม.ครึ่งก็แข็งแล้ว ตอนแรกก็แต่งด้วยอาร์ตไนฟ์ก่อน
แล้วค่อยขัดด้วยกระดาษทรายเบอร์ 400 ครับ โดยการเอากระดาษทรายมาพันไว้กับแท่งเหล็กหรืออะไรก็ได้ ซึ่งจะเหมือนกับใช้ตะไบเลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 16, 2010, 03:11:55 PM โดย K »